ระยะเวลาเดินทาง เดินพร้อมขุนพลทำไมเร็วขึ้น?

DeletedUser

Guest
สงสัยมากๆ เลย เพราะผมกำลังส่งขุนนางไปตีหมู่บ้านนึงตีได้สามรอบแล้ว รอบละ 10 ชม.

พอถึงรอบสุดท้ายผมส่งม้าหนักไปสนับสนุนหมู่บ้านนึงก่อน เพื่อเตรียมตี กันไม่ให้คนอื่นมาตี

ม้าหนัก 500 ตัวใช้เวลา 3 ชม. กว่าๆ

ตามด้วยม้าธนูไปสนับสนุน ใช้เวลาเกือบ 3 ชม.
ตามด้วยม้าเบาไปสนับสนุน อีก ก็ใช้เวลาเท่ากัน

พอลองส่งพลสอดแนมไปตีดู เผื่อมีใครส่งพลมาสนับสนุนไว้ก่อนแล้ว ก็ใช้เวลาเกือบ 3 ชม.

คราวนี้ผมก็ยังไม่ไว้ใจ เอาขุนพลไปอีกตัว กับหอกไปสัก 101 ดัลเมเชี่ยน มันใช้เวลาไม่ถึง 3 ชม.

ดึกๆ จะนอนแล้วตื่นเลย ลองกดพลขวานไปตีดู มันใช้เวลา เกือบหก ชม.

สงสัย มันเป็นเพราะขุนพล หรือว่าอะไร? โดยขุนพลผมนี่ติดง้าวด้วยนะ:cool:

DeletedUser

Guest
คุณสามารถดูความเร็วของหน่วยกองกำลังของคุณได้ที่ ภาพรวมกองกำลัง ในกรณีที่ส่งหน่วยกองกำลังหลายชนิดไปเป็นกองทัพเดียวกัน กองทัพจะเดินทางด้วยความเร็วของหน่วยกองกำลังที่ช้าที่สุดในกองทัพนั้น

ขุนพลเป็นข้อยกเว้นในเรื่องนี้ เมื่อคุณส่งหน่วยกองกำลังสนับสนุนโดยมีขุนพลเป็นส่วนหนึ่งของกองทัพด้วย หน่วยกองกำลังทั้งหมดในกองทัพจะเดินทางด้วยความเร็วที่เท่ากับความเร็วของขุนพล

หน่วยกองกำลังของคุณจะเดินทางเป็นเส้นตรงเสมอ การเคลื่อนพลผ่านหมู่บ้าน ทะเลสาบ หรือภูเขา จะไม่ทำให้ความเร็วในการเดินทางลดลงแต่อย่างใด

ไม่แน่ใจว่าข้อมูลถุกต้องหรือเปล่าแต่จากที่ผ่านตามานะคะเลยเอามาให้ดู ถ้าจำไม่ผิดขุนพลความเร็วที่10นาที/1ช่องอะคะ:eek:

DeletedUser

Guest
อ้อ ขอบคุณมากครับ อันนี้ผมก็เคยอ่าน แต่ไม่ละเอียด

ตอนแรกนึกว่าโดนหลอก หรือข้อมูลผิด

คือ เข้าใจผิดตรงที่ว่า ขุนพลไปด้วยนี่แหล่ะ อ๋อ มันต้องไปสนับสนุนเท่านั้น ถ้าไปตีจะขึ้นอยู่กับพลที่ช้าที่สุด - -

DeletedUser

Guest
:eek: วิธีเล่นในเกมมีบอกเราทุกอย่างละคะแต่ต้องค่อยๆๆอ่าน+ทำความเข้าใจมันนิดนึง (ทีแรกก็เถียงกับหัวหน้าเผ่าเรื่องนี้ละคะพี่เขาก็เข้าใจผิดเหมือนกันพอมาเห็นกระทู้ถามเลยนึกออก ^^)

DeletedUser

Guest
งง

ทำไหมของจุ๋มเดินทางได้นานมากแค่ส่งกำลังเสริมเดินทาง8วันมีใครเคยเจอบางค่ะ

DeletedUser

Guest
เอาส่งไปเฝ้า พอขุนนางจะไปถึงอย่าลืมเอาออกนะครับ - -

ไม่งั้นจะได้เกิดโศกนาฏกรรม

DeletedUser

Guest
ในเคสนี้เป็นกรณีที่ส่งกองกำลังสนับสนุนไปพร้อมขุนพล เท่ากับว่าไม่ว่าจะเป็นตัวใดก็ตามยกเว้นขุนนาง ที่ถูกส่งไปกับขุนพลจะมีความเร็วเท่าขุนพลครับ

บน