หลักปฎิบัติของทีมงาน

สถานะ
ไม่เปิดให้มีการตอบกลับในภายหน้า

DeletedUser

Guest
เนื่องจากช่วงหลายๆ วันที่ผ่านมาผมเห็นว่ามันมีเรื่องราว และข่าวลือต่างๆ ที่เกี่ยวข้องกับทีมงานมากมาย ซึ่งบางเรื่องก็จริง และหลายๆ เรื่องนั้นผมได้ยินแล้วตกใจครับ
ดังนั้นผมขอถือโอกาสนี้ทำความเข้าใจผู้เล่นว่า ทีมงาน มีสิทธิ์ และหน้าที่อะไรบ้าง และทีมงานทำอะไรไม่ได้บ้าง เพื่อให้ทุกท่านได้รับทราบข้อเท็จจริง จากฝั่งของทีมงานบ้างครับ

ทีมงานแบ่งออกเป็น 2 ประเภท คือ ผู้ดูแลฟอรัม (Forum Mod) และผู้ดูแลในเกมส์ (IG-Mod) ซึ่งทั้งสองตำแหน่งนี้ เป็นงานอาสาสมัคร นั้นหมายความว่าจะไม่มีเงินเดือน ไม่มีค่าตอบแทน เป็นการที่คนกลุ่มหนึ่งเสียสละตนเองเพื่อมาช่วยเหลือผู้เล่นท่านอื่นๆ เค้าก็เป็นคนเล่นเหมือนกันครับ และใช้ความรู้ตรงนั้นมาตอบคำถามครับ เราอาจจะมีไปเที่ยวกัน หาอะไรกินกัน นานๆ ครั้ง อาจจะมี meeting สักครั้งก็เท่านั้นแหละครับ เราทำกันสนุกๆ แต่เป็นมืออาชีพ

ทีมงานทั้ง 2 ประเภท แน่นอนว่าเมื่อได้รับการคัดเลือกจะได้รับการสอนวิธีการตรวจสอบเบื้องต้น และมีคู่มือการลงโทษเกือบทุกอย่างดังนั้นผมรับรองว่าเป็นไปในมาตรฐานเดียวกันแน่นอน โทษที่มีบอกไว้จะมีเป็นช่วงๆ เช่น 3-5 วัน ซึ่งทีมงานคนนั้นสามารถเลือก 3,4,5 ก็ได้ แต่ต้องไม่น้อยกว่านี้ และไม่เกินจากนี้ เพราะบางครั้งผู้เล่นที่กระทำผิด ทีมงานจะดูออกว่าตั้งใจ หรือหรือไม่ตั้งใจ หากยอมรับผิดส่วนมากทีมงานจะใช้โทษสถานเบาที่สุดที่เป็นไปได้ แต่หากเป็นความผิดซ้ำซาก แน่นอนว่าทีมงานสามารถเลือกโทษที่แรงที่สุดได้ ทั้งนี้แล้วแต่ข้อกล่าวหา และวิจารญาณของทีมงาน ซึ่งตรงนี้หากคิดว่าไม่เป็นธรรมคุณก็สามารถ PM หาผมได้ พร้อมแนบ Ticket URL ผมจะตรวจสอบให้อย่างเป็นธรรมที่สุดครับ

ปกติแล้ว ทีมงาน คนไหนเล่นเวิลด์ไหน จะต้องแจ้ง และห้ามเล่นเวิลด์อื่นๆ สรุปคือเวิลด์เดียว จนกว่าเวิลด์นั้นจะแพ้แล้วจะไปเริ่มใหม่ที่เวิลด์ใหม่ก็ทำได้ แต่ต้องแจ้งผมทุกครั้ง ถามว่าถ้าไม่แจ้งผมจะทราบไหม ผมทราบครับเพราะผมก็มีการตรวจสอบไอพี และอื่นๆ อีก ซึ่งผมจริงจังเกี่ยวกับการเข้าถึงของข้อมูลผู้เล่นค่อนข้างมาก และมีการตรวจสอบสม่ำเสมอว่าการเข้าถึงนั้น ทำเพื่ออะไร เช่น ทำเพื่อช่วยเหลือ ทำเพื่อตรวจสอบ ก่อนแบน ต่างๆ หากมีการเข้าถึงข้อมูลที่ไม่ควรจะเป็นผมก็จะทราบครับ รวมไปถึงทางบริษัทฯ เองก็มีการตรวจสอบอีกทางเช่นกัน ตัวผมก็โดนตรวจสอบจากบริษัทฯ เช่นกัน ไม่เกี่ยวกันว่าผมจะใหญ่แค่ไหน แต่หากทำผิดก็ต้องรับโทษเหมือนกันครับ

สำหรับ Forum Mod จะไม่มีสิทธิ์เข้าถึงข้อมูลในเกมส์ใดๆ ยกเว้นประกาศภายใน เช่นข่าวสารที่จะออกก่อนจะแจ้งให้ผู้เล่นทราบ ทาง Forum Mod จะทราบก่อน เพื่อเมื่อประกาศแล้วผู้เล่นมีข้อสงสัยก็จะสามารถตอบได้ ทั้งนี้ IG-Mod ปกติจะไม่มีสิทธิ์ในฟอรัม ยกเว้นฟอรัมคำถาม ทั่วไป และนอกเรื่องเท่านั้น ในส่วนของเวิลด์ที่ตนเองเล่นจะไม่มีสิทธิ์ ลบ แก้ไข กระทู้ใดๆ ทั้งสิ้นครับ ดังนั้นหากคุณจะโพสต์อะไรในเวิลด์ของคุณ หากไม่ผิดกฎของฟอรัมก็ทำได้เลย ผมรับรองว่าคงไม่มีใครมาลบมั่วแน่นอนครับ แต่แน่นอนหากสงสัยว่ากระทู้หายไปไหน ก็สามารถ PM ถามผม หรือ Forum Mod ได้

ทฤษฎีสมคบคิด ... ผมได้ยินต่อว่า เนี่ยเดี๋ยวเค้าก็คุยกัน ถึงแม้จะไม่ได้เล่นเวิลด์นั้น เค้าก็จะไปคุยกับผู้ดูแลอีกเวิลด์เพื่อขอข้อมูล ผมว่ายากครับ โดยเฉพาะบางครั้งอย่างเวิลด์ 1 ที่ผู้ดูแลส่วนมากเล่น ผมจะเป็นคนคุมคนเดียวในเรื่องของการเข้าถึงข้อมูลผู้เล่น ดังนั้นเค้าคงทำอะไรไม่ได้มาก แต่แน่นอนว่าถ้าเป็นเวิลด์อื่นๆ ผมก็จะตรวจสอบอีกครับ หากการเข้าถึงนั้นไม่ใช่การเข้าถึงที่ถูกต้อง หรือควรจะเป็นผมก็จะทราบอีกเช่นกัน และส่วนมาก Mod ต่าง เวิลด์จะไม่ค่อยได้คุยกันด้วยซ้ำ เพราะทุกวันนี้ผมใช้วิธีแบ่งโซนเวลาครับ การเจอกันจะน้อยมาก และหากถาม Mod ในเวิลด์ 2 ว่ารู้จัก Mod ในเวิลด์ 3 หรือไม่ เค้าคงบอกว่าแทบไม่เคยคุยกันครับ แต่แน่นอนในอนาคตคงต้องหาวิธีจัดการที่ดีกว่านี้ แต่ในปัจจุบันมันทำงานได้อย่างดีครับ

เอาหล่ะ IG - Mod ทำอะไรได้บ้าง หากเค้าเป็นผู้ดูแลเวิลด์นั้น
- เข้าถึงข้อมูลผู้เล่น เช่น ข้อมูลหมู่บ้าน คำสั่งที่สั่งโจมตี การค้า และข้อมูลอื่นๆ
- แบน ได้ ทั้งโจมตีได้ ไม่ได้ กำหนดเวลา หรือถาวร ฯลฯ
- ตรวจสอบคำหยาบได้

แล้วทำอะไรไม่ได้บ้าง?
- ดูรหัสผ่านไม่ได้ แก้ไขรหัสผ่านไม่ได้
- แก้ไขข้อมูลต่างๆ ไม่ได้

ดังนั้นผมว่าการที่ IG-Mod คิดจะเข้าสู่ระบบโดยรหัสผ่านของผู้เล่นโดยตรงคงลำบากครับ ทั้งนี้รหัสผ่านของผู้เล่น เก็บไว้อย่าบอกใคร ทีมงานไม่เคยขอรหัสผ่านอยู่แล้วครับ

หลายๆ คนบอกว่า IG Mod ไม่ควรเล่นเกมส์ แต่ในมุมมองผม ผมคิดว่าจะเล่นก็เล่นได้ ดีเสียอีกเวลาผู้เล่นถามคำถามจะได้ตอบได้ แต่แน่นอนต้องไม่ได้เล่นในเวิลด์ที่ตนเองมีผลประโยชน์ และต้องไม่ใช้อำนาจหน้าที่ไปเกี่ยวข้องกับการเล่นเกมส์ของคุณ ในเกมส์คุณก็มีหน้าที่เป็นเพียงแค่ผู้เล่น ไม่ใช่ผู้ดูแล หากทำผิดก็โดนแบนได้เช่นกัน และต้องเป็นตัวอย่างที่ดีแก่ผู้เล่นคนอื่น หากเรื่องที่รับมืออยู่ ผู้เล่นครหาว่าไม่เป็นธรรม หรือรู้ว่ามันจะเกี่ยวข้องกับตนเอง ต้องส่งเรื่องให้ทีมงานท่านอื่นเป็นผู้ตัดสินทันที ส่วนเรื่องที่มีคนต่อว่า ว่าไม่เป็นธรรมทุกเรื่องต้องส่งให้ผมเท่านั้น ไอนโยบายพวกนี้ผมโพสต์ไว้ในฟอรัมผู้ดูแล และผู้ดูแลต้องรับทราบก่อนทำงานทั้งหมดแล้วครับ และผมเชื่อว่าข้อมูลที่เค้าเห็นแม้ว่าคุณจะเล่น 3-4 เวิลด์เค้าก็เอามา Hack คุณไม่ได้ และหากเค้าแบนอย่างไม่เป็นธรรมคุณก็สามารถอุทธรณ์ได้ หรือจะส่งข้อมูลให้ผมตัดสินโดยตรงก็ทำได้ครับ ผมมองว่าผู้เล่นมีสิทธิเยอะกว่าทีมงานเสียอีกนะครับ

อย่างที่ผมกล่าว กล่องข้อความ ผมในฟอรัม หรือในระบบสนับสนุนผู้เล่น เชิญติดต่อได้ครับหากคิดว่าอะไรไม่เป็นธรรมหรือโดนรังแก ผมรับฟังทุกข้อคิดเห็น และหากมีเรื่องที่จะให้ตรวจสอบก็ยินดีครับ แต่อย่าลืมว่าทีมงานเค้าทำงาน เพื่อช่วยเหลือผู้เล่น ดังนั้นใจเค้าใจเราครับ หากเราทำผิด การที่ยอมรับตรงๆ มันก็จะช่วยได้เยอะ บางคนก็แถ ทั้งๆ ที่ไม่มีหลักฐาน ทีมงานก็ไม่รู้ว่าจะช่วยยังไง ถามว่าทีมงานอยากจะแบนใครสักคนไหม คงไม่นะครับ เวลาตรวจสอบเราใช้วิธี หาข้อที่เราจะช่วยได้ ไม่ใช่หาสิ่งที่ผู้เล่นทำผิดเลย

ในทางกลับกัน หากทีมงานคนไหนแม้ว่าจะช่วยงาน หรือช่วยผู้อื่นมานานกี่ปีก็ตาม หากทำผิดเค้าก็คือผู้เล่นคนนึง ไม่มีสิทธิเหนือไปกว่าคนอื่นหรอกครับ เพราะกฎต้องเป็นกฎเหมือนกัน ดังนั้นมีอะไรพยายามอย่าคิดกันไปเองครับ ถามผมก่อนก็ได้ บอกผม แนะนำผม เพราะผมอยากให้เกมส์นี้ ผู้ดูแลเป็นที่พึ่ง ไม่ใช่เป็นมาเฟียประเภทหนึ่งเหมือนเกมส์อื่นๆ หรือต้องเป็นคนที่ผู้เล่นกลัวจนตัวสั่น ไม่ใช่ครับ ผมอาจจะรับค่านิยมฝรั่งมาค่อนข้างเยอะ ในด้านการไว้ใจ และเชื่อในความเป็นมืออาชีพ ซึ่งผมจะมองว่าผู้เล่นใหญ่กว่าทีมงาน ไม่ใช่ในมุมมองประเทศเราครับ

หากคุณไม่พอใจทีมงานคนไหน มีเหตุผลในเรื่องที่ทำให้คุณไม่ไว้ใจ แต่ขอให้เป็นเหตุและผลนะครับ ไม่ใช่เห้ยมันแบนผม ผมไม่พอใจ ทั้งๆ ที่ตัวเองทำผิด ก็ไม่เอานะครับ หากมีเหตุผลที่ดี มีคนเห็นด้วย ส่งรายชื่อ และเหตุผลให้ผมได้เลยครับ หากผมคิดว่ามันจะเป็นปัญหาผมก็จะไปคุยกับเค้าให้ครับ และหากมันส่งผลกระทบจริงๆ ผมว่าตัวผู้ดูแลคนนั้นคงเข้าใจและรับผิดชอบในสิ่งที่ตนเองทำเหมือนกันครับ ที่ผมเกลียดที่สุดคือคนโกหกเท่านั้นแหละครับ บางครั้งเจอคนที่ทำผิดแล้วเป็นลูกผู้ชายยอมรับผิด ผมคิดว่าบางครั้งใจเรามันยังอยากให้อภัย แต่บางครั้งเจอคนที่ทำผิด หลักฐานทุกอย่างชี้เข้าตัวเค้าหมด เค้ายังดริ๊ฟ (แถ -- อ่านเว็บดราม่าเยอะไปก็งี้แหละครับ) ไม่เลิก ไม่ชี้แจงหลักฐาน แต่ยกเรื่องอะไรไม่รู้มาอ้าง บางรายนี่หนักถึงขั้นจะฟ้องกันเลยก็มีครับ

เอาเป็นว่าหากมีข้อสงสัย หรือความเห็นไม่ว่าเรื่องใดๆ เล็กใหญ่ ส่งให้ผมได้นะครับ ผมจะพยายามตอบให้เร็วที่สุด (ไม่น่าเกิน 1 เดือน เห้ย 1 - 2 วันครับ) อ่อ อย่างที่กล่าวก่อนหน้า ยกเว้นเรื่องยืมเงินครับ ถ้าขอยืมไม่ต้องส่งมาครับ ถ้าให้ยืมส่งมาได้ครับ :eek:

สถานะ
ไม่เปิดให้มีการตอบกลับในภายหน้า
บน