ทีมงานเล่นเอง หรือ เป็นเครื่องมือของผู้เล่น

สถานะ
ไม่เปิดให้มีการตอบกลับในภายหน้า

DeletedUser

Guest
การแบน ไม่ได้ดูเจตนา หรือมีไว้ แกล้ง ผู้เล่น

กรณี แบน Multi-Account
ในระบบสามารถ Block ได้ตั้งแต่สมัครแล้วไม่ใช่เหรอคับ
ทำมัยระบบไม่ทำ แสดงว่ามีเจตอื่นๆ

สำหรับผมส่งสัย
ก่อนที่จะแบน ตรวจสอบอะไรบางครับ
-last login
-trade
-หรือความพอใจ
-ศตรู
-หรือเป้นครื่องมือ

ผมงง เพราะในกรณี
ของผมมันชัดเจว่า ไอดีเก่าไม่ได้ login นานมากๆ และไม่เคยมีอะไรที่ เกี่ยวเนื่องกัน
แต่โดนแบน เพราะ Multi-Account

เป็นไปได้มัยที่ ก่อนแบนทีมงานทำอะไรที่มากกว่าระบบได้มัย
-เช่นมีความเกี่ยวเนื่องกันหรือป่าว
-ผมว่ามันจะลดงานของคุณนะ
-หรือมีเจตนาอื่น

และเขาตรวจสอบแล้ว
ก็ยังแบน(ทีมงานจะตีเมืองผมหรือป่าว หรือว่าคนแจ้งแบนกำลังจะตี)
ผมว่าถ้าแบบนี้เอาระบบมาแทนเถอะคับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล:

DevilLang

Ingame Moderator
คะแนน react
0
เนื่องจาการลงโทษผู้เล่นทางทีมงานจะทำการพิจารณาตามหลักฐานการกระทำผิดที่แจ้งเข้ามา ซึ่งจะต้องมีการตรวจสอบความสัมพันธ์ระหว่าง id และการตรวจสอบอื่นๆที่ไม่อาจกล่าวในที่นี้ได้ ซึ่งถ้าการพิจารณาการลงโทษขึ้นอยู่กับดุลพินิจของทางทีมงาน ซึ่งทางทีมงานก็มีกฏเกนฑ์ในการลงโทษ และถ้่าการอุทธรณ์ยังไม่สิ้นสุด เมืองของคุณผู้เล่นคนอื่นก็ไม่สามารถทำการโจมตีได้นะครับ เว้นแต่ว่าทางทีมงานตัดสินลงโทษหลังจากการอุทธรณ์และพบว่ากระทำผิดจริงๆครับแล้วครับ

ปล.จากข้อความที่ผม sensor ไป สามารถ PM ติดต่อความความเห็นได้จากคุณ Tony (Community Manager) ได้โดยตรงนะครับ

DeletedUser

Guest
ถ้าตรวจสอบระเอียดจิง
กรณีนี้คงไม่เกิดขึ้นหรือป่าวครับ
เพราะไม่งันคงไม่ปลดแบน

ผมสงสัยแค่ว่า
ทีมงานตรวจสอบจิงคงโอกาศปลดแบนคงน้อย
แต่นี้แบนไว้ก่อนหรือป่าว

คนเล่นที่เล่นที่เล่นอย่างจริงจัง
กับทีมงานที่แบนตามใบสั่ง

จะแบนก็แบนไป เพราะเป็นไปตามดุลพินิจของทีมงานอยู๋แล้ว
คงไม่สนใจอะไรถูกอะไรผิดอะไรเจตนาหรือไม่ เพราะรู้ก็จะแบนต่อไป

เนื่องจาการลงโทษผู้เล่นทางทีมงานจะทำการพิจารณาตามหลักฐานการกระทำผิดที่แจ้งเข้ามา ซึ่งจะต้องมีการตรวจสอบความสัมพันธ์ระหว่าง id และการตรวจสอบอื่นๆที่ไม่อาจกล่าวในที่นี้ได้ ซึ่งถ้าการพิจารณาการลงโทษขึ้นอยู่กับดุลพินิจของทางทีมงาน ซึ่งทางทีมงานก็มีกฏเกนฑ์ในการลงโทษ และถ้่าการอุทธรณ์ยังไม่สิ้นสุด เมืองของคุณผู้เล่นคนอื่นก็ไม่สามารถทำการโจมตีได้นะครับ เว้นแต่ว่าทางทีมงานตัดสินลงโทษหลังจากการอุทธรณ์และพบว่ากระทำผิดจริงๆครับแล้วครับ

ปล.จากข้อความที่ผม sensor ไป สามารถ pm ติดต่อความความเห็นได้จากคุณ tony (community manager) ได้โดยตรงนะครับ

DeletedUser

Guest
ถ้าตรวจสอบระเอียดจิง
กรณีนี้คงไม่เกิดขึ้นหรือป่าวครับ
เพราะไม่งันคงไม่ปลดแบน

ผมสงสัยแค่ว่า
ทีมงานตรวจสอบจิงคงโอกาศปลดแบนคงน้อย
แต่นี้แบนไว้ก่อนหรือป่าว

คนเล่นที่เล่นที่เล่นอย่างจริงจัง
กับทีมงานที่แบนตามใบสั่ง

จะแบนก็แบนไป เพราะเป็นไปตามดุลพินิจของทีมงานอยู๋แล้ว
คงไม่สนใจอะไรถูกอะไรผิดอะไรเจตนาหรือไม่ เพราะรู้ก็จะแบนต่อไป

การปลดแบนนั้น ขึ้นอยู่กับการอุทธรณ์แต่ละกรณีนี้ครับ
สำหรับการกระทำผิด ทีมงานทุกท่านจะทำการแบนถาวรก่อนครับ และผู้อื่นไม่สามารถโจมตีระหว่างการขออุทธรณ์ครับ
ซึ่งการขออุทธรณ์ในการทำผิดกฎ ก็ไม่ได้สำเร็จเสมอไปครับ

การทำงานของทีมงานนั้น จะมีข้อกำหนดและหลักเกณฑ์ในการลงโทษอยู่แล้วครับ
และการทำงานของทีมงานทุกท่าน ผู้จัดการชุมชน(t0ny)จะตรวจสอบการทำงานของทีมงานอยู่แล้วครับ

หากท่านไม่ได้กระทำผิด การปลดแบนย่อมเกิดขึ้นแน่นอนครับ
แต่หากท่านได้ทำิผิดกฎของเกม การลงโทษตามกฎนั้นก็ย่อมต้องมีครับ

ตามที่คุณ DevilLang แจ้งเอาไว้ สามารถ pm ได้เลยครับ

DeletedUser

Guest
เรื่องที่ 1
รับแจ้งแล้วไม่ตรวจสอบให้ดีก่อนเหรอ
>แจ้ง
>ตรวจสอบ หยาบๆ
>แบน
>การอุทธรณ์
>ตรวจสอบระเอียด
ถ้าตรวจสอบระเอียดกรณีผมคงไม่เกิดขึ้น

เรื่องที่ 2
ปัญหาอยู่ที่ว่าเขาทราบเจตนาว่าไม่มีเจตนาแล้วจะแบนต่อทำมัยละคับ
เพราะเขาระบุมาแล้วว่าแบน1 วัน(แสดงว่าพิจรณาแล้ว)
ตกลงไม่มีเจตนาก็แบนต่อเพื่ออะไรคับ

DeletedUser

Guest
กฎของเกมก็อิงมาจากกฎหมายเลยครับ คือ การกระทำที่เจตนากับไม่เจตนา
แต่การทำผิดทั้งคู่ เมื่อศาลพิพากษาแล้ว ทั้ง 2 กรณีนี้ก็ต้องถูกรับโทษเช่นกันครับ เพราะยังไงก็ถือว่าคุณก็ทำผิดกฎหมาย
ยกตัวอย่างแบบนี้พอเข้าใจการทำงานของทีมงานมากขึ้นรึยังครับ

DeletedUser

Guest
กฎของเกมก็อิงมาจากกฎหมายเลยครับ คือ การกระทำที่เจตนากับไม่เจตนา
แต่การทำผิดทั้งคู่ เมื่อศาลพิพากษาแล้ว ทั้ง 2 กรณีนี้ก็ต้องถูกรับโทษเช่นกันครับ เพราะยังไงก็ถือว่าคุณก็ทำผิดกฎหมาย
ยกตัวอย่างแบบนี้พอเข้าใจการทำงานของทีมงานมากขึ้นรึยังครับ
ถูกต้องครับ
ลองดูอีกกรณีไหนๆก็มาทางนี้ละเคยได้ยินคดีที่เพิ่งผ่านไปมัยคับ
"จับคนเก็บขยะขายซีดี รีดไถหนุ่มขายแผ่นผี ถก กฎหมายคู่คุณธรรม"
เรื่องนี้ อย่างที่รู้โดยทั่วไปว่า ศาลสั่งปรับเป็นแสน
แต่ปัญหา มันอยู่ที่ ก่อนถึงศาล "หลักนิติบัญญัติถือปฏิบัติเพียงอย่างเดียวคงไม่ได้ นักกฎหมายต้องนำหลักศีลธรรม-จริยธรรมมาพิจารณาร่วมด้วย"

เพราะฉะนั้นก่อนแบนตรวจสอบให้ดีก่อนมัย
นำหลักศีลธรรม-จริยธรรมมา ควบคู่ กับ หลักนิติบัญญัติ

ถ้าตรวจสอบให้ดีก่อนปัญหาคงไม่เกิดขึ้น

สำหรับกรณีผมแบนถาวรหรือ 1 วันคงไม่ต่างกัน

แค่อยากให้ก่อนแบนใคร ตรวจสอบให้ดีก่อน

หวังว่าคงมองอะไรกว้างขึ้นนะคับ
คนแจ้งแบนแค่นี้เขาก็บรรลุวัตถุประสงค์เขาแล้วคับ

DeletedUser

Guest
ทีมงานเขาตัดสินใจยังไงก็ตามนั้นเถอะ คุณ zinus1 จะถูกจะผิดยังไงก็เป็นเรื่องของบุญกรรม ไม่ต้องคิดมาก

DeletedUser

Guest
คนเราก็เป็นเช่นนี้หล่ะครับ ต้องการเอาชนะในสิ่งที่ตัวเองทำผิดไป ถ้าเรามองย้อนกลับไป อ่านกฏและปฏิบัติตามมันก็คงไม่มีปัญหาเกิดขึ้น
ถ้าบริสุทธิ์ใจแล้วจะเล่นหลายไอดีทำไม ไม่เอื้อผลประโยชน์กันตอนนี้แล้วอนาคตหล่ะครับ :):)

DeletedUser

Guest
ผมไม่ได้ซ้ำเติมนะครับ แต่กฏยังไงก็คือกฏ คนทำผิดกฏบางส่วนบางคน ก็เป็นเหมือนคุณน่ะแหละ คือไม่ได้ีมีเจคนาที่ไม่ดี
แต่เื่มื่อคุณทำผิดแล้ว ขั้นแรกที่คุณต้องยอมรับคือ คุณผิดจริง

ที่คุณเปรียบเทียบกับคนขายซีดีนั้นผมว่าไม่ถูกนะ กรณีนั้นเขาทำผิดแต่อาจไม่รู้ หรือรู้แต่ไม่ีมีทางเลือกเพราะว่ายากจน
การถูกปรับเป็นเงินหลักแสนจึงดูโหดร้ายมากๆ
ส่วนกรณีคุณนั้น จะบอกว่าไม่รู้ก็ไ่ม่ได้ เพราะคนส่วนมากรู้ว่าการมี 2 id ขึ้นไปนั้นผิด (เหมือนคำพูดที่ว่า ผู้ไม่รู้กฎหมายเมื่อทำผิดย่อมเป็นผู้ผิด)
เหมือนกับการพกปืนโดยไม่มีใบอนุญาติพกพา คนส่วนมากรู้ว่าผิด แต่แต่ละคนเจตนายังไงนั้น เป็นอีกเรื่องนึง

อันนี้ก็ต้องมาดูเจตนากัน ว่าคุณเจตนายังไง ในความคิดผม การแบนนั้นก็เป็นการสอบสวนขั้นต้น
และคุณก็มีสิทธิ์ที่จะแก้ต่างตัวเอง เหมือนกับการพบเจ้าหน้าที่ตำรวจ ถ้าคุณไม่ใช้สิทธิ์ คุณก็ถูกแบนถาวร
ดังนั้นคุณทำถูกแล้วล่ะที่ใช้สิทธิ์ ผมเชื่อว่าMODทุกคนมีเจตนาดี และนำหลักศีลธรรม-จริยธรรมมาพิจารณาร่วมด้วยอย่างแน่นอน
(ผมมีเพื่อนที่ถูกแบนคล้ายๆคุณ และก็อุทธรณ์ผ่าน แต่ว่าบ้านหลังหนึ่งต้องเป็นบ้านเถื่อน ซึ่งก็เหมาะสมดีแล้ว)

คุณอาจจะบอกว่า แล้วทำไมไม่ตรวจสอบตั้งแต่แรก ผมคิดนะ ว่าถ้าทำได้คงจะดีมาก
แต่มันก็จะมีปัญหาอื่นตามมาอีก และการตรวจสอบคงยากมากขึ้น
หรือที่คุณบอกว่าทำไมไม่แจ้งเตือนล่วงหน้า ผมขอใช้คำพูดคุณนะ ลองมองให้กว้างๆขึ้น
คุณคิดว่าพวกที่ผิดโดยเจตนานั้นจะทำยังไง ถ้าได้รับคำเคือนล่วงหน้า

ผมชอบความคิดคุณนะ แต่คุณอย่าใช้อารมณ์มากเกินไป มองทุกอย่างให้เป็นกลาง มองโลกในแง่ดีครับ

ขอให้อุทธรณ์ผ่านครับ

DeletedUser

Guest
ครับผม ผมผิดจิง
ก็แบนไปผมไม่ได้ว่าอะไร
ผมติดใจแค่ว่า

ก่อนแบนคุณตรวจสอบดีหรือป่าว
เพราะหลัวจากอุธรไป ไม่ถึง 10 นาที
สามารถบอกได้ว่า แบนแค่ 1 วัน

เขาเรียกว่าเล่นนอกเกมหรือป่าว

ผมไม่รู้นะคุณจับปะเด็ดอะไรกัน

อีกเรื่องผมไม่แน่ใจว่าทีมงานเข้าใจในเจตนาของกฎหรือป่าว
เพราะถ้าแบนแบบเขาระบบก็ทำได้ทำมัยต้องจ้างพวกเขามา

DeletedUser

Guest
ครับผม ผมผิดจิง
ก็แบนไปผมไม่ได้ว่าอะไร
ผมติดใจแค่ว่า

ก่อนแบนคุณตรวจสอบดีหรือป่าว
เพราะหลัวจากอุธรไป ไม่ถึง 10 นาที
สามารถบอกได้ว่า แบนแค่ 1 วัน

เขาเรียกว่าเล่นนอกเกมหรือป่าว

ผมไม่รู้นะคุณจับปะเด็ดอะไรกัน

อีกเรื่องผมไม่แน่ใจว่าทีมงานเข้าใจในเจตนาของกฎหรือป่าว
เพราะถ้าแบนแบบเขาระบบก็ทำได้ทำมัยต้องจ้างพวกเขามา

ใจเย็นๆครับ ก็ต้องเข้าใจหน่อยครับ ว่ามันคือกฏ กฏนั้นมันมีช่องโหว่เเละข้อผิดพลาดเสมอ

-ช่องโหว่มักอยู่ที่กฏ
-ส่วนข้อผิดพลาดมักอยู่ที่ผู้คุมกฏ

เกมส์นี้เขาก็ตั้งกฏการเเบนมาเเบบนี้ครับ ผมว่าเป็นมาตรฐานเดียวกัน ทั้ง เวิลนอกเเละของไทย(หรือเปล่าไม่เคยโดนเเฮะ^^)
เเต่ยังไงผู้ดูเเลก็ควรจะพิจรณาหลายๆรอบครับ หากไม่ผิดจริงเเล้วปลดเเบนมา
มันก็ไม่เสียหายหรอกครับ เเต่มันจะเสียความรู้สึกที่ว่า ไปสนองเจตนารมณ์ของผู้เเจ้งเเบนมากเกินไป โดยที่ผู้ถูกเเบนยังไม่รู้เลยว่าตัวเงทำอะไรผิด

ปัญหามันก็อยู่ที่ Multi ID เพราะว่ามันสมัครง่ายไป คนก็เลยสมัครกันเต็มไปหมด
ทางที่ดี หากปรับปรุงระบบ การสมัคร ID ให้ใช้เลขบัตรประชาชนสมัครได้
ก็จะช่วยลดปัญหานี้ไปได้เยอะเลยครับ^^

นานๆผมจะมาเเพล่มที่ ไม่ถือสากันนะครับ ทั้งผู้เล่น MOD IGM

DeletedUser

Guest
ผมรู็สึกว่า จขกท โวยวายเกินไปหน่อยนะครับ

เรื่องระบบการแบนอัตโนมัติ ก็ต้องเข้าใจว่าคอมพิวเตอร์ไม่ได้มีวิจารณญาณเหมือนคน สมมุติคนเล่นร้านเดียวกัน ตั้งรหัสผ่าน 123456 เหมือนกัน มัน hash ออกมาตรงกัน สองคนนี้ก็ถูกแบน...

ผมเคยแจ้งมัลติไอดีหลายคนครับ (ในทราเวียน) บางเรื่องก็ต้องใช้คนสังเกตุ เช่นตั้งข้อความโพรไฟล์คล้ายกัน มีพฤติกรรมคล้ายมัลติไอดี (เช่นล็อกเอาท์ไอดีนี้ แล้วใช้ไอดีส่งข้อความมาขู่) ซึ่งก็เหมือนกฎหมายแหละครับ ตำรวจไปเจอรถขับฝ่าด่าน ก็ต้องไล่ล่าจับตัวไว้ก่อน แล้วค่อยสืบสวนหาความผิด

พวกใช้กฎของเกมเพื่อเล่นนอกเกมก็มีอยู่ครับ อยากเช่นคนจะตีคุณ ก็สั่งตรวจสอบคุณก่อน คุณเองก็กระทำผิดอยู่แล้ว (ซึ่งที่จริงคุณควรจะลบไอดีเก่าทิ้งตั้งแต่แรกนะครับ) เมื่อเจอความผิดก็ต้องถูกควบคุมก่อนสิครับ จะให้เจอคุณที่ทำผิดกฎอยู่ต่อหน้าต่อตา ให้มองหน้าทีนึงแล้วบอก โอ้ย มันไม่ได้เจตนาหรอก ปล่อยๆมันไปเหอะ อย่างนั้นหรือครับ ?

แล้วจะมีกฎกับทีมตรวจสอบไว้ทำไมกัน ?

DeletedUser

Guest
ไม่ได้ ban เพราะระบบคับ
แบนเพราะแจ้งแบน
แค่คิดว่าถ้าคุณรับแจ้งแบนแล้วมีไอดีจิงโดยที่ไม่ได้ตรวจสอบอะไรเลย
ให้ระบบทำดีกว่ามัย คนน่าจะทำอะไรได้มากกว่านี้คับ

เพราะหลังจากอุธรไปก็ใช้เวลาไม่นานเลยก็แจ้งว่าแบน1 วัน

พิมวนๆมันทำให้กระทู้เพิ่มโดยไม่มีประโยชน์นะคับ
รบกวนอ่านกันนิด

DeletedUser

Guest
เข้าไปได้ละ
ผมโดนแบนไป 1 วัน อันดีบเหลือ 14
จากที่ควรจะได้ ขุนนางก็ต้องเลื่อนไป
World3

ยังย้ำนะคับ
ทำมัยไม่ตรวจสอบให้ดีก่อนแบน
ทั้งๆที่คุณก็ใช้เวลาไม่นาน

ผมไม่เข้าใจว่าชอบให้คนอุธรกันหรืองัย
ดูมี power ดีหรือ ชอบเป็นเครื่องมือผู้เล่นอื่น

DeletedUser

Guest
โทษของการทำผิดกฎถูกกำหนดมาเป็นมาตรฐานเดียวกันครับ ทั้งไทยและเทศ
ซึ่งแต่ละความผิดก็จะมีโทษตามการกระทำผิด

ส่วนระบบการแบน ทีมงานเท่านั้นครับที่จะเป็นผู้แบน
หากคุณอยากให้ระบบแบนอัตโนมัติ คุณจะคุยกับคอมพิวเตอร์เพื่อขออุทธรณ์ไม่ได้แน่นอน

การลงโทษผู้ละเมิดกฎ ทางทีมงานมีการตรวจสอบตลอดเวลาครับ
แต่เนื่องด้วยจำนวนผู้เล่นที่มากขึ้นเรื่อยๆ
ทางทีมงานจึงไม่สามารถตรวจสอบเต็ม 100% ครับ
ซึ่งผู้เล่นหากพบเห็นการกระทำผิดกฎ ก็สามารถช่วยแจ้งเพื่อให้ตรวจสอบได้
เหมือนกับเห็นคนกำัลังทำผิดกฎหมาย เราก็ไปแจ้งตำรวจได้
หากคุณคิดว่า ตำรวจหรือทีมงานจะต้องปราบปรามผู้กระทำผิดได้ทุกคนนั้น
ผมว่า ง่ายที่สุดคือ คุณอย่าเป็นผู้ที่ทำผิดกฎเอง จะดีที่สุดครับ

และกฎในการใช้งานฟอรัม ห้ามโพสรายละเอียดการถูกลงโทษหรือแบนหรืออุทธรณ์ในฟอรัมเด็ดขาด
กฎนี้ก็มีอยู่ครับ ทางทีมงานก็ไม่ได้ลงโทษหรือลบกระทู้ทิ้งเพื่อปัดความรับผิดชอบแต่อย่างใด
ก็ยังคงเปิดกระทู้เพื่อให้ความกระจ่างกับตัวผู้เล่น

แต่หากคุณยังคงใช้อารมณ์มาเหนือเหตุผล (ที่คุณทำผิด)
ทางทีมงานจะขอลงโทษด้วยเกณฑ์ลงโทษสูงสุดในการกระทำผิดนั้นๆ

DeletedUser

Guest
แบบนี้
ถ้าผมหรือคนอื่นไม่อยู๋1 วันหรือไม่อยากให้ใครมาตี หรือโดนรุมโจมตี
หรือไปตีเข้าแบบไม่มีทหารกันบ้าน
ผมก็สร้างอีกไอดี ซึ่งตรงกะ แบบ case ของผม
โดยก่อนแจ้งใส่ทรัพให้หมด กะว่า 1 วัน ของไม่เต็ม
แล้วให้เพื่อนแจ้ง แบน

เราก็สามารถถูกแบน 1 วัน + เมืองมีความปลอดภัย
ถูกต้องมัยครับ

ผมว่าคนอ่านอื่นคง เอาแนวความคิดไปต่อยอดต่อนะคับ

DeletedUser

Guest
ทีมงานก็ทำตามกฎทุกอย่าง และให้ความยุติธรรมแก่ทุกคนแหละครับ สำหรับผู้เล่นที่เล่นด้วยความบริสุทธิ์ใจแค่ 1 Account คงไม่ต้องมาเจอปัญหาแบบนี้
แม้จะมีคนแจ้ง ทีมงานก็ทำอะไรไม่ได้ เพราะคุณทำถูกกฎทุกอย่าง แต่ในอีกแง่หนึ่งหากคุณเล่นหลายๆ Account แม้ว่าจะส่งกำลัง หรือไม่ส่งกำลัง ผมคิดว่าเจตนาคุณก็ไม่ดีแล้วครับ
ในเมื่อเราพยายามจะเตือนทุกอย่างแล้ว ไม่เชื่อลองดูที่ http://www.tribalwars.asia/register.php ครับ

ผู้เล่นทุกคนสามารถมีบัญชีได้เพียงเวิลด์ละ 1 บัญชีเท่านั้น!

ผมว่ามันชัดเจนอยู่แล้วนะครับ จะมาอ้างว่าหาที่เกิดดีๆ หรืออยากอยู่ใกล้เพื่อนผมว่ามันไร้สาระนะครับ แล้วคนอื่นที่เค้าทำถูกกฎมาตั้งแต่แรกหล่ะครับ? เค้าจะรู้สึกยังไง พอเค้าเห็น ABC01 ABC02 03 04 05 06 อยู่ใกล้ๆ เค้า เค้าก็คงต้องรู้สึก ไม่ยุติธรรม ส่งเรื่องให้ทีมงานตรวจสอบ เมื่อทีมงานได้รับเรื่อง ทีมงานก่อนจะแบนได้ ผ่านขั้นตอนหลายอย่างครับ ลองถาม Mod แถวๆ นี้ดูได้ครับ ว่าต้องตรวจสอบเกือบๆ 5 นาทีกว่าจะแบนใครสักคนได้ ทั้ง IP และอื่นๆ ซึ่งตรงนี้ทีมงานคงไม่สามารถเปิดเผยรายละเอียดให้ได้ เพราะมันเป็นกฎของบริษัทฯ ที่เราต้องปฎิบัติตามเช่นกันครับ

ส่วนผมว่าประเด็นตรงนี้มันคืออะไรครับ? ผมไม่เข้าใจ หลังจากผมอ่านจบหมดกระทู้ ถามว่าทีมงานทำงานผิดพลาดไหม ผมตรวจสอบแล้วเค้าก็ทำตามกฎทุกอย่าง แถมเค้าใช้โทษสถานเบากับคุณด้วยนะครับ ปกติ Multi Account นีนานกว่านั้นนะครับ ผมว่าเค้าดูเจตนาคุณแล้วว่าไม่ได้ตั้งใจ จึงใช้โทษสถานเบา ไม่งั้นผมว่ามันคงมากกว่า 1 วัน แน่นอนครับ แต่ทำไมถึงต้องลงโทษ เพราะกฎบอกไว้แล้ว ในเมื่อคุณทำผิด คุณก็ต้องยอมรับสิครับ ไม่ใช่โยนหินถามทางว่า ทีมงานเล่นเองหรือเปล่า? ไอเรื่องนี้ผมตอบได้ครับ ว่าทีมงานเล่นเองครับ แต่เล่นที่ World อื่นที่ตนเองไม่ได้ดูแล และการทำงานของทีมงานถูกจับตามองอย่างใกล้ชิดโดยผมเอง ดังนั้นผมแน่ใจครับ ว่าไม่มีใครใช้อำนาจในฐานะทีมงานเอาเปรียบผู้เล่นอื่นๆ ได้หรอกนะครับ

ส่วนไอเรื่องที่แนะนำให้ใช้การแบนให้เกิดประโยชน์คิดแบบนั้นก็ได้นะครับ แต่ผมจะบอกอะไรให้นิดนึงจะได้เข้าใจถูก หากโดนแบนในฐานะเป็นผู้ที่ถูกลงโทษ การแบนนั้นคุณจะถูกโจมตีได้ครับ ดังนั้นถามว่าทำได้ไหมคงได้ แต่จะดีไหมก็อีกเรื่องครับ ส่วนการโดนแบนในครั้งที่ 2 - 3 โทษจะแรงขึ้นเรื่อยๆ จนถูกแบนถาวรครับ ดังนั้นอย่าหาว่าทีมงานไม่ได้เตือนก่อนนะครับ

เท่านี้แหละครับ หวังว่าคงจะช่วยทำให้เข้าใจอะไรๆ ได้มากขึ้นนะครับ ลองคิดใจเค้าใจเราครับ ถ้าเป็นผู้เล่นที่ทำถูกมาตลอด แล้วเจอคนอื่นทำผิด คุณจะรู้สึกว่ายุติธรรมไหมครับ? ความยุติธรรมมันต้องเริ่มที่ตัวเองก่อนนะครับ

ปล. การนำโทษ ชื่อ หรือเรื่องในเกมส์มาโพสต์ในฟอรัม นั้นผิดกฎของฟอรัมนะครับ แต่กรณีนี้จะยกให้ 1 ครั้งเพราะผมมีจริยธรรมครับ เห็นว่าไม่ได้ตั้งใจ แต่คราวหน้ารบกวน นำจำนวนวัน หรือชื่อออกนะครับ ถ้าจะร้องเรียนทีมงานก็เชิญได้ทางข้อความส่วนตัวของผมครับ ผมจะตรวจสอบให้ครับ

ขอบคุณครับ

สถานะ
ไม่เปิดให้มีการตอบกลับในภายหน้า
บน