ถามข้อดีข้อเสียของเเต่ละอย่างครับ

DeletedUser

Guest
1. คือขวานพลังโจมตีเยอะเเต่ป้องกันน้อยเหมาะสำหรับการสู้กับตัวอะไรครับ เเล้วเหมาะสำหรับการบุกหรือการโจมตี
2. พลธนูเหมาะสำหรับสู้กับตัวอะไรครับ ผมคิดว่ามันเหมาะกับพวกทหารราบ
3. พลม้าธนูเก่งยังไงครับ ผมดูสเตตัสเเล้วม้าเบาไม่ดีกว่าหรอครับ

ขอบคุณครับ

goodknife

Member
คะแนน react
0
1. คือขวานพลังโจมตีเยอะเเต่ป้องกันน้อยเหมาะสำหรับการสู้กับตัวอะไรครับ เเล้วเหมาะสำหรับการบุกหรือการโจมตี
2. พลธนูเหมาะสำหรับสู้กับตัวอะไรครับ ผมคิดว่ามันเหมาะกับพวกทหารราบ
3. พลม้าธนูเก่งยังไงครับ ผมดูสเตตัสเเล้วม้าเบาไม่ดีกว่าหรอครับ

ขอบคุณครับ

1. ขวานเหมาะไว้บุกครับ ส่วนไว้ตีอะไรนี่ มันไม่เหมาะที่จะเอาไปตีทหารสายรับครับ (เพราะทหารรับทุกตัวป้องกันทหารราบเยอะหมด ยกเว้นหอก) แต่จำเป็นต้องเอาไปตี เพื่อให้ได้พลังโจมตีเยอะที่สุดเท่าที่ทำได้

2. พลธนูเหมาะไว้ตั้งรับครับ เพราะป้องกันราบกับกันม้าเยอะมาก

3. ม้าธนูถือเป็นจำพวก "พลธนู" ครับ ไม่ใช่จำพวก "ทหารม้า" จึงเหมาะที่จะเอาไว้โจมตี พลหอก พลธนู ม้าธนู ซึ่งทัพบุกถ้าเน้นคุณภาพ ผมแนะนำให้ปั๊มแค่ม้าเบา ผสมกับม้าธนูครับ (แต่นั่นคือคุณต้องมีเวลามากจริงๆนะครับ ไม่งั้นการปั๊ม ขวาน + ม้าเบา หรือ ขวาน + ม้าธนู จะดีกว่า เพราะได้พลังโจมตีมากกว่าในระยะเวลาจำกัด เพราะม้าเบากับม้าธนูมันเกิดที่โรงม้าเหมือนกัน)

ปล. เผื่อสงสัย ทหารราบมีดังต่อไปนี้ครับ หอก ดาบ ขวาน เครื่องกระทุ้ง เครื่องยิงหิน ขุนนาง , ทหารม้า - ม้าเบา ม้าหนัก ขุนพล สอดแนม (แต่สอดแนม เวลาไปโจมตี จะตายจากสอดแนมเท่านั้นนะครับ) , พลธนู - พลธนู ม้าธนู

DeletedUser

Guest
คือ ขวานเนี่ยบุกดีใช่ไหมครับ
ส่วนธนูไว้กันบ้าน
ส่วนม้าธนูไว้บุกดีใช่ไหมครับ
เเล้วหอกไว้กันม้าใช่ไหมครับ
เเล้วดาบนี่บุกดีไหมครับหรือไว้ทำอะไรดี
ขอบคุณครับ

เเต่ผมสงสัยว่าขวานเนี่ย ตีเเรงกันน้อย พอไปบุกมันไม่ตายหมดหรอครับ
ขอบคุณมากครับ

goodknife

Member
คะแนน react
0
คือ ขวานเนี่ยบุกดีใช่ไหมครับ
ส่วนธนูไว้กันบ้าน
ส่วนม้าธนูไว้บุกดีใช่ไหมครับ
เเล้วหอกไว้กันม้าใช่ไหมครับ
เเล้วดาบนี่บุกดีไหมครับหรือไว้ทำอะไรดี
ขอบคุณครับ

เเต่ผมสงสัยว่าขวานเนี่ย ตีเเรงกันน้อย พอไปบุกมันไม่ตายหมดหรอครับ
ขอบคุณมากครับ

คือ เวลาเอาไปโจมตีเนี่ย มันจะคิดเฉพาะค่าพลังโจมตีครับ (ไม่้ต้องไปดูป้องกันเลย) ส่วนเวลาป้องกัน ก็จะดูเฉพาะป้องกัน ขวานจึงเหมาะไว้บุกอย่างเดียว (กับเอาไว้ใช้ทำให้หอกตายน้อยลงเวลาไปปล้นเมืองร้าง)

ส่วนทหารไหนใช้ทำอะไร อันนี้เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ

หอก - กันม้า
ดาบ - กันราบ , กันธนู
ขวาน - บุก
ธนู - กันราบ , กันม้า
ม้าเบา - บุก
ม้าหนัก - กันราบ , กันธนู (บางคนก็เอาไปบุกด้วย ซึ่งถ้าสร้างไว้การเอามันไปบุกก็ดีครับ แต่ มันไม่ควรเป็นทหารบุกหลัก เพราะ ม้าเบาซึ่งเป็นทหารม้าเหมือนกัน มีคุณภาพในการบุกมากกว่าม้าหนักเกือบสองเท่า)
ม้าธนู - บุก
เครื่องกระทุ้ง - บุก
เครื่องยิงหิน - บุก , กันทุกอย่าง (เมื่อมีไอเท็มของขุนพล - กองไฟ)

DeletedUser

Guest
ข้อมูลข้างบนถูกต้องอย่างยิ่งครับ และสำคัญมากในการสร้างทหารตามการเล่น สายโจมตีหรือป้องกันครับ

DeletedUser

Guest
ข้อมูลข้างบนถูกต้องอย่างยิ่งครับ และสำคัญมากในการสร้างทหารตามการเล่น สายโจมตีหรือป้องกันครับ

เห็นเข้าไปตอบเกือบทุกกระทู้ นึกว่าไรซะอีก ที่แท้แฝงโฆษณาลิงค์ขายพรีเมี่ยมนี่เอง

DeletedUser

Guest
เเบบนี้พวกสเตตัส เเบบกัน กันม้า กันธนูนี่มันบอกอะไรครับ บอกว่าตัวไหนเหมาะสำหรับรับมือกับอะไรหรอครับ

เเล้วที่บอกว่า ม้าเบาบุกดีกว่าม้าหนักอะครับผมดูสเตตัสม้าหนักมันโจมตีเยอะกว่านิครับ ช่วยไขข้อข้องใจผมด้วยนะครับผมไม่รู้ว่าตอนนี้ผมควรจะสร้างทหารประเภทไหนดีอะครับ มีม้าเบาอยุ่ 100 กว่า หอก 100 กว่า ดาบ 40 ทนู 50
ขวาน 0 อะครับผมไม่รู้ว่าควรจะสร้างไรต่อดีช่วยเเนะเเนวด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ

goodknife

Member
คะแนน react
0
เเบบนี้พวกสเตตัส เเบบกัน กันม้า กันธนูนี่มันบอกอะไรครับ บอกว่าตัวไหนเหมาะสำหรับรับมือกับอะไรหรอครับ

เเล้วที่บอกว่า ม้าเบาบุกดีกว่าม้าหนักอะครับผมดูสเตตัสม้าหนักมันโจมตีเยอะกว่านิครับ ช่วยไขข้อข้องใจผมด้วยนะครับผมไม่รู้ว่าตอนนี้ผมควรจะสร้างทหารประเภทไหนดีอะครับ มีม้าเบาอยุ่ 100 กว่า หอก 100 กว่า ดาบ 40 ทนู 50
ขวาน 0 อะครับผมไม่รู้ว่าควรจะสร้างไรต่อดีช่วยเเนะเเนวด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ

เรื่องพลังป้องกัน ลองจำลองการต่อสู้ดูครับ เพราะผมไม่รู้จะอธิบายยังไงดี

ส่วนเรื่องม้าหนัก จริงอยู่ครับที่ม้าหนักพลังโจมตีมากกว่าม้าเบา แต่ ม้าหนักกินเนื้อที่ฟาร์มมากกว่าม้าเบา และเวลาในการสร้างมากกว่าม้าเบาเกือบ 2 เท่า (นั่นคือสร้างม้าหนักตัวนึง สร้างม้าเบาได้เกือบ 2 ตัว) ก็จะเท่ากับว่า ม้าเบาเวลาสร้างอย่างต่อเนื่อง มันจะได้พลังโจมตีรวมมากกว่าม้าหนักไงครับ

ส่วนจะสร้างทหารอะไรต่อ ก็แล้วแต่รอบๆเมืองคุณน่ะครับ ว่ามีสงครามรึเปล่า ถ้าไม่มีก็สร้างม้าเบา ไปปล้นเมืองร้างเรื่อยๆก็ได้ แล้วทีนี้พอเรากดม้าเบาที่โรงม้า ค่ายทหารเราก็จะว่าง อันนี้อยู่ที่คุณว่าจะสร้างทหารบุกหรือป้องกัน ถ้าจะสร้างทหารบุกก็กดขวา่นครับ ถ้าจะสร้างทหารป้องกันก็กดพลธนูไม่ก็พลดาบ (แนะนำว่าช่วงแรกกดพลธนูดีกว่า เพราะไม่ค่อยมีใครสร้างม้าธนูเยอะนัก แต่ก็ไม่แน่เหมือนกัน จะกดพลดาบคู่กับพลธนูด้วยก็ได้ครับ)

DeletedUser

Guest
ถึงม้าหนักจะโจมตีสูงกว่าม้าเบา แต่ม้าหนักพลังป้องกันสูงกว่าพลังโจมตีของตัวเองนะครับ

เพราะงั้นเอาไว้ป้องกัน คุ้มกว่า

DeletedUser

Guest
แล้วของผมล่ะคับ มี ม้าหนัก 1000+ คู่กับ ขุรพลถือ ธงรบของ Baptiste
(เพิ่มพลังโจมตี 30% และพลังป้องกัน 20% ให้กับพลม้าหนักของคุณ)

กับสร้าง ม้าเบาไว้บุก

แบบไหนเวิร์คกว่าอะคับ เอาม้าหนุกเฝ้าบ้านหรอคับ แล้วม้าเบาบุก

หรือม้าหนักบุก แล้วสร้างอย่างอื่นกันบ้านดีคับ เพราะตั้งแต่เล่นมา ผมเคยโดนบุกครั้งเดียวเอง เลยยังไม่รุว่าใช้อันไหนกันบ้านดีอะคับ

แล้วผมมีอยู่ 5 หมู่บ้านตอนนี้อะคับ แต่ละหมู่บ้านนี้สร้างทหารอะไรดีคับ

ตอนนี้ผมสร้างหมู่บ้านละ 1 อย่างอะคับ ประมานว่า ม้าหนักของ หมู่บ้านนึง
อีกหมู่บ้านนึงเป็นม้าเบาหมด ประมานนี้อะคับ ควรจะสร้างรวมๆกันหรือแยกดีคับ

แล้ว โบส ของหมู่บ้านย่อยของเรานี่ จำเป็นต้องสร้างไหมคับ แล้วเวลาสร้างติดกันกับหมู่บ้านหลักของเรา ระยะรัศมีของโบสนี่จะขยายกว้างออกไปไหมคับ หรือ รัศมีของใครของมัน(ประมานว่า หมู่บ้านหลักสามารถขยายรัศมีของโบสให้เชื่อมกับหมู่บ้านย่อยได้ไหมคับ)

และอีกอย่าง ขุนนางนี่สร้างได้เฉพาะในหมู่บ้านหลักใช่ไหมคับ หรือสร้างในหมู่บ้านย่อยได้ด้วยคับ(ถ้าสร้างได้นี่คือต้องมีโรงเรียนในหมู่บ้านย่อยใช่ไหมคับ)

ท่านผู้รู้ช่วยตอบทีคับผม
:D

goodknife

Member
คะแนน react
0
(เพิ่มพลังโจมตี 30% และพลังป้องกัน 20% ให้กับพลม้าหนักของคุณ)

กับสร้าง ม้าเบาไว้บุก

แบบไหนเวิร์คกว่าอะคับ เอาม้าหนุกเฝ้าบ้านหรอคับ แล้วม้าเบาบุก

เอาม้าหนักไว้เฝ้าบ้าน แล้วเอาม้าเบาบุกก็ดีครับ แต่ม้าหนักถ้าสร้างมาแล้วไม่ได้ใช้ (ไม่มีคนมาตี อะไรแบบนี้) เอาไปบุกก็ไม่เสียหายอะไรครับ (แต่ถ้าเค้าตีสวนมา ต้องมั่นใจว่าจะมีทหารอยู่กันบ้านนะครับ)

หรือม้าหนักบุก แล้วสร้างอย่างอื่นกันบ้านดีคับ เพราะตั้งแต่เล่นมา ผมเคยโดนบุกครั้งเดียวเอง เลยยังไม่รุว่าใช้อันไหนกันบ้านดีอะคับ

กันบ้านดี มันต้องเฉลี่ยๆกันระหว่างกันคน กันม้า กันธนู ให้พอๆกันน่ะครับ โดยกันคนควรจะมากที่สุด รองลงมาก็กันม้า รองลงมาก็กันธนู (ถ้ายึดม้าหนักเป็นหลัก ก็น่าจะต้อง ม้าหนัก+ธนู มั้ง แต่มันไม่ตายตัวนะครับ ถ้าเอาจริงๆ กันบ้านดีที่สุดคือขุนพลต้องมีไอเท็มกองไฟ (เพิ่มป้องกันเครื่องยิงหิน 10 เท่า) แล้วเมืองที่ขุนพลอยู่ก็ผลิตแต่เครื่องยิงหิน ไว้กันบ้านครับ)

แล้วผมมีอยู่ 5 หมู่บ้านตอนนี้อะคับ แต่ละหมู่บ้านนี้สร้างทหารอะไรดีคับ

แล้วแต่คุณเลยครับ

ตอนนี้ผมสร้างหมู่บ้านละ 1 อย่างอะคับ ประมานว่า ม้าหนักของ หมู่บ้านนึง
อีกหมู่บ้านนึงเป็นม้าเบาหมด ประมานนี้อะคับ ควรจะสร้างรวมๆกันหรือแยกดีคับ

สร้างหมู่บ้านละอย่างดีแล้วครับ เวลาใช้ไอเท็มของขุนพลจะได้ได้ประโยชน์เต็มที่ (แต่ข้อเสียก็มี คือ จะโดนดักทางได้ง่าย ถ้าเป็นสายบุกนะ ถ้าสายรับไม่มีปัญหาเพราะมันรวมๆกันได้)

แล้ว โบส ของหมู่บ้านย่อยของเรานี่ จำเป็นต้องสร้างไหมคับ แล้วเวลาสร้างติดกันกับหมู่บ้านหลักของเรา ระยะรัศมีของโบสนี่จะขยายกว้างออกไปไหมคับ หรือ รัศมีของใครของมัน(ประมานว่า หมู่บ้านหลักสามารถขยายรัศมีของโบสให้เชื่อมกับหมู่บ้านย่อยได้ไหมคับ)

ถ้าหมู่บ้านย่อยนั้นๆ อยู่ในรัศมีโบสถ์ของหมู่บ้านอื่นของเราอยู่แล้ว ก็ไม่จำเป็นต้องสร้างครับ

และอีกอย่าง ขุนนางนี่สร้างได้เฉพาะในหมู่บ้านหลักใช่ไหมคับ หรือสร้างในหมู่บ้านย่อยได้ด้วยคับ(ถ้าสร้างได้นี่คือต้องมีโรงเรียนในหมู่บ้านย่อยใช่ไหมคับ)

ขุนนางสร้างที่หมู่บ้านไหนก็ได้ครับ ถ้าหมู่บ้านนั้นมีโรงเรียน (ต้องมีเหรียญทองพอด้วยนะ)

ท่านผู้รู้ช่วยตอบทีคับผม
:d

ปล. ม้าหนัก เป็นทหารรับที่คุณภาพ (พลังป้องกันเฉลี่ยต่อเนื้อที่ฟาร์ม 1 หน่วย) ต่ำที่สุดในบรรดาทหารรับทั้งหมดนะครับ แม้จะใส่ไอเท็มของขุนพลช่วยแล้วก็ตาม ซึ่งผมไม่แนะนำให้สร้างในยามสงบครับ (สร้างพลดาบ แบบไม่มีไอเท็ม ยังได้พลังป้องกันรวมเยอะกว่าม้าหนักมีไอเท็มเลยครับ) ถ้าถามว่าประโยชน์ของมันมีมั้ย ผมตอบว่ามีครับ เพราะมันสร้างได้ไว ทำให้เป็นตัวรับยามสงคราม หรือยามฉุกเฉินได้ดี (คือประมาณว่า ถ้าวัดที่เนื้อที่ฟาร์ม มันจะห่วย แต่ถ้าวัดที่เวลาที่ใช้สร้างกับพลังป้องกันรวมที่ได้ มันจะดีครับ)

บน