งงเรื่องการโจมตี

waltz

Member
คะแนน react
0
ผมสงสัยว่า

ขวัญกำลังใจ: 59%
ไม่ได้อยู่ภายในรัศมีโบสถ์ของคุณ
พลังต่อสู้ในขณะเป็นฝ่ายโจมตี: 100%

คือ จะมีผลให้การโจมตีที่จะส่งไปไม่สามารถรบได้เต็มประสิทธิภาพหรือไม่

ช่วยแนะนำหน่อย

หรือว่า ผมต้องสร้างรัศมีโบสถ์ก่อน จึงจะโจมตีได้เต็มกำลัง

ปล

อธิบายเรื่องขวัญกำลังใจอีกนิดด้วยก็ดีครับ

ขอบคุณทุกคำตอบนะครับ

DeletedUser

Guest
ถ้าเป้าหมายที่จะโจมตีอยู่ในรัศมีโบสถ์จะทำให้มีประสิทธิภาพมากขึ้นค่ะ
ส่วนในเรื่องของขวัญและกำลังใจ ที่เป็น 59% เนื่องโจมตีผู้เล่นที่แต้มห่างกันเยอะ (เป้าหมายแต้มน้อย) โดยยิ่งขวัญกำลังใจน้อย ฝ่่ายโจมตีก็จะยิ่งเสียเปรียบ

waltz

Member
คะแนน react
0
ถ้าเป้าหมายที่จะโจมตีอยู่ในรัศมีโบสถ์จะทำให้มีประสิทธิภาพมากขึ้นค่ะ
ส่วนในเรื่องของขวัญและกำลังใจ ที่เป็น 59% เนื่องโจมตีผู้เล่นที่แต้มห่างกันเยอะ (เป้าหมายแต้มน้อย) โดยยิ่งขวัญกำลังใจน้อย ฝ่่ายโจมตีก็จะยิ่งเสียเปรียบ

ครับ แล้วมีวิธีการทำให้ขวัญกำลังใจเพิ่มขึ้นไหมครับ

แล้วอีกนิด คือว่า การโจมตีเรื่องโบสถ์ไม่ได้ดูแค่ว่า สมมุติเมือง a มีโบสถ์ ผมสร้างกองกำลังจากเมือง a

ไปตีเมือง b ซึ่งอยู่นอกรัศมีโบสถ์

ดังนี้ ทหารเมือง a ที่ส่งไป จะได้อำนาจของโบสถ์ไหม

แก้ไขล่าสุด:

waltz

Member
คะแนน react
0
ขออีกนิดนะ

คือไปอ่านเจอมา

เมื่อส่งหน่วยกองกำลังออกไปโจมตี การที่หน่วยกองกำลังจะได้รับผลจากโบสถ์หรือไม่นั้นขึ้นอยู่กับหมู่บ้านที่ เป็นฐานส่งหน่วยกองกำลังออกไป หากหมู่บ้านที่เป็นฐานส่งหน่วยกองกำลังอยู่ภายในรัศมีโบสถ์ การโจมตีก็จะกระทำด้วยพลังโจมตีที่เต็มกำลัง ไม่ว่าหมู่บ้านเป้าหมายจะอยู่ในเขตรัศมีโบสถ์ของเราหรือไม่ก็ตาม

สรุป

จากคำถามข้างบน ทหารที่ไปบุกจะได้ผลของโบสถ์ไหม

และมีวิธีเพิ่มขวัญกำลังใจไหมครับ

DeletedUser

Guest
เรื่องโบถส์ ผมไม่เเน่ใจ เพราะที่เล่นๆมาเมืองไหนอยู่นอกโบสถ์ ถ้าต้องการก็คงตีกันทุกคนล่ะครับ (อันนี้รอผู้รู้มาตอบนะ)

ส่วนเรื่อง ขวัญกำลังใจเพิ่มได้หรือไม่นั้น

ขอตอบว่า อยู่ที่เเต้มเมืองของเรากับ เเต้มเมืองของเป้าหมายครับ ว่าต่างกันมากน้อยเพียงใด

หากเเต้ม ของเป้าหมาย น้อยกว่าเรามาก ขวัญกำลังใจก็จะต่ำลงด้วยเช่นกัน
(กรณีนี้ไม่รวม เมืองโบนัสเเละคนเถื่อนนะครับ 2อันนี้จะเป็น 100 เสมอ):)

DeletedUser

Guest
ไม่ใช่นะคะ การที่ทหารที่ส่งออกไปโจมตีนั้น จะได้รับผลจากโบสถ์หรือไม่ ขึ้นอยู่กับว่าหมู่บ้านเป้าหมายตั้งอยู่ในรัศมีโบสถ์ของเราหรือไม่เท่านั้นค่ะ

ในกรณีที่เป็นฝ่ายตั้งรับ ถ้าหมู่บ้านของเรามีโบสถ์จะทำให้ป้องกันมีประสิทธิภาพมากขึ้น ทหารป้องกันที่ส่งมาสนับสนุนเองก็จะมีประสิทธิภาพตามไปด้วย

zon23

คะแนน react
0
ตามที่ Xenri ว่ามาแหละครับ โบนัสจากโบสถ์จะได้ ก็ต่อเมื่อเมืองที่ส่งทหารตั้งอยู่ในรัศมีโบสถ์
ซึ่งโบนัสที่ว่านี้จะช่วยเพิ่มประสิทธิภาพในการโจมตี-ป้องกัน ได้เกือบเท่าตัวเลยทีเดียว

ส่วนผลต่างของกำลังใจขึ้นอยู่กับส่วนต่างของคะแนน ผู้โจมตี-ป้องกันครับ
โดยที่ต่ำสุดคือ ต่างกัน 20 เท่า ทำให้ค่ากำลังใจเหลือ 20%
และส่งผลให้ฝ่ายโจมตีไม่สามารถสั่งบุกหมู่บ้านนั้นๆได้ครับ

goodknife

Member
คะแนน react
0
ขออธิบายตามนี้นะครับ

ไม่ได้อยู่ภายในรัศมีโบสถ์ของคุณ
พลังต่อสู้ในขณะเป็นฝ่ายโจมตี: 100%

1. ขวัญกำลังใจ: 59%
มาจาก คะแนนรวมของเมืองทุกเมืองในไอดีของคุณ มากกว่าคะแนนรวมของทุกเมืองทั้งไอดีของคนที่คุณไปตี จึงส่งผลทำให้พลังโจมตีของทหารคุณลดลงเหลือ 59%

2. ไม่ได้อยู่ภายในรัศมีโบสถ์ของคุณ
มาจาก เมืองศัตรูที่คุณไปตี ไม่ได้อยู่ในรัศมีโบสถ์ของคุณ ซึ่งจะส่งผลทำให้เครื่องยิงหินด้อยประสิทธิภาพลง

3. พลังต่อสู้ในขณะเป็นฝ่ายโจมตี: 100%
มาจาก เมืองของคุณที่คุณใช้ส่งทหารไปโจมตี (เมืองที่ผลิตทหารนั้น) อยู่ในรัศมีโบสถ์ของคุณ ทำให้ทหารมีพลังโจมตี 100% (ถ้าเมืองที่ใช้สร้างทหารไปโจมตีนั้น ไม่ได้อยู่ในรัศมีโบสถ์ พลังโจมตีตรงนี้จะลดเหลือ 50%)

goodknife

Member
คะแนน react
0
ตามที่ Xenri ว่ามาแหละครับ โบนัสจากโบสถ์จะได้ ก็ต่อเมื่อเมืองที่ส่งทหารตั้งอยู่ในรัศมีโบสถ์
ซึ่งโบนัสที่ว่านี้จะช่วยเพิ่มประสิทธิภาพในการโจมตี-ป้องกัน ได้เกือบเท่าตัวเลยทีเดียว

ส่วนผลต่างของกำลังใจขึ้นอยู่กับส่วนต่างของคะแนน ผู้โจมตี-ป้องกันครับ
โดยที่ต่ำสุดคือ ต่างกัน 20 เท่า ทำให้ค่ากำลังใจเหลือ 20%
และส่งผลให้ฝ่ายโจมตีไม่สามารถสั่งบุกหมู่บ้านนั้นๆได้ครับ

ผมจำลองการต่อสู้ใส่ค่าขวัญกำลังใจได้ต่ำสุดแค่ื 30% เองครับ (s1) จึงคิดว่าขวัญกำลังใจน่าจะอยู่ที่ต่ำสุด 30% แทนที่จะเป็น 20% นะครับ

waltz

Member
คะแนน react
0
ขออธิบายตามนี้นะครับ

1. ขวัญกำลังใจ: 59%
มาจาก คะแนนรวมของเมืองทุกเมืองในไอดีของคุณ มากกว่าคะแนนรวมของทุกเมืองทั้งไอดีของคนที่คุณไปตี จึงส่งผลทำให้พลังโจมตีของทหารคุณลดลงเหลือ 59%

2. ไม่ได้อยู่ภายในรัศมีโบสถ์ของคุณ
มาจาก เมืองศัตรูที่คุณไปตี ไม่ได้อยู่ในรัศมีโบสถ์ของคุณ ซึ่งจะส่งผลทำให้เครื่องยิงหินด้อยประสิทธิภาพลง

3. พลังต่อสู้ในขณะเป็นฝ่ายโจมตี: 100%
มาจาก เมืองของคุณที่คุณใช้ส่งทหารไปโจมตี (เมืองที่ผลิตทหารนั้น) อยู่ในรัศมีโบสถ์ของคุณ ทำให้ทหารมีพลังโจมตี 100% (ถ้าเมืองที่ใช้สร้างทหารไปโจมตีนั้น ไม่ได้อยู่ในรัศมีโบสถ์ พลังโจมตีตรงนี้จะลดเหลือ 50%)

เข้าใจชัดเจนเลยครับ

ขออีกนิด

ในข้อ 2 อ่้ะ จะมีผลแต่เครื่องยิงหินเหรอครับ ไม่ส่งผลต่ออย่างอื่นเหรอครับ

goodknife

Member
คะแนน react
0
เข้าใจชัดเจนเลยครับ

ขออีกนิด

ในข้อ 2 อ่้ะ จะมีผลแต่เครื่องยิงหินเหรอครับ ไม่ส่งผลต่ออย่างอื่นเหรอครับ

เท่าที่ผมรู้ เฉพาะความสามารถทำลายสิ่งก่อสร้างของเครื่องยิงหินครับ ที่เกี่ยว (ผมลองทดสอบดูจากแบบจำลองในเกมน่ะครับ)

waltz

Member
คะแนน react
0
เท่าที่ผมรู้ เฉพาะความสามารถทำลายสิ่งก่อสร้างของเครื่องยิงหินครับ ที่เกี่ยว (ผมลองทดสอบดูจากแบบจำลองในเกมน่ะครับ)

ครับ ขอบคุณครับ

Thx so much

บน