พันธมิตร nap ศัตรู

• ผู้เริ่มกระทู้ Vongola Family
  • เริ่มวันที่

DeletedUser

Guest
เรื่องความสัมพันธ์ของเผ่ามันเป็นสิ่งสำคัญครับ สำหรับทุกเกมส์ถ้าเป้นมิตรกันแล้วจะตีกันไม่ได้เลย ผมว่าเกมส์นี้ควรปรับเปลี่ยนเหมือนกันครับ เพราะมันจะทำให้คำว่าพันธมิตร(พันธะ แปลว่า สัญญา มิตร แปลว่า ช่วยเหลือกัน ไม่ตีกัน รักกัน) สำคัญขึ้นมาครับ ถึงจะบอกว่า ความสัมพันธ์ระหว่างเผ่าไม่เกี่ยวข้องกับเกมส์แต่ผมว่ามันถึงเวลาแล้วที่ความสัมพันธ์จะเกี่ยวข้องกับเกมส์ครับ ข้อดีของไทรบัลคือเป็นเกมส์ที่ไม่ต้องเติมเงินก็อยู่รอดปลอดภัยได้ นี่คือข้อดีที่สำคัญที่สุดครับ แลละทำให้ผู้เล่นหลายคนเล่นเกมส์นี้กัน แต่เราก็ควรลดจุดข้อเสียลง ผมจึงเสนอให้เปลี่ยนระบบเกี่ยวกับความสัมพันธ์เผ่าใหม่ดังนี้นะครับ

พันธมิตร ไม่สามารตีกันได้ การจะพันธมิตรนั่นต้องมีฝ่ายหนึ่งกดก่อนแล้วอีกฝ่ายหนึ่งกดรับ ถึงจะเป็นมิตรกันได้ ถ้าฝ่ายหนึ่งกดแต่อีกฝ่ายไม่กด ก็เท่ากับไม่ได้เป็นมิตรแต่อย่างใดและถ้าจะยกเลิกเป็นมิตรก็จะต้องกดยกเลิกแล้วรออีก3ชม. ถึงจะตีกันได้ ถ้าเป็นพันธมิตรกันเวลาสนับสนุนทหารจะลดลง 50%
สนธิสัญญาไม่รุกรานnap(no attack person ไม่สามารถโจมตีบุคคลนั่นได้)(คิดเองครับ) ไม่สามารถตีกันได้ เช่นเดียวกับพันธมิตร ต้องมีฝ่ายหนึ่งกดเสนอก่อน แล้วอีกฝ่ายกดรับ เวลายกเลิกต้องรอ 3ชม.เช่นกัน ลดเวลาส่งทหารสนับสนุนลง 10%
ศัตรู ไม่ต้องมีฝ่ายหนึ่งกดเสนอหรือรับ เมื่อประกาศแล้ว อีก3ชม.ตีกันได้เลย

เมื่อปรับเปลี่ยนเรียบร้อยแล้ว
ข้อดี
1. ทำให้คำว่าพันธมิตรกับnap สำคัญขึ้นมีค่าขึ้น
2. ทำให้อีกฝ่ายรู้ตัวก่อน(ถ้าเขาออนบ่อยๆ)
3. ทำให้เกิดความเท่าเทียมกันเกิดขึ้นในการสงคราม
4. ก่อให้เกิดธรรมเนียมในการรบ ที่ดี
ข้อเสีย
1. ทำให้ต้องรอนานกว่าจะตีได้
2. อาจเป็นระบบที่ยุ่งยากแต่ถ้าทำได้ก็ดีครับ

DeletedUser

Guest
ผมสนับสนุนเรื่องพันธมิตรตีกันไม่ได้นะครับหรือไม่ก็ลดพลังโจมเมื่อเป็นพันธมิตรกันก็ได้
จะได้ฝึกคนที่เล่นเกมส์ให้รู้จักรักษาคำพูดไปด้วยในตัว ถ้าจะหักหลังกันก็ต้องคิดให้ดีก่อน

ส่วนเรื่องศัตรูแบบเดิมก็โอเคนะครับ ไม่ยุ่งยากดี ถ้ายุ่งยากเกินไปเกมส์จะดูน่าเบื่อได้

DeletedUser

Guest
เกมนี้เป็นเกมจำลองสงครามสมัยก่อน การทรยศ การทะเลาะกันเอง การตีพลาด มันควรที่จะมีเพื่อเป็นสีสันให้เกมครับ

ถ้าไม่มีก็ไม่ใช่tribalwarsแล้ว

ลองคิดดูนะ สมมติเราไปยึดบ้านศัตรูมา แต่เพื่อนในเผ่าเราก็ตีบ้านนั้น ยังไงก็ต้องมีการตีโดนกันเองแน่นอน

DeletedUser

Guest
มันก็ใช่ครับ
แล้วอย่างงี้มันจะมีพันธมิตรกับnap ไว้ทำเพื่ออะไรครับ

DeletedUser

Guest
ยังไงผมว่าเรามาโหวตกันดีกว่าครับ แล้วให้gm นำไปปรับปรุงครับ

DeletedUser

Guest
ใครก็ได้ตั้งโพลโหสตหน่อยครับ(ผมตั้งไม่เป็นครับ)

DeletedUser

Guest
ของเดิมก็ดีอยู่แล้วครับ มันสอนอะไรได้หลายๆอย่าง โลกจริง โหดร้ายกว่านี้เยอะครับ อย่างน้อย มันก็จะบอกเราได้ว่า ใครคบได้ หรือไม่ได้ครับ การรักษาสัญญา หรือปฏิบัติตามคำพูด ไม่จำเป็นต้องใช้กฏบังคับ มันอยู่ที่แต่ละตัวบุคคล การหักหลัง ทรยศ มีอยู่ทั่วๆทุกที่ นั่นก็เลยทำให้ มิตรภาพ ของผู้่เล่นที่มีระหว่างกัน กลายเป็นเรื่องสำคัญมากขึ้นตามไปด้วย เป็นสีสันของเกมครับ หากไม่มีแบบนี้ คงจะน่าเบื่อมากล่ะครับ

DeletedUser

Guest
ผมอยากให้ใครก็ได้ครับช่วยตั้งโพล แล้วโหวตดีกว่าครับ นอกจากพวกเราแล้วยังมีคนอื่นอีกนะครับที่เขาดูอยู่แต่เขาแค่ไม่พิมพ์ออกมาครับ

DeletedUser

Guest
ปกติผมจะอ่านอย่างเดียวครับ บางอันก็ชอบคุณวองโกเล่คิดเห็น
แต่อันนี้ ผมไม่เห็นด้วยตรงที่ว่า .... เมื่อมีพันธมิตร ย่อมมีการทรยศกัน ในชีวิตจริงหายากมากที่จะร่วมกัน มีแต่การหักหลัง ทรยศ และไทรบัลวอรส์เป็นเกมส์จำลองยุคโบราณ ถ้าไม่มี การ ทรยศมันคงแปลกมากนะครับ

DeletedUser

Guest
อืม ครับ มีใครจะเสนอแนะความคิดเห็นอะไรอีกไหมครับ

DeletedUser

Guest
เป็นกระทู้ที่น่าสนใจคะ น่าทดลองใช้ซักเวิล์ด เอาเวิล์ดที่เน้นตีจัดๆ ^^ คงสร้างสรรไปอีกแบบ

มีพันธไว้ระวังภัย มีnap ไว้ให้กระตือลือล้น หักหลังกันตอนไหนดี โลกไม่สวยงาม จะได้ชินกับคำว่า อนิจจังไงคะ :p

SWEET-D

คะแนน react
0
เกมนี้เกมสงครามครับที่เป็นอยู่ดีแล้วครับถือว่าวัดใจพันธมิตรครับถ้ารักช่วยเหลือกันจิงก็ตีไม่ได้อยู่แล้วครับถ้าไม่คิดจะตีกันอ่ะมันอยู่ที่ใจของสองฝ่ายมีระบบนี้มาก็แค่กดยกเลิกและก็ตีแค่นั้นไม่ต่างกันเท่าๆไร

เกมสงครามสุดท้ายต้องมีการทรยศครับไม่มีก็ไม่ใช่เกมไทรบัลอ่ะแล้วจะยิ่งใหญ่ได้ไง^^"

DeletedUser

Guest
เวลาที่เราตีพัน หรือ nap น่าจะมีข้อความเตือน จะได้ไม่ไปตีโดยไม่เจตนา (เกิดบ่อยกับเมืองทีึเราฟาร์มอยู่แล้วถูกยึดไปโดยไม่เปลี่ยนชื่อเมือง)

hydestiny

Member
คะแนน react
0
เรื่องของมารยาท

อย่าว่าแต่ พันธมิตร ตีกันเองเลยครับ

ทีมเดียวกันเอง ยังยึดบ้านซ้อนกันเลยครับ คำเตือนแผนการยึดครองขึ้นเป็นตัวแดงๆ

ก็ไม่สนใจ นี่หละครับ มารยาธ ของผู้เล่น ปรับไปแล้ว ก็ อาจจะดีขึ้นครับ

แต่ อย่าลืมว่า พันธมิตร มันต้องกด จุดฟ้ามาากทั้งสองฝ่าย

ประสบการณ์ตรง ผมเจอมาแล้วมากมายครับ ทีมผมกดจุดฟ้าไปให้ อีกทีมกดจุดแดงกับเรา ก็มี

ทีมผมเสนอจุดฟ้าไปให้ อีกทีมกดจุดม่วงให้เราก็มี

มาขอ จุดฟ้าทีมผม ผมให้ แต่กดแค่ทีมผมทีมเดียว ทีมสาขาผม ไม่กดอะไร อันนี้ก็มี

มีเยอะครับและหลากหลายแบบ บางทีมในสหภาพแท้ๆ ก็ยังไม่กด จุดฟ้าให้กัน อันนี้ก็มีเช่นกันครับ

ไม่ขอเอ่ยชื่อทีมนะครับ เพราะ เรื่องมันผ่านมาแล้ว แต่ผมก็ทราบดีว่าทีมใดจริงใจ ทีมใดจริงโจ้ ครับ

นี่คือเรื่องจริง และเกิดขึ้นจริงๆ ในสังคม ไทรบัลวอร์ เวิลด์ 3 ครับผม

sb55688

ผู้เข้าแข่งขัน TWM-SC2012
คะแนน react
0
มันมีอยู่ทุกสังคมการหักหลังทรยศ แม้แต่เพื่อนหรือคนที่เคารพนับถือให้เกียติซึ่งกันและกัน ไว้ใจได้ สุดท้าย...............ก็คือการหักหลัง

เกมส์นี้หากขาดจุดนี้ไปคงน่าเบื่อหน่ายสิ้นดี

crewmember

Member
คะแนน react
0
เวลาที่เราตีพัน หรือ nap น่าจะมีข้อความเตือน จะได้ไม่ไปตีโดยไม่เจตนา (เกิดบ่อยกับเมืองทีึเราฟาร์มอยู่แล้วถูกยึดไปโดยไม่เปลี่ยนชื่อเมือง)

ผมเห็นด้วยกับความเห็นนี้ครับ
หากจะกดส่งโจมตีผู้เล่นพันธมิตรหรือnap น่าจะมีข้อความเตือนก่อนส่งโจมตีเหมือนกับจะส่งตีบ้านที่ประกาศยึดครอง เพื่อเตือนให้รู้ว่านั่นพันธมิตร นั้นnap เพราะผมเชื่อว่าหลายๆคนคงเคยมองผิดเห็นnapเป็นจุดน้ำตาลใช่ไหมครับ หากส่งตีแล้วเกิดความเสียหายหรือไม่ก็มีจดหมายเตือนว่า สนธิสัญญาถูกเพิกเฉย ออะไรประมานนี้เหมือนตอนประกาศยึดครองถูกเพิกเฉยน่ะครับ
ทั้งนี้ก็ยังสามารถทรยศหรือหักหลังกันได้อยู่ตามแบบฉบับสงครามที่อาจมีกลยุทธ์หรือยุทธวิธีให้ตายใจ แต่เพียงมีการเพิ่มการเตือนขึ้นมาเท่านั้นเองครับ^^

ข้อเสนอของผู้น้อย>.<

อย่าแบนผมน๊าาา5555555555

DeletedUser

Guest
ตีผิดกันยังพอปรับความเข้าใจได้ แต่ถ้าเราแอคเขาเป็นมิตรแล้วแต่เขาไม่แอคนี้นะสิ ปัญหา เจอบ่อยมากครับ

บน