สหภาพ ~ พันธมิตร

DeletedUser

Guest
ทำไมต้องมีระบบสหภาพ กับ พันธมิตรด้วยครับ

DeletedUser

Guest
สหภาพกับพันธมิตร มันของทราเวียนไม่ใช่เหรอครับ ???

หรือหมายถึง พันธมิตร กับ เผ่า ???

พันธมิตรมีไว้รวมกลุ่มกันครับ จริงแล้วเราอาจจะรวมกันหลวมๆ โดยไม่ระบุเผ่าก็ได้ แต่การรวมแบบหลวมๆ แบบนั้นมันสร้างอำนาจต่อรองได้น้อยกว่าการรวมเป็นเผ่าขึ้นมาเลย บางทีรวมเป็นเผ่า คนอื่นเห็นเผ่าพ็อยต์เยอะๆ ก็ไม่ไม่อยากราวีแล้วครับ และถ้ามีเรื่อง เผ่าที่มีกำลังมากๆ ก็มีอำนาจต่อรองได้สูง

ส่วนพันธมิตร มีไว้รวมกลุ่มกับเผ่าครับ อาจจะเออ ทำไมไม่รวมเผ่ากัน อันนี้ก็คงคำถามเดียวกับว่าทำไมยุโรปไม่รวมเป็นประเทศยุโรปไปเลย ทำไปยังเป้นสหภาพยุโรป จริงๆแล้วพันธมิตรนี่ก็ให้อำนาจต่อรองเช่นเดียวกับการรวมเผ่าด้วย คือบางทีการเป็นมิตรกับเผ่าใหญ่ๆ อาจจะทำให้บางเผ่าที่จะมาโจมตี เกิดอาการไม่กล้าขึ้นมา

ถ้าการรับพันธมิตรนั้นแน่นจริงๆน่ะนะ รับมั่วๆใครก็ไม่กลัว

DeletedUser

Guest
คำว่า สหภาพ กับ พันธมิตร ผมเข้าไปอ่านเจอในโปรไฟล์ของบางเผ่าน่ะครับ

ก็คล้ายๆ กับ พันธมิตร ครับ แต่ดูจะเป็นการรวมกันที่ยิ่งใหญ่กว่า

ผมรู้สึกว่า แค่ระบบเผ่าก็ดูไม่เป็นธรรมอย่างร้ายกาจแล้ว ไม่เป็นธรรมอย่างไร ไม่เป็นธรรมตรงที่เผ่าต่างๆ มักรุมเล่นงานเมืองใดเมืองหนึ่ง ทำนองว่า

"เฮ้ยเพื่อน... เราจะไปตีเมืองนี้นะ ใครจะเอาด้วยบ้าง"

แล้วคนอื่นๆ ในเผ่าก็ "เอ้า... เฮ้... " แล้วก็เฮละโลกันรุมโจมตีเขา

ผมรู้สึกว่าระบบนี้ไม่เป็นธรรม ไม่มีความเป็นนักสู้ที่แท้จริง ถ้าจะให้เห็นถึงความกล้าหาญและมีน้ำใจนักกีฬาอย่างแท้จริงควรเป็นดังนี้

เผ่าหนึ่ง ควรมีแค่เมืองเดียวที่เข้าตีเขา ทำนองว่า หัวหน้าเผ่าถามว่า

"ใครจะอาสา"

เจ้าเมืองหนึ่งก็ยกมือขึ้นแสดงตัวไปเลยว่า "ข้าเอง"

บรรดาเมืองอื่นๆ ในเผ่า ก็ต้องคอยดูความสามารถของเจ้าเมืองในเผ่าของตน ไม่ใช่รุมกันโจมตีเขา พอเขาแพ้ก็สะใจว่าพวกเราเก่ง พวกเรามีอำนาจ

ใช่ครับ มันแสดงถึงอำนาจ แต่ก็ทำให้ความกล้าหาญ และความมีน้ำใจนักกีฬาหดหายไปจากจิตใจ (ระบบความคิดแบบนี้อาจฝังลงในจิตใจ นำไปใช้ในชีวิตประจำวันเลยก็ได้)

ผมไม่ได้เคืองอะไรนะครับ ตัวผมเองก็สังกัดเผ่าเหมือนกัน แต่ก็เล่นไปแกนๆ ที่รู้สึกแกนๆ เพราะไม่ค่อยชอบระบบแบบนี้นั่นเอง ผมอยากให้การเล่นเป็นในลักษณะที่แสดงถึงความกล้าหาญและมีน้ำใจกับเพื่อนท่านอื่นจริงๆ มากกว่า ไม่ใช่ใครพวกมากก็ชนะ (ขุนพลสมัยก่อน เช่น ลิโป้ เก่งเพียงคนเดียวสามารถทำให้หัวหน้าขึ้นเป็นใหญ่ได้เลย) แต่ในเกมส์ของเราไม่เห็นว่าใครเป็นขุนพลตัวจริงนะ มีแต่อาศัยพวกเข้ารุมคนอื่น

ถ้าปล่อยให้เป็นแบบนี้ ต่อไปจะไม่มีคนใหม่ๆ มาเล่น บริษัทอาจมีวิธีโปรโมตให้คนรู้จักเกมส์ ดึงคนใหม่ๆ ให้เข้ามาเล่น แต่เมื่อเข้ามาเล่นแล้วเจอระบบแบบนี้ เขาก็จะรู้สึกว่าไม่เป็นธรรม และจะเลิกเล่นไปในที่สุด (สังเกตได้จากเมืองที่เลิกเล่น ก็พอจะเห็นว่าอนาคตจะเป็นยังไง) และท้ายที่สุด ก็จะเหลือเล่นกันอยู่แค่ในวงแคบๆ คือในวงที่เข้าสังกัดเผ่าใหญ่ๆ แล้วก็หลงไหลในอำนาจ ยกพวกไปรุมคนที่ไม่สังกัดเผ่าหรือเผ่าเล็ก (ถ้าเมืองไหนสังกัดเผ่าใหญ่ๆ ก็ไม่กล้าไปยุ่งกับเขาเหมือนกัน กลัวเขายกพวกมารุมตัวเอง)

พวกนักเล่นเกมส์ที่ต้องการความสนุกสนานในการเล่นจริงๆ แบบว่าไม่ต้องหงอให้เผ่าใหญ่ๆ ก็จะเลิกเล่นกันไปในที่สุด อย่างผมนี่เพราะว่าชอบเล่นเกมส์ในแนวนี้นะครับ ก็เลยทนๆ เล่นไป

ขอฝากให้คิดกันว่า การยกพวกไปรุมเขามันสนุกตรงไหน?

วันนี้ขอแสดงความเห็นเรื่อง ระบบเผ่า คร่าวๆ แค่นี้ก่อนนะครับ เดี๋ยวโอกาสต่อไปจะมาแสดงความเห็นเกี่ยวกับเรื่อง พันธมิตร ต่อ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล:

ManChesTeRutd

คะแนน react
0
คำว่า สหภาพ กับ พันธมิตร ผมเข้าไปอ่านเจอในโปรไฟล์ของบางเผ่าน่ะครับ

ก็คล้ายๆ กับ พันธมิตร ครับ แต่ดูจะเป็นการรวมกันที่ยิ่งใหญ่กว่า

ผมรู้สึกว่า แค่ระบบเผ่าก็ดูไม่เป็นธรรมอย่างร้ายกาจแล้ว ไม่เป็นธรรมอย่างไร ไม่เป็นธรรมตรงที่เผ่าต่างๆ มักรุมเล่นงานเมืองใดเมืองหนึ่ง ทำนองว่า

"เฮ้ยเพื่อน... เราจะไปตีเมืองนี้นะ ใครจะเอาด้วยบ้าง"

แล้วคนอื่นๆ ในเผ่าก็ "เอ้า... เฮ้... " แล้วก็เฮละโลกันรุมโจมตีเขา

ผมรู้สึกว่าระบบนี้ไม่เป็นธรรม ไม่มีความเป็นนักสู้ที่แท้จริง ถ้าจะให้เห็นถึงความกล้าหาญและมีน้ำใจนักกีฬาอย่างแท้จริงควรเป็นดังนี้

เผ่าหนึ่ง ควรมีแค่เมืองเดียวที่เข้าตีเขา ทำนองว่า หัวหน้าเผ่าถามว่า

"ใครจะอาสา"

เจ้าเมืองหนึ่งก็ยกมือขึ้นแสดงตัวไปเลยว่า "ข้าเอง"

บรรดาเมืองอื่นๆ ในเผ่า ก็ต้องคอยดูความสามารถของเจ้าเมืองในเผ่าของตน ไม่ใช่รุมกันโจมตีเขา พอเขาแพ้ก็สะใจว่าพวกเราเก่ง พวกเรามีอำนาจ

ใช่ครับ มันแสดงถึงอำนาจ แต่ก็ทำให้ความกล้าหาญ และความมีน้ำใจนักกีฬาหดหายไปจากจิตใจ (ระบบความคิดแบบนี้อาจฝังลงในจิตใจ นำไปใช้ในชีวิตประจำวันเลยก็ได้)

ผมไม่ได้เคืองอะไรนะครับ ตัวผมเองก็สังกัดเผ่าเหมือนกัน แต่ก็เล่นไปแกนๆ ที่รู้สึกแกนๆ เพราะไม่ค่อยชอบระบบแบบนี้นั่นเอง ผมอยากให้การเล่นเป็นในลักษณะที่แสดงถึงความกล้าหาญและมีน้ำใจกับเพื่อนท่านอื่นจริงๆ มากกว่า ไม่ใช่ใครพวกมากก็ชนะ (ขุนพลสมัยก่อน เช่น ลิโป้ เก่งเพียงคนเดียวสามารถทำให้หัวหน้าขึ้นเป็นใหญ่ได้เลย) แต่ในเกมส์ของเราไม่เห็นว่าใครเป็นขุนพลตัวจริงนะ มีแต่อาศัยพวกเข้ารุมคนอื่น

ถ้าปล่อยให้เป็นแบบนี้ ต่อไปจะไม่มีคนใหม่ๆ มาเล่น บริษัทอาจมีวิธีโปรโมตให้คนรู้จักเกมส์ ดึงคนใหม่ๆ ให้เข้ามาเล่น แต่เมื่อเข้ามาเล่นแล้วเจอระบบแบบนี้ เขาก็จะรู้สึกว่าไม่เป็นธรรม และจะเลิกเล่นไปในที่สุด (สังเกตได้จากเมืองที่เลิกเล่น ก็พอจะเห็นว่าอนาคตจะเป็นยังไง) และท้ายที่สุด ก็จะเหลือเล่นกันอยู่แค่ในวงแคบๆ คือในวงที่เข้าสังกัดเผ่าใหญ่ๆ แล้วก็หลงไหลในอำนาจ ยกพวกไปรุมคนที่ไม่สังกัดเผ่าหรือเผ่าเล็ก (ถ้าเมืองไหนสังกัดเผ่าใหญ่ๆ ก็ไม่กล้าไปยุ่งกับเขาเหมือนกัน กลัวเขายกพวกมารุมตัวเอง)

พวกนักเล่นเกมส์ที่ต้องการความสนุกสนานในการเล่นจริงๆ แบบว่าไม่ต้องหงอให้เผ่าใหญ่ๆ ก็จะเลิกเล่นกันไปในที่สุด อย่างผมนี่เพราะว่าชอบเล่นเกมส์ในแนวนี้นะครับ ก็เลยทนๆ เล่นไป

ขอฝากให้คิดกันว่า การยกพวกไปรุมเขามันสนุกตรงไหน?

วันนี้ขอแสดงความเห็นเรื่อง ระบบเผ่า คร่าวๆ แค่นี้ก่อนนะครับ เดี๋ยวโอกาสต่อไปจะมาแสดงความเห็นเกี่ยวกับเรื่อง พันธมิตร ต่อ

นี่แค่พูดถึงเรื่องระบบเผ่าคร่าวๆนะครับนี่ แล้วถ้ามี กับ ด้วยจะขนาดไหน (ไปไกลละนั่น)

ผมว่าถึงไม่มีเผ่าก็คงจะมีการยกพวกรุมอยู่ดี โดยการเป็นเพื่อนกันช่วยกันรุมตี

อีกอย่างคือ เกมนี้ก็เป็นเกมสงครามเพื่อคนที่กระหายอำนาจ จะให้มีน้ำใจนักกีฬากับคนอื่นมันยากเพราะมันเป็นเกมสงคราม ไม่ใช่เกมกีฬา

DeletedUser

Guest
เป๊นคำตอบที่โดนใจมากครับ :D

เเต่ถ้าจะหาเกมส์น้ำใจนักกีฬา ก๊โน่นเลยครับ The Sim 3 Online

ไม่ก็ FIFA Online ผมว่าเหมาะดีกับคนที่คิดเเบบนี้ :p

ระบบเผ่าเขามีการวางเเผน เพื่อให้ขยายอำนาจให้มากที่สุด เเละประสบความสำเร็จ

อย่างง่ายดาย เเละรวดเร็ว เเละลดการสูญเสีย ให้น้อยที่สุด

ซึ่งทั้งหมดนี้ ต้องเน้นความสามัคคีของสมาชิกเผ่าหรือพันธมิตร เป็นหลัก (เป็นอะไรที่ทำได้ค่อนข้างยาก เเต่ถ้าทำได้ทุกอย่างก็ลงตัว)

หากมานั่งมีน้ำใจนักกีฬาอยู่ล่ะก็ไม่ต้องเล่นกันล่ะเกมส์สงครามอ่ะ

DeletedUser

Guest
ชนกลุ่มน้อย โดนเหล่าชาวอาณานิคมตีจนราบ
เป็นเรื่องผิดปกติตรงไหนหรือครับ?

DeletedUser

Guest
มันเป็นเรื่องความละเอียดอ่อนทางด้านจิตใจ

เป็นเรื่องของการปลูกจิตสำนึกให้เยาวชน

พวกท่านคงยังคิดกันไม่ได้แน่

เอาเถอะครับ ขอให้มีความสุข สนุกกับเส้นทางที่เลือก

ขอบคุณที่เข้ามาร่วมแสดงความคิดเห็นนะครับ

DeletedUser

Guest
ระบบเผ่าเป็นระบบที่มีไว้ให้ผู้เล่นจับกลุ่มกันครับ ไม่ได้มีไว้ให้ใช้รุม ซึ่งการรุมนั้น มันเป็นที่ผู้เล่นเองครับ ตรงนี้่คุณไปโทษระบบของเกมไม่ได้ (ถามง่ายๆก็คือทำไมสงครามโลกถึงแบ่งออกเป็น "ฝ่าย" พันธมิตร กับ "ฝ่าย" มหาอำนาจกลาง ล่ะครับ) คือจุดประสงค์ของระบบเผ่า ไม่ได้มีไว้ให้รุมผู้เล่นคนเดียว แต่มีไว้ทำสงครามระหว่างเผ่า

อ้อ เสริมนิดนึง ผมเล่นใน en23 ไม่เคยเจอการรุมครับ ทั้งที่มีระบบเผ่า มีระบบพันธมิตรเหมือนกัน น่าจะชัดนะครับ ว่ามันเป็นที่ตัวบุคคลเอง ไม่ใชที่ระบบเกม

ผมว่าถ้ามีต่อ ได้ลงดราม่าแอดดิกท์แน่อ่ะ

DeletedUser

Guest
มันเป็นเรื่องความละเอียดอ่อนทางด้านจิตใจ

เป็นเรื่องของการปลูกจิตสำนึกให้เยาวชน

พวกท่านคงยังคิดกันไม่ได้แน่

เอาเถอะครับ ขอให้มีความสุข สนุกกับเส้นทางที่เลือก

ขอบคุณที่เข้ามาร่วมแสดงความคิดเห็นนะครับ

อยากสั่งสอนเยาวชนก็ไปเป็นครูสิครับ

เกมก็เกมคนอื่น ...ไม่ได้สร้างเองเสียหน่อย
เอาเถอะ คงยังเด็กเกินกว่าจะเผชิญสังคมสินะครับ

DeletedUser

Guest
ถึงเผ่าเขาไม่รุม ผู้เล่นที่มีเมืองมากกว่าเขาก็เอาเมืองมากกว่าของเขารุมเมืองน้อยกว่าอยู่ดี ในเมื่อมันเป็นเกมสงครามสมัยกลางคุณก็ต้องจินตนาการเข้าไปด้วยครับ สมัยนั้นเขาทำกันยังไง ลิโป้เจ้าลูก 3 พ่อ สุดท้ายก็ตาย เก่งแต่ฝีมือแต่โง่เขลาเบาปัญญา ไปอยู่ที่ไหนมีแต่คนรังเกียจดันให้ตั่งโต๊ะขึ้นครองอำนาจโดยฆ่าพ่อบุญธรรมตัวเอง แล้วไปกราบเป็นพ่อบุญธรรมคนใหม่แล้วก็ฆ่าทิ้งอีก มันน่าเอาเป็นแบบอย่างเหรอครับ

just-say-no

คะแนน react
0
เขียนได้โดนใจผมเลย

นี่มันเกมส์สงครามนะครับ ไม่ใช่ Sim City จะมาหาความเป็นธรรมอะไรไม่ได้หลอกครับ

อีกอย่างถ้าสมมุติว่า ผมไปตีเมืองข้างๆเมืองของผม แต่เป็นเมืองที่เล็กกว่า แต่ว่าเผ่าเค้าอยู่แถวนั้นเยอะ แต่คะแนน น้อย ผมไปตีเค้าแล้วเค้าส่งข้อความมาบอกว่าอย่าตีผมเลย ถ้าผมไม่ตีเค้าวันนี้แล้ววันข้างหน้าเมืองของเค้ากับเผ่าของเขาโตขี้นมา ยังงี้ เราจะไม่โดนตีเองเหรอครับ

ตัดไฟแต่ต้นลมดีกว่า แถมมีส่งหาหัวหน้าเผ่าบอกว่าขอ 1-1 กับผม งงกับเค้าเลย ยังงี้ใครผิดละเนี่ย

A.N.jell

Member
คะแนน react
0
'' เผ่ารุม '' อยากเรียกว่ารุมเรยครับเรียกว่า '' ทำงานเป็นทีมดีกว่า ''

เกมส์สงคราม จะให้มาเฮ้ยฉัน อาสาไปตี 1-1 กับมันนะเฟ้ยย !! ก็คงจะไม่ใช่อะนะครับ

ด้วยความเคารพ

( A.N.Jell ) xD

dragonser

คะแนน react
0
'' เผ่ารุม '' อยากเรียกว่ารุมเรยครับเรียกว่า '' ทำงานเป็นทีมดีกว่า ''

เกมส์สงคราม จะให้มาเฮ้ยฉัน อาสาไปตี 1-1 กับมันนะเฟ้ยย !! ก็คงจะไม่ใช่อะนะครับ

( a.n.jell ) xd

+1 เลย 555+

การรุมมันก็มีระบบป้องกันของมันเองอยู่ครับ

คนรุม โจมตี จะใช้เวลาเดินทางมากกว่า โดยคิดจากยูนิตช้าที่สุด เช่น รถยิงหิน รถกระทุ้ง (คงไม่มีคนตีโดยมีกำแพงตั้งอยู่หรอกนะ)

คนรุม สนับสนุน จะใช้เวลาเท่ากับขุนพลเดินซึ่งก็เร็วกว่า

ถ้ามีเพื่อนมีเผ่าก็ช่วยกันครับ มันเป็นระบบของสังคม ช่วยเหลือซึ่งกันและกัน

DeletedUser

Guest

( a.n.jell ) xd

มีนะครับ ก็ในฟอรั่มเกมนี่แหละครับ ตั้งกระทู้มา้ท้า1ต่อ1กับผมอยู่เลย เล่นก่อนผมมีเมือง20กว่าเมือง ผมพึ่งมี10เมืองเอง

บน