สรุปแล้วนี่เราเล่นเกมอะไรกันอยู่

DeletedUser

Guest
เกมสงคราม หรือ Sim City ครับ

แต่ละเผ่าจับพันธมิตรกัน 10เผ่า+ ไหนจะสนธิสัญญาไม่รุกรานอีก

ไม่ต้องตีใครกันแล้วครับ ในทวีปที่ผมอยู่ จะขยับซ้ายก็ไมไ่ด้ ขวาก็ไม่ได้ ขยับไม่ออกซักทาง

หากออกจากเผ่า ก็กลายเป็นศัตรูโดยปริยาย

ผมมีคำถาม
หัวเผ่าทุกเผ่าหน่อยนะครับ การที่คุณรับพันธมิตร คุณมองจากอะไร

หากวันนึงพันธมิตรของคุณตีกัน คุณจะมีทางแก้ปัญหาอย่างไร (หรือลอยตัวเหนือปัญหา)

เวลาคุณรับพันธมิตรหรือสัญญาไม่รุกราน คุณได้เคยถาม สมาชิกหรือไม่
(เพราะเคยโดนแบบว่า ตื่นเช้ามาอ้าวบ้านฟาร์มเป็นบ้านพันธมิตร ไปตีก็ผิดกฎอีก )

อยากเล่นเกมสงครามให้เป็นเกมสงครามครับไม่อยากเล่น Sim City
(สีเขียวเป็นบริเวณแก้ไขข้อความ)

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล:

DeletedUser

Guest
ขอบคุณสำหรับความเห็นมากๆ ครับ

ความคิดผมนะครับ ถ้ามันตีกันตั้งแต่ยังไม่เก่ง ผมว่ามันไม่สนุก มันเหมือนเด็กช่างกลตีกันอ่ะครับ

ตีกันแบบนั้นก็ได้แค่หนุกๆ ขำๆ ออกแรงนิดๆ หน่อยๆ

แต่ถ้าถึงขั้นรวมกันทั้งทวีป เผ่าลุยตั้งค่าย พันธมิตรทั้งทวีปออกตีเพื่อยึดครองอีกทวีป มีการปกครองที่ชัดเจน ผมว่ามันดีกว่าตีกันไปเรื่อยเปื่อยนะ
เพียงแค่ยังสงสัยอยู่ว่าเราจะผลักดันให้ผู้เล่นพัฒนาไปในทิศทางนั้นได้อย่างไร? ผมว่าถ้าถึงจุดนั้นได้ เกมส์นี้มันคงมันส์น่าดูหล่ะครับ

DeletedUser

Guest
พัฒนาถึงระดับขั้นนั้นได้มันก็จะดีครับ

แล้วมันท็ต่างจาก Travian ตรงที่ว่า เผ่าส่วนใหญ่เป็นคนไทยด้วยกัน
ไม่มีความเจ็บปวดจากประวัติศาสตร์ที่จะทำให้รบกันในเกมส์

อย่าง Travian บางเผ่าที่ตีกัน เพราะ ประเทศที่เค้าเกิด เคยเป็นเมืองขึ้นของ เจ้าของเผ่าอีกเผ่ามันเลยเป็นการรวมกลุ่มประเทศที่เป็น Union แล้วตีกัน

DeletedUser

Guest
ทำไมไม่ไปถามหัวหน้าเผ่าในเกมครับ มาถามที่นี่เขาจะรู้หรือไม่ครับ

DeletedUser

Guest
อย่าง travian บางเผ่าที่ตีกัน เพราะ ประเทศที่เค้าเกิด เคยเป็นเมืองขึ้นของ เจ้าของเผ่าอีกเผ่ามันเลยเป็นการรวมกลุ่มประเทศที่เป็น union แล้วตีกัน

ถ้าอย่างนั้นเราคงต้องชวนพม่ามาเล่น ห้ามชวนลาว เพราะเป็นบ้านพี่เมืองน้องกัน

อันนี้ขำๆ นะครับ อย่าคิดมาก อิอิ

งี้คงต้องใช้วิธียุแยงแล้วหล่ะสิ ถึงจะเกิดเรื่อง 555+

DeletedUser

Guest
เอ่อ แต่พอมานึกไปนึกมาผมก็รู้สึกว่ามันเหมือน Sim จริงๆ นะ
บางคนอัพแต่คะแนน ประเภทผมบุกไปตีทีเดียวจอดเยอะมาก ทหารเสียกระจ๊องนึง แต้มขุนพลยังไม่ขึ้นเลย - -*

บางคนโดนตีวันนี้ พรุ่งนี้มาขอเป็นพันธมิตรเฉย แต่พวกนี้ผมตีหมดนะ ไม่สน 555+

zon23

คะแนน react
0
พัฒนาถึงระดับขั้นนั้นได้มันก็จะดีครับ

แล้วมันท็ต่างจาก travian ตรงที่ว่า เผ่าส่วนใหญ่เป็นคนไทยด้วยกัน
ไม่มีความเจ็บปวดจากประวัติศาสตร์ที่จะทำให้รบกันในเกมส์

อย่าง travian บางเผ่าที่ตีกัน เพราะ ประเทศที่เค้าเกิด เคยเป็นเมืองขึ้นของ เจ้าของเผ่าอีกเผ่ามันเลยเป็นการรวมกลุ่มประเทศที่เป็น union แล้วตีกัน

เดี๋ยวอีกหน่อยก็มีเหตุให้ยกพวกตีกันเองแหละครับ
ตอนนี้ก็ดองทหารไว้เยอะๆก่อน รอผู้สร้างสถานการณ์เจ๋งๆซักคน
ที่เหลือก็คือช่วยกันขยายขอบเขตของเรื่องราว แล้วทีนี้เรื่องมันส์ก็บังเกิด

DeletedUser

Guest
เดี๋ยวอีกหน่อยก็มีเหตุให้ยกพวกตีกันเองแหละครับ
ตอนนี้ก็ดองทหารไว้เยอะๆก่อน รอผู้สร้างสถานการณ์เจ๋งๆซักคน
ที่เหลือก็คือช่วยกันขยายขอบเขตของเรื่องราว แล้วทีนี้เรื่องมันส์ก็บังเกิด

ยุคุณ Xavialtor ซิครับ คนนี้น่าจะยุขึ้น

DeletedUser

Guest
เอ่อ แต่พอมานึกไปนึกมาผมก็รู้สึกว่ามันเหมือน sim จริงๆ นะ
บางคนอัพแต่คะแนน ประเภทผมบุกไปตีทีเดียวจอดเยอะมาก ทหารเสียกระจ๊องนึง แต้มขุนพลยังไม่ขึ้นเลย - -*

บางคนโดนตีวันนี้ พรุ่งนี้มาขอเป็นพันธมิตรเฉย แต่พวกนี้ผมตีหมดนะ ไม่สน 555+

ของผมก็พอกันครับ กลางคืนแหกกำแพง กับ ทหารไปแล้ว
เช้ามาเป็นจุดสีน้ำเงิน ปกติแล้วจะต้องเป็นบ้านฟาร์มต่อ
แต่ผิดกฏเผ่า ซวยจริงๆ

DeletedUser

Guest
ถ้าเมืองฟาร์มเราไปเข้าพันธมิตร ปกติก็ตีต่อได้นะครับ แต่ต้องแจ้งพันธมิตรเรื่องฟาร์มให้ดี

gikaro

คะแนน react
0
อ่า มันมีรีพอทสงครามสวยๆมาหัยดูมั่งไหมนี่

เฮ้ออออออออออๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

DeletedUser

Guest
เกมสงคราม หรือ Sim City ครับ

แต่ละเผ่าจับพันธมิตรกัน 10เผ่า+ ไหนจะสนธิสัญญาไม่รุกรานอีก

ไม่ต้องตีใครกันแล้วครับ ในทวีปที่ผมอยู่ จะขยับซ้ายก็ไมไ่ด้ ขวาก็ไม่ได้ ขยับไม่ออกซักทาง

หากออกจากเผ่า ก็กลายเป็นศัตรูโดยปริยาย

ผมมีคำถาม
หัวเผ่าทุกเผ่าหน่อยนะครับ การที่คุณรับพันธมิตร คุณมองจากอะไร

หากวันนึงพันธมิตรของคุณตีกัน คุณจะมีทางแก้ปัญหาอย่างไร (หรือลอยตัวเหนือปัญหา)

เวลาคุณรับพันธมิตรหรือสัญญาไม่รุกราน คุณได้เคยถาม สมาชิกหรือไม่
(เพราะเคยโดนแบบว่า ตื่นเช้ามาอ้าวบ้านฟาร์มเป็นบ้านพันธมิตร ไปตีก็ผิดกฎอีก )

อยากเล่นเกมสงครามให้เป็นเกมสงครามครับไม่อยากเล่น Sim City
(สีเขียวเป็นบริเวณแก้ไขข้อความ)

อิอิ............คิดเผมือนกันคะ

DeletedUser

Guest
W 2 รวมกลุ่มพันธมิตรกันเยอะเกินไปจริงๆนั่นแหละครับ ผมเข้าไปเล่นวันที่สอง พอเข้าเผ่า มีพันธมิตรไปแล้ว 5 - 6 เผ่าครับ (วันที่สองนะ - -)

ส่วนหนึ่ง อาจเป็นเพราะแต่ละเผ่าตกลงกันไว้อยู่แล้วก็ได้ หรือเป็นพันธมิตรกันมาก่อน สมัยอยู่ w 1 จะมาบุกเบิกเอาใน w 2 แถมที่ผมเห็น ยังมีการขยายสาขาอีกด้วยครับ ขยายเป็นว่าเล่น ประมาณว่าขอดึงคนให้มากที่สุดไว้ก่อน เรื่องการจัดการ เอาไว้ทีหลัง

แถมสมาชิกของแต่ละเผ่า ก็อยู่กระจัดกระจายกันไปเกือบหมดเลยครับ (ถ้าแตกคอกันเมื่อไหร่ ก็สนุกเลยครับ)

ldavoll

Member
คะแนน react
0
แต่จะให้แดงเยอะไปก็ไม่งามนะครับ
อยู่ที่การบริหารของแต่ละกิล
เมืองสีฟ้าเยอะหน่อยก็ดี ปลอดภัย
แต่ก็ไม่ต้องหาอาวุทขุนพลกันแล้ว
แถมด้วยว่าจับเยอะ มันจะช่วยเราหรือเปล่า
ถ้าช่วยกันได้ทั้งหมดนี่ แกร่งแบบสุดๆ
สีแดงเยอะก็ไม่ได้
ชีวิตจบแน่ๆ

DeletedUser

Guest
เหมือนSimCityหรอกเหรอ

ตอนแรกผมก็นึกว่าเป็นHavestMoonเหมือนกัน
สร้างฟาม เก็บแร่ ซื้อม้า

ldavoll

Member
คะแนน react
0
เหมือนsimcityหรอกเหรอ

ตอนแรกผมก็นึกว่าเป็นhavestmoonเหมือนกัน
สร้างฟาม เก็บแร่ ซื้อม้า

ถ้าภาคใหม่ล่าสุดที่ผมได้อ่านมา
มันมีตีมอนเก็บเวลแล้วด้วยนะครับ
เอาจอบเอาเสียมไล่ทุบงู

บน