สรุปแล้วนี่เราเล่นเกมอะไรกันอยู่

DeletedUser

Guest
คะแนนเยอะกันทั้งนั้นเลย แต่ทหารไม่มี ผีหลอก -*-

DeletedUser

Guest
เกมสงคราม หรือ sim city ครับ

แต่ละเผ่าจับพันธมิตรกัน 10เผ่า+ ไหนจะสนธิสัญญาไม่รุกรานอีก

ไม่ต้องตีใครกันแล้วครับ ในทวีปที่ผมอยู่ จะขยับซ้ายก็ไมไ่ด้ ขวาก็ไม่ได้ ขยับไม่ออกซักทาง

หากออกจากเผ่า ก็กลายเป็นศัตรูโดยปริยาย

ผมมีคำถาม
หัวเผ่าทุกเผ่าหน่อยนะครับ การที่คุณรับพันธมิตร คุณมองจากอะไร

หากวันนึงพันธมิตรของคุณตีกัน คุณจะมีทางแก้ปัญหาอย่างไร (หรือลอยตัวเหนือปัญหา)

เวลาคุณรับพันธมิตรหรือสัญญาไม่รุกราน คุณได้เคยถาม สมาชิกหรือไม่
(เพราะเคยโดนแบบว่า ตื่นเช้ามาอ้าวบ้านฟาร์มเป็นบ้านพันธมิตร ไปตีก็ผิดกฎอีก )

อยากเล่นเกมสงครามให้เป็นเกมสงครามครับไม่อยากเล่น sim city
(สีเขียวเป็นบริเวณแก้ไขข้อความ)
เกมนี้ไม่ใช่ทราเวียนนะครับ
เกมนี้พันธมิตรเเละสนธิสัญญาไม่รุกรานตีกันได้
การทำข้อตกลงดังกล่าวเป้นเพียงสัญญาใจ
หากตกลงไม่ได้ระหว่างมันก็กลายเป็นสงคราม

devildemon

Member
คะแนน react
0
ถ้าไม่อยากซิม
ก้ ปั้มทหาร แล้วก้ หาหวดเอา
เองเลยสิ ครับ

ไม่ได้เกี่ยวกับเกมเลย มันอยู่ที่คนเล่น
ถ้าอยากตี ก้ตีเลยครับ หรือไม่กล้าตี เท่านั้นแหละ
- -

DeletedUser

Guest
ความกลัวไง

เพราะความกลัวจึงต้องมุดเข้าเผ่าใหญ่กันหมดมากกว่า ใหญ่แล้วก็ยิ่งใหญ่คับทวีปไปเลยครับ ผลสุดท้ายก็เหยีบเท้ากันเองอิๆ เกมส์ครับกเมส์

DeletedUser

Guest
ถ้าไม่อยากซิม
ก้ ปั้มทหาร แล้วก้ หาหวดเอา
เองเลยสิ ครับ

ไม่ได้เกี่ยวกับเกมเลย มันอยู่ที่คนเล่น
ถ้าอยากตี ก้ตีเลยครับ หรือไม่กล้าตี เท่านั้นแหละ
- -

พูดแล้วทำหรือเปล่าครับ คุณเคยแหกกฎเผ่าหรือเปล่า
ซึ่งผมแหกไปนานแล้ว ตีเผ่าเดียวกันที่ไม่แอคทีฟ พันธมิตรที่ไม่แอคทีฟ รวมทั้ง nap ที่กร่างเกิน

จะมาบอกไม่เกี่ยวกับเกม แต่มันเกี่ยวกับ สังคมที่คุณร่วมหากคุณแหกออกจากกฎที่สังคมตั้งขึ้น จุดยืนคุณจะอยู่ที่ไหน

spectre

คะแนน react
0
ก็หาเข้าเผ่าที่เค้าเน้นสงครามมากกว่า sim สิครับ หรือไม่ก็ออกมาตั้งเผ่าเองเลยแล้วชวนคนที่ต้องการสงครามมาอยู่ด้วยกัน ผมตีผู้เล่นคะแนน 6-7หมื่น+ ขนแร่กลับเต็มเมืองมันคงนึกว่ามาเล่น sim city กันมั้ง อย่ากลัวกฏครับ กฏมีไว้ให้แหกไม่ใช่กรง

samuraimusic

Member
คะแนน react
0
เกมนี้เราเข้าใจว่าเป็นเกมล่าอาณานิคมนะ
ล่าเพื่อขยายอาณาเขตปกครองของตนให้ยิ่งใหญ่
สงครามเป็นสิ่งที่ตามมาต่างหาก
เมื่อต่างคนต่างล่าเพราะต้องการความเป็นใหญ่
ก็เกิดการยื้อแย่งขึ้น
The sim อะไรนั่นไม่เกี่ยวเลยครับ

วิธีล่าอาณานิคมมีอยู่สองวิธีใหญ่ ๆ ที่ทำได้ในเกมคือ
1. การทำสงคราม ตีคนอื่นยึดเอาเมืองมาเป็นของตัวเองแล้วก็สร้างเผ่าสาขาเพิ่มแล้วก็ตีแล้วก็ยึดไปเรื่อย ๆ
2. จับกันเป็นสหพันธมิตร มีระบอบการปกครอง มีกฎ มีระเบียบ แล้วก็หาเผ่าเข้าร่วมเป็นพันธมิตรเรื่อย ๆ

เห็นมั๊ยครับว่าสงครามเป็นแค่ส่วนหนึ่ง จริง ๆ แล้วจุดประสงค์ของเกมคือการล่าอาณานิคม สร้างสังคมของตนเอง
ช่วยเหลือปกป้องสมาชิก มันเป็นเกมนักบริหารครับ ส่วนมากแล้วรากหญ้าจะไม่เข้าใจ :eek:

DeletedUser

Guest
ชอบ ความเห็นข้างบนจัง

ผมเห็นด้วยครับ

ถ้าเปรียบเผ่า ก็ เหมือนบ้าน
บ้านมีปัญหา แล้วเกิดความขัดแย้ง จะแก้ไขยังไง

พันธมิตร ก็เหมือนหมู่บ้าน
ความขัดแย้งต้องมากกว่า เผ่าแน่นอน
จึงขึ้นกันว่า จะแก้ไขปัญหาที่เกิดยังไง

อยู่ที่การจัดการ การเจรจา การออมชอม
ถึงจะเป็นเกมสงคราม แต่ก็ไม่ได้ตัดสินทุกอย่างที่การรบ

จริงอยู่ที่บางเผ่า รับคน แต่คนในเผ่า แทบจะไม่มีปฏิสัมพันธ์เลย ก็มี

^.^

DeletedUser

Guest
ชอบ ความเห็นข้างบนจัง

ผมเห็นด้วยครับ

ถ้าเปรียบเผ่า ก็ เหมือนบ้าน
บ้านมีปัญหา แล้วเกิดความขัดแย้ง จะแก้ไขยังไง

พันธมิตร ก็เหมือนหมู่บ้าน
ความขัดแย้งต้องมากกว่า เผ่าแน่นอน
จึงขึ้นกันว่า จะแก้ไขปัญหาที่เกิดยังไง

อยู่ที่การจัดการ การเจรจา การออมชอม
ถึงจะเป็นเกมสงคราม แต่ก็ไม่ได้ตัดสินทุกอย่างที่การรบ

จริงอยู่ที่บางเผ่า รับคน แต่คนในเผ่า แทบจะไม่มีปฏิสัมพันธ์เลย ก็มี

^.^

ต้องบอกว่าในแต่ละเผ่า ส่วนใหญ่ไม่ออกความเห็นเลยมากกว่าน้า

DeletedUser

Guest
ต้องบอกว่าในแต่ละเผ่า ส่วนใหญ่ไม่ออกความเห็นเลยมากกว่าน้า

เผ่าพลังจิต สัมผัสถึงกันผ่านทางจิต

อันนี้มุขนะครับ

เพราะเพิ่งกลับเผ่าได้สองวัน

DeletedUser

Guest
สัญญาใจดีกว่านะครับ เพราะมีนเหมือนชีวิตจริงมากกว่า

ผู้ครองแคว้นAผูกมิตรกับผู้ครองแคว้นBสัญญาว่าจะช่วยเหลือกันไปจนกว่าจะล้มหายตายจากกันไป

โดยความจริงผู้ครองแคว้นAจะตีเมืองของผู้ครองแคว้นBก็ได้

แต่มันคือสัญญาใจที่ให้กันไว้ยังไงล่ะครับ ยังงี้มันดีกว่าTravianเป็นไหนๆไม่งั้นจะรู้ไหมใครมันเป็นมิตรจริงหรือไม่จริง^^

บน