พูดคุยเกี่ยวกับ การเปลี่ยนแปลงของ 7.0 ได้ที่นี่

kongtum

คะแนน react
0
ขอเป็นเวอร์ชั่นเดิม

ขอเป็นเวอร์ชั่นเดิมเถอะครับรู้สึกไม่สะดวกในการเล่นมากๆ
ทำให้อยากเลิกที่เดียว
ลองให้เลือกกันเองดีกว่ามั๊ยคับ
น่าจะเป็นทางเลือกของบริการนะคับ:confused:

DeletedUser

Guest
เพิ่มเติมนะครับ เอาที่ไม่ซ้ำกับที่กล่าวไปแล้ว
ผมเดาเอาว่าเวอร์ชันนี้คงพัฒนามาเพื่อใช้กับเบราเซอร์ firefox เพราะใช้ดูแล้วพบปัญหาน้อยกว่า IE
1.แผนที่เมื่อใช้งานกับ IE ไม่สามารถลากเปลี่ยนจุดในแผนที่ขยายได้แต่เมื่อใช้ Firefox สามารถลากเปลี่ยนตำแหน่งได้ทั้งในแผนที่เล็กและแผนที่ขยาย
2.ภาษาในฟอรัมเผ่าเพี้ยน น่าจะมาจากยังไม่รองรับภาษาไทยร้อยเปอร์เซน อันนี้ต้องรีบแก้ไขด่วนครับเพราะมีผลกับการสนทนาซึ่งเป็นหัวใจหลักของเกมส์ออนไลน์
3.เมื่อใช้งานกับ IE จะช้ากว่า Firefox อย่างเห็นได้ชัด

ส่วนที่ต้องกล่าวซ้ำคือภาพมันเข้มไป ดูแล้วปวดตามากควรปรับ Contrast ของสีใหม่ถ้าจะใช้ธีมนี้อยู่ ซึ่งผมว่าธีมในเวอร์ชั่นหนึ่งดูสบายตากว่ามาก

ตอนนี้ผมลองเปิดใช้งานตัวจัดการบัญชีอยู่ขอลองใช้สักพักก่อนเพราะใช้มาตั้งแต่เมื่อวานยังไม่เห็นความแตกต่างของการใช้งานเมื่อเทียบกับการใช้งานพรีเมียมปกติอย่างเดียวมากนัก
อาจเป็นเพราะกำหนดลำดับคิวงานก่อสร้างและลำดับของการผลิตกองกำลังไม่ได้เลยไม่ค่อยมีประโยชน์เท่าไรมันดูเหมือนปล่อยสร้างแบบตามมีตามเกิดมากไป
แถมต้องรอให้คิวงานหมดก่อนจึงจะเริ่มเพิ่มคิวงานใหม่เข้ามา(ตอนนี้คิวงานผมยังไม่หมดเลยรอดูอยู่ว่าจะเพิ่มมาครั้งละกี่คิวงาน) ซึ่งทำให้เกิดปัญหาแร่ล้นได้เวลารอคิวสร้างสิ่งก่อสร้างที่ใช้เวลานาน

ในส่วนของคิวงานการจัดการตลาดมีเพียง 50 คิวผมว่ามันน้อยไปนิดหนึ่งสำหรับผู้เล่นที่มีเมืองหลายร้อยเมือง(ผมมีสองร้อยกว่าเมือง)

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล:

DeletedUser

Guest
ตั้งแต่เวอร์ชั่น 6.5 เราได้มีการประกาศที่จะเลิกสนับสนุน Web Browser รุ่นเก่า (โดยเฉพาะ IE6) เนื่องจากการแสดงผลนั้นจะไม่สามารถแก้ไขให้ดีขึ้นได้ หากยังคงสนับสนุน IE6 ครับ แต่มันก็ยังคงใช้ได้ จนมาถึงรุ่น 7.0 ที่เราได้ยกเลิกการสนับสนุน IE6 แบบถาวร ทำให้ผู้เล่นบางท่านเจอเมนูไปทับทรัพยกรบ้าง หรือแผนที่ใช้ไม่ได้บ้าง ผมเกรงว่าทางออกเดียวคือการอัพเกรด Web Browser เท่านั้นซึ่งได้แนะนำไว้ใน http://forum.tribalwars.asia/showthread.php?t=3685 ตั้งแต่ที่เวิลด์ 4 เปิดใหม่ๆ แล้วครับ

แน่นอนว่าเมื่อมีการเปลี่ยนแปลงเกิดขึ้น ต้องมีทั้งคนที่ชอบและไม่ชอบ แง่ดีคือมีคุณสมบัติใหม่ๆ ที่ทำให้คุณเล่นได้ง่ายขึ้น และการปรับปรุงตัวเกมส์ให้เร็วขึ้น (ในส่วนของการคำนวนต่างๆ) แน่นอนว่าแง่เสียก็มีอย่างที่หลายๆ คนกล่าวไว้ด้านบน ซึ่งโดยส่วนตัวผมก็ไม่ชอบ Theme นี้เหมือนกัน เพราะมันแปลกตา เพราะผมเล่นมานาน ไอหน้าตาเก่ามันชินแล้ว แต่ผมก็ลอง แล้วตอนนี้ผมก็คิดว่าชินกับแบบใหม่แล้ว (เพราะผมคงได้เล่นหน้าตาแบบนี้มาสักพักแล้ว) ถามว่ามันเลวร้ายไหม ผมก็คงตอบว่าไม่เพราะเมนูก็ได้มีการจัดรูปแบบที่ทำให้เล่นง่ายขึ้น

สำหรับเรื่องการแสดงผลที่ผิดพลาด ผมก็คงแนะนำให้โหลด browser ใหม่ตามด้านบน แต่เรื่องการโหลดหน้าที่ช้าขึ้น จากการทดสอบผมก็ไม่รู้สึกถึงความแปลกเท่าไร (True Internet) เนื่องจากอย่างที่ผมเคยกล่าวไว้คือตัว Servers มันอยู่ที่เยอรมัน อินเตอร์เน็ทบางเจ้าอาจจะมีปัญหาบ้าง ในบางช่วงเวลา ซึ่งผมก็พยายามประสานงานกับบริษัทฯ เหล่านั้นมาตลอด เท่าที่จะแนะนำได้สำหรับการลดเวลาโหลดสำหรับพวกรูปภาพ ก็ให้ไปที่เมนูตั้งค่าด้านบน และติ๊กถูกเลือก ใช้ชุดกราฟฟิคแบบคลาสิค เพื่อให้รูปยูนิตต่างๆ ไม่เปลี่ยนเป็นรูปใหม่ หรือไม่มีรูปในรายงาน ก็น่าจะช่วยให้โหลดเร็วขึ้นได้ครับ

สำหรับความเห็นอื่นๆ เช่น ฟอรัมเล็กไป อะไรต่างๆ ที่ขัดหูขัดตา (แน่นอนว่าต้องไม่ใช้การแสดงผล ที่เมนูมาทับ หรือแผนที่ใช้ไม่ได้นะครับ เพราะอันนี้ผมกล่าวไปแล้วว่าอยู่กับโปรแกรม web browser ที่ต้องไปอัพเกรดกันก่อนครับ) หรืออยากจะให้ปรับอะไร ก็ส่งความเห็นเข้ามาไว้ได้ ผมก็พร้อมที่จะรวบรวมแล้วส่งต่อให้ผู้พัฒนาเกมส์ช่วยปรับปรุงครับ แต่ถ้าบอกว่าชอบของเก่ามากกว่า ก็อยากจะขอเหตุผลนิดนึงครับ เพื่อผมจะได้รับไปปรับปรุง แต่ถ้าไม่บอกอะไรผมเลย ผมก็แก้ไขให้ลำบาก เพราะผมไม่รู้เหตุผล และหากเปลี่ยนกลับ ก็อาจจะมีผู้เล่นอีกหลายๆ คนก็อาจจะบอกได้ว่าชอบรุ่นนี้ แบบนี้ภาพแบบนี้แล้ว จะเปลี่ยนกลับทำไม? มันก็จะเป็นปัญหาต่อไปเรื่อยๆ ครับ

อย่างเรื่องภาษาในฟอรัมเผ่าที่เป็นตัว ? ตอนนี้ผมได้ประสานงานไปและทางนั้นกำลังแก้ไข เป็นเรื่องด่วนเรียบร้อยตั้งแต่ 2 วันที่แล้วครับ (ถ้าเป็นเรื่องด่วน ส่งผลต่อการเล่นจริงๆ จะได้รับการแก้ไขทันที ส่วนเรื่องปรับปรุงอื่นๆ ก็ต้องนำเสนอเข้าไปก่อน เพราะบางเรื่องผู้เล่นบางกลุ่มอาจจะเห็นด้วย แต่บางกลุ่มอาจจะไม่ ครับ ถ้าสรุปว่าจะมีการแก้ไข ก็จะถูกใส่ไว้ในรุ่นต่อไป เพื่อแก้ไขต่อไปครับ)

ขอบคุณครับ

DeletedUser

Guest
ผมเล่นเวิลด์ 1 อย่างเดียว
จากที่ลองใช้งานเวอร์ชั่นนี้กับเวอร์ชั่นเดิมนะครับสำหรับผมถ้าไม่ได้เติมพรีเมียมเวอร์ชั่นนี้จะใช้งานง่ายกว่าเวอร์ชั่นเดิม
เพราะการเข้าออกเมนูทำได้ง่ายกว่าเพียงแต่สีมันปวดตาเลยอาจมีคนไม่ชอบตรงนั้นมากกว่า จริงๆปรับสีให้มันสบายตาขึ้นก็คงช่วยให้เล่นได้สนุกขึ้น
เพราะเมนูด้านบนสีมันทึบเกินไปแถมเมนูเป็นสีทึบตัวหนังสือสีขาวนี่ปกติเขาไม่ใช้กันมัน Contrast มากไปจนกระทบอารมณ์ของผู้เล่น
เอาเป็นสีเดียวกับแถบเมนูในฟอรัมนี้ก็ดูสบายตาอยู่นะครับ
ถ้าไม่ใช้พรีเมียมผมให้ฟังก์ชั่นการใช้งานสอบผ่าน แต่กราฟฟิกสอบตกครับโดยเฉพาะการเลือกใช้สี(มันแหกทฤษฎีการใช้สีไปนิดในเรื่องความ Contrast)

แต่พอดีผมใช้พรีเมียมเลยขอพูดถึงออฟชั่นเสริมหน่อย(แบบไม่มีพรีเมียมนี่ผมลองใช้กับไอดีที่ชาวบ้านฝากดูแลไว้)
สำหรับตัวจัดการบัญชีที่เป็นออฟชั่นเสริมที่ต้องใช้คะแนนพรีเมียมเพิ่มเติมนะครับหลังจากลองใช้มาได้พักหนึ่ง
ตัวจัดการหมู่บ้านเมื่อหมดคิวงานก็จะเพิ่มคิวงานให้สูงสุด 5 คิวงาน เมื่อสักครู่ไปดูกระทู้คุณเจอธิบายสลับคิวงานได้แบบนี้เยี่ยมเลยครับ

ตัวจัดการกองกำลังอันนี้ลองใช้แล้วก็ดีอยู่ ผมลองทั้งแบบใส่ค่า ใส่ค่าสูงสุด และจองในคิวงานก่อสร้าง ชอบสองแบบแรกมากกว่าเพราะมันใส่จำนวนแล้วกดสร้างได้เลยไม่ต้องรอลุ้นว่าตอนที่ถึงคิวจะมีแร่เหลือพอหรือไม่ แต่ยังเติมจำนวนให้ผิดอยู่บ้าง บางครั้งจะอัพเกินมาจากจำนวนที่ใส่ลงไป เช่น สั่งอัพม้าเบา 100 แต่พอกดใส่ค่าเติมค่าในช่องว่างให้ 102 ยูนิต
แต่แบบจองในคิวงานยังไม่เห็นผลอะไรมากเพราะเป็นการจองคิวไว้ ต้องรอให้คิวงานว่างก่อนจึงจะมาหักแร่สร้างให้ถ้าชอบฟาร์มแล้วไม่กดสร้างเหรียญหรือส่งแร่ไปเมืองอื่นช่วงรอคิวงานแร่ล้นโกดังแน่นอน(อันนี้ผมลองแล้ว)
ตัวจัดการตลาดก็สะดวกดีแต่ถ้าเป็นไปได้อยากได้คิวงานมากกว่านี้หน่อย 50 คิวมันน้อยไปนิด(ได้คืบจะเอาศอก แหะๆ)

อันที่ชอบคือสมุดบันทึกเปิดได้หลาบแท็ปดีครับ
แล้วก็เรื่องสงครามเผ่าอันนี้ดูดีครับ มีสถิติความเคลื่อนไหวด้วย

สุดท้ายก็เรื่องแผนที่อันนี้ส่วนตัวผมชอบนะครับใช้งานง่ายดี ลากๆคลิกๆเลือกเมนูตรงแผนที่ได้เลยสะดวกดี

โดยส่วนตัวแนะนำให้ใช้พรีเมียมครับ ส่วนตัวจัดการบัญชีนี่คงแล้วแต่ความชอบ ความถนัด เพราะผู้เล่นระดับเทพนี่ผมว่าอาจไม่จำเป็นต้องใช้แล้วมันเกินความจำเป็นไปนิดแถมเสียเงินเพิ่มอีกเท่าตัว(ถ้าราคาถูกกว่านี้สักครึ่งก็ดี หุหุ)

ป.ล.เรื่องของเบราเซอร์นี้ต้องบอกตามตรง เหมาะกับ Firefox มากกว่า เพราะที่ผมลองนี่ IE8 กับ Firefox 3.6.13 เวอร์ชั่นใหม่ทั้งคู่ผลที่ได้ก็ตามที่เคยบอกไปแล้วในกระูทู้ก่อนหน้านี้

ก็ค่อยๆปรับไปนะครับถือว่าพัฒนามาดีแล้วปรับแก้เรื่องรูปลักษณ์อีกนิด
ยังไงก็ขอบคุณทีมงานที่ช่วยแก้ปัญหาต่างๆให้นะครับ เป็นกำลังใจให้ทำดีต่อไปครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล:

DeletedUser

Guest
มีแต่คนอยากได้แบบเดิมทั้งนั้นเลย
ผมก็อยาก แต่ผมชอบตรงรางวัลใหม่นี่แหละ
ที่เหลือผมชอบแบบเดิม แบบใหม่เห็นแล้วไม่ค่อยอยากเล่นเลยคับ

DeletedUser

Guest
หรือไม่ก็สร้าง เครื่องมือที่จะเปลี่ยน รูปแบบเป็นแบบเดิมก็ได้คับ

DeletedUser

Guest
หรือไม่ก็สร้าง เครื่องมือที่จะเปลี่ยน รูปแบบเป็นแบบเดิมก็ได้คับ

สามารถเปลี่ยนหน้าตาให้เป็นเวอร์ชั่นเดิมได้ครับ อ่านวิธีได้ที่

ไขปัญหาเวอร์ชั่น 7

ขอบคุณครับ

DeletedUser

Guest
เปลี่ยนระบบใหม่มีแย่กับแย่ครับ

ผมเป็นคนหนึ่งที่ใช้ พีเมียมทุกเดือน..พอเปลี่ยนมาเป็นระบบแบบนี้แล้ว....

ขอบอกตามตรงเลยครับ ผมไม่อยากที่จะซื้อ พีเมียมแล้ว...

เพราะรู้สึกไม่ค่อยสนุกกับเกมส์เท่าไร

ข้อเสีย

1.รู้สึกเกมส์มันช้าขึ้น
2.จะเข้าไปโจมตีแต่ละครั้ง..ขั้นตอนเยอะเกินไป..
3.การเลื่อนแผนที่..ก็ลำบากขึ้น
4 การจะส่งข้อความให้เพื่อน เมนูมันเพี้ยนๆไปหมด ขึ้นบ้างไม่ขึ้นบ้าง
5.ตั้งแต่เปลี่ยนเวอร์ชั่นนี้มา ตีผิดประจำ
6.มีอีกเยอะผมจำไม่ได้

สรุปมีเสียกับเสียครับ..

ข้อดี

1 ภาพเกมส์ดูสวยขึ้น ( แต่ขอบอกปวดตามากครับ )

ถ้าเป็นไปได้ขอแบบเดิมเถอะครับ หรือขอเวิลด์ 1 ก็ได้ครับ สงสารลูกค้าเก่ามาเถอะ...

DeletedUser

Guest
ผมว่าน่าจะมีการตั้งเมืองหลวงนะ ข้อดี ไม่สามารถถูกยึดใด้
ข้อเสีย เมื่อขุนพลไปประจำการที่อื่นจะกลายเป็นหมู่บ้านปกติ

DeletedUser

Guest

1.รู้สึกเกมส์มันช้าขึ้น
ทีมงานต้องขออภัยในความไม่สะดวกนี้ด้วยครับ และทีมงานได้แจ้งไปยังผู้พัฒนาให้รับทราบปัญหาดังกล่าวนี้แล้ว

2.จะเข้าไปโจมตีแต่ละครั้ง..ขั้นตอนเยอะเกินไป..
ผมว่าง่ายกว่าเดิมนะครับ คลิกที่หมู่บ้านก็มีไอคอนให้คลิกสั่งโจมตีได้เลย
เวอร์ชั่นเก่า ต้องคลิกเข้าไปในหมู่บ้าน 1 ครั้ง แล้วรอโหลดหน้าใหม่ ถึงคลิกส่งกองกำลังได้
แต่เวอร์ชั่นใหม่ ไม่ต้องโหลดหน้าใหม่ ทำให้เซิฟเวอร์ทำงานน้อยลงด้วยครับ

3.การเลื่อนแผนที่..ก็ลำบากขึ้น
น่าจะง่ายกว่าเดิมนะครับ
1. การเลื่อนแผนที่แบบเก่า ก็ยังคงอยู่เหมือนเดิม (ไม่จำเป็นต้องลากก็ได้ครับ)
2. เพิ่มให้สามารถลากได้อย่างอิสระ โดยไม่ต้องกดขอบแผนที่ 4 ด้าน

4 การจะส่งข้อความให้เพื่อน เมนูมันเพี้ยนๆไปหมด ขึ้นบ้างไม่ขึ้นบ้าง
ไม่ทราบว่า มีข้อผิดพลาดตรงส่วนไหนครับ ทีมงานจะได้ทำการตรวจสอบครับ รบกวนขอรายละเอียดด้วยนะครับ

5.ตั้งแต่เปลี่ยนเวอร์ชั่นนี้มา ตีผิดประจำ
ไม่ทราบว่าอะไรที่ทำให้ตีผิดประจำครับ

6.มีอีกเยอะผมจำไม่ได้

สรุปมีเสียกับเสียครับ..

ข้อดี

1 ภาพเกมส์ดูสวยขึ้น ( แต่ขอบอกปวดตามากครับ )

ถ้าเป็นไปได้ขอแบบเดิมเถอะครับ หรือขอเวิลด์ 1 ก็ได้ครับ สงสารลูกค้าเก่ามาเถอะ...

ตามที่โพสต์ด้านบน กรณีเป็นบัญชีพรีเมี่ยมสามารถเปลี่ยนหน้าตาเกมกลับมาเป็นเวอร์ชั่นเก่าได้ครับ
อ่านเพิ่มเติมได้ที่ ไขปัญหาเวอร์ชั่น 7 (หน้าตาเวอร์ชั่น 7 เปลี่ยนได้ | ผลิตเหรียญทอง | แก้ไขแผนยึดฯ)

ขอแสดงความคิดเห็นในฐานะผู้เล่นและทีมงานไปพร้อมๆ กันนะครับ

DeletedUser

Guest
ผมขอถามหน่อยนะครับว่า คะแนนสงครามของผู้เล่น ใน สงครามของเผ่า
นับจากอะไรเหรอครับ

kizv

คะแนน react
0
แนะนำ คนใช้ ie ให้ตั้งค่าจดจำคุ๊กกี้ครับ
มันจะช่วยให้การโหลดแต่ละหน้าไวขึ้น
ของผมก็เป็นตอนแรก คลิกแล้วรอประมาณ10วิ ตอนนี้1-2วิก็มาแล้วครับ

DeletedUser

Guest
ส่วนตัวตอนแรกที่ใชช้ก็เซ็งๆ

แต่หลังๆชนแล้วก็รู้สึกว่ามันจะดีกว่าอันเก่าๆนะจ๊ะ

แผนที่ก็ลากสบาย ผมว่าง่ายดีออก:uaxe:

toonleo

คะแนน react
0
ผมว่าใช้ google chrome ดีกว่าครับโหลดฟรีโหลดสามนาทีดีกว่าครับ ใช้ได้เช่นกันครับ
อินเตอร์เน็ตก็เร็วครับ ถือเป็นของดีเลยทีเดียว

http://www.google.com/chrome/intl/t...n=th&utm_source=th-ha-sea-th-sk&utm_medium=ha

แก้ไขล่าสุด:
บน