ถามเกี่ยวกับ Touhou

Phathaweekarn

คะแนน react
0
ผมเพิ่งหัดเล่น Touhou ได้ไม่นาน ตอนนี้กำลังหัดเล่น (EASY อย่างเดียว) อยู่ 2 ภาคคือ Touhou 7 Perfect Cherry Blossom กับ Touhou 8 Imperishable Night (ที่จริงว่าจะเล่นเรียงจากภาค 6 มา แต่ภาค 6 เล่นไม่ได้)
1) เล่นไปเล่นมาแล้วบางครั้งจะค้าง ไมรู้ว่าคนอื่นจะเป็นมั้ย คือ สมมติว่าเราขยับไปทางขวา แล้วมันดันค้างพอดี จะทำให้ตัวเราไปทางขวาตลอด กดไปทางซ้ายไม่ได้ แต่ยังขึ้นลงได้อยู่ อันนี้เป็นทั้ง 2 ภาค สาเหตุมาจาก ? แล้วจะแก้ได้ยังไง ?
2) โดยปกติ ใน 1 ชีวิตใหญ่จะมีชีวิตย่อยอยู่หลายชีวิต ถ้าชีวิตย่อยหายหมดก็จะมีชีวิตใหญ่อีกประมาณ 3-4 ชีวิต แตในภาค 8 ผมเล่นจนไปเจอ Kaguya โดยที่ชีวิตใหญ่อันแรกที่ได้ตั้งแต่เริ่มเกมยังไม่หมด พอชีวิตใหญ่อันแรกนี้หมดปุ๊บ เกมเลย ? ไม่มีชีวิตใหญ่อันต่อไปให้เล่นต่อ เพราะ ?

รบกวนผู้รู้ด้วยครับ ขอบคุณครับ

DeletedUser

Guest
ข้อ1 ไม่ทราบแนะนำให้ไปถามที่ sabre_exteenถามอากู้เอา

ข้อ2 ด่านของคางุยะหากชีวิตหมดจะถือว่าgame overทันที่ครับ

บน