อยากให้คนไทยอ่าน

• ผู้เริ่มกระทู้ tonzabza001
  • เริ่มวันที่

DeletedUser

Guest
ข้อความทั้งหมดนี้คุณต้องลองอ่านให้ได้ๆนะครับ

บทความนี้เขียนขึ้นจากใจ เพราะได้ยิน และได้เห็น การกระทำบางอย่างของคนไทยที่ทำให้คิดได้ ไม่ขออะไรมาก
นอกจากอยากให้ Share บทความนี้กันเยอะๆเพื่อให้คนไทยอีกมากได้อ่าน ให้เขาได้รู้สึกตัว ให้เขาได้เห็นบางสิ่ง
ที่เขามองข้าม และให้เขารู้ซึ้งในความเป็นไทย ขอบคุณมากครับผม

ขณะที่คนไทยไม่พอใจในผิวคล้ำของตน แต่คุณรู้ไหมว่าเราได้รับการโหวตให้เป็นชาติที่มีผิวสวยเป็นอันดับต้นๆของโลก

ขณะที่คนไทยด่าว่าดาราไทยที่ศัลยกรรม คนไทยมากมายกลับยกย่องการศัลยกรรมของดาราต่างชาติ

ขณะที่คนไทยยอมลงทุนไปศัลยกรรมที่เกาหลี คุณรู้ไหมว่าคนทั่วโลกซื้อทัวร์ศัลยกรรมมาลงที่ไทยให้ตรึม?

ขณะที่คนไทยบูชาคริบี้ครีม คนต่างชาติมากมายมองว่ามันเป็นอาหารถูกๆ และกลับมองว่าทองหยิบทองหยอดเริดกว่า

ขณะที่คนไทยอิจฉาญี่ปุ่นว่าเขามี 3G หรูหรา คุณรู้ไหมชาวญี่ปุ่นอิจฉาที่เป็นเทศไทยไม่มีแผ่นดิวไหวบ่อยๆ แบบเขา?

ขณะที่คนไทยบอกว่าเด็กไทยไม่เอาไหน แต่เด็กไทยนี่ละสร้างชื่อเสียงระดับโลกมานับไม่ถ้วน

ขณะที่คนไทยดูถูกว่าละครไทยน้ำเน่าต่างๆ นา นา คุณรู้ไหมว่าตอนนี้หลายชาติในเอเชียติดละครไทยกันงอมแงม?

ขณะที่คนไทยประนามวงการเพลงไทยว่าลอกเกาหลี แต่คุณรู้ไหมว่าเพลงเกาหลีหลายเพลงลอกอเมริกา? หรือไม่ผิดเพราะเขาเกาหลี?

ขณะที่คนไทยบางคนใช้ภาษาผิดๆ คุณรู้ไหมชาวต่างชาติมากมายยอมเสียเงินเพื่อเรียนภาษาไทยให้ถูก?

ขณะที่คนไทยขวนขวายไปต่างประเทศเพื่อความโก้เก๋ ชาวต่างชาติกลับเหมาทัวร์มาเที่ยวไทยจนติดอันดับต้นๆ ของแหล่งท่องเที่ยวระดับโลก

เคยไหมคนไทยที่บ้าแบรนเนมถือกระเป๋าแพงๆ และเคยเห็นไหมชาวต่างชาติที่สะพายย่าม หรือกระเป๋าสานของไทย?

ขณะที่คนไทยอิจฉาฝรั่งว่ามีหิมะ หรูหราไฮโซ คุณรู้ไหมว่าฝรั่งอิจฉาเราที่ไม่ต้องเจอกับผิวแห้ง ทำให้แก่กว่าไว

สิ่งหนึ่งที่ประเทศไทยพัฒนาปได้ไม่ไกล เพราะคนไทย "ชอบดูถูกกันเอง" อะไรคนไทยทำต้องไม่ดี

ต้องล้าหลัง ต้องแย่ไว้ก่อน สักแต่บูชาต่างชาติไม่ลืมหูลืมตา ตกเป็นทาสโดยอารยธรรมต่างแดน แบบนี้เขาเรียกว่า "แพ้ภัยตัวเอง"

สู้กันเอง เจ็บกันเอง แพ้กันเอง และกลับให้ต่างชาติที่ให้เกียรติเรายกย่องเราในหลายๆด้าน หนำซ้ำเขายังขำที่เห็นเราเอาแต่

เดินตามหลังเขา ทั้งที่เราก็มีหลายๆอย่างที่ล้ำหน้าเขา อายเขาไหม? คนไทยไม่แพ้ใคร แต่แพ้ไทยด้วยกันเอง

อายเขาไหม? เลิกซะเถอะทัศนะคติที่ดูถูกชาติพันธุ์เดียวกัน หันมาสนับสนุนกันเองเถอะ จงพอใจและภมิใจความเป็นไทย

ของเราเถอะ "คนไทยอาจไม่ดีเหนือใคร แต่คนไทยมีดีไม่แพ้ใคร ใครจะว่าเราล้าสมัย ไม่รวยอะไร ปล่อยมันไป เราไม่ดูถูก

กันเองแค่นั้นก็พอ" เราคนไทยเราภมูใจที่เกิดเป็นไทย เพราะเรารักประเทศไทย!! *** ถ้าคุณเห็นด้วย ก็ฝาก Share

บทความนี้** ให้กับคนอีกหลายๆ คน ได้รู้ ได้เห็น สิ่งที่เกิดขึ้น ขอบคุณมากครับ

DeletedUser

Guest
เหมือนผมจะเคยเห็นที่ไหนแล้วละ
จำไม่ได้เหมือนกัน
แต่อันนี้ผมงงๆนะ มันเกี่ยวกันด้วยหรอ
ขณะที่คนไทยอิจฉาญี่ปุ่นว่าเขามี 3g หรูหรา คุณรู้ไหมชาวญี่ปุ่นอิจฉาที่เป็นเทศไทยไม่มีแผ่นดิวไหวบ่อยๆ แบบเขา?
- -'

DeletedUser

Guest
ประเทศไทย เป็นประเทศที่ตั้งอยู่ในชัยภูมิที่เหมาะสมมากติดกับทะเล มีแม่นำไลผ่าน มีภูเขา ทุ่งหญ้า ที่ราบ ชายหาด มากมาย มีข้าว เกลือ อาหารต่างๆมากมาย นำมันก็มีนจากทะเล แต่กลับพัฒนาช้า กว่าหลายประเทศอย่างอเมริกาที่เขาไม่มีข้าว มีแต่นำมัน เหมืองแร่ ทราย แต่เขากับเป็นประเทศมหาอำนาจได้ มันเพราะอะไรครับ ถ้าอยากรู้ก็ต้องดูครับ ว่าทำไมประเทศอเมริกา เขาถึงเจริญกว่า เพราะเขามีการจัดใช้ทรัพยากรที่น้อยมาก อย่างเหมาะสมลงตัว อย่างเช่นนำมัน เขามีน้อย เขาจึงไปช่วยประเทศในตะวันออกกกลางรบ และได้นำมันมาใช้(ปล.นี้คือเหตุผลสงครามในตะวันออกกลางของอเมริกา) แต่ประเทศไทยกับใช้ทรัพยากรแบบฟุ่มเฟีอย มีเท่าไหร่ใช้หมด เราต้องทำตาม คำพูด(ขอโทษนะครับที่ไม่ใช่คำราชาศัพท์) ที่เกี่ยวกับเศรษฐกิจพอเพียง ของพระบาทสมเด็จพระภูมิพลอดุลยเดช ประเทศไทยจึงจะพัฒนาครับ และอีกเรื่องหนึ่งที่ทำให้คนไทยไม่ก้าวหน้าคือความเห็นแก่ตัว ความไม่ยอมรับผิด ไม่มีความรับผิดชอบ คนไทยชอบลอกเลียนแบบต่างชาตินานา แต่รู้ไหมว่า ถ้าคนไทยทำอะไรเองแล้ว ประเทศไทยนี้แหละ จะเป็นศูนย์กลางอำนาจของโลกในทุกด้าน ทั้งทหาร ทรัพยากร การค้า ได้อย่างมหาศาล คนไทยชอบเลียนแบบคนอื่นเพราะมันง่ายและไม่ถูกต่อว่า แต่การเลียนแบบมันจะเข้าสังคมได้ง่าย สำหรับพวกมนุษย์ทั่วไป สำหรับมนุษย์ที่ผมขอเรียกว่า มนุษย์ที่จินตนาการและความคิดเห็นที่ต่างจากคนอื่น ก็คือมนุษย์ที่จะให้ชนเผ่าที่เรียกว่าคนหรือมนุษย์ก้าวหน้าขึ้นนั่นเอง แต่มนุษย์ทั่วไปกลับหาว่ามนุษย์เหล่านี้บ้าไม่รู้เรื่อง แต่คุณรู้ไม่กันว่าที เรามีเครื่องบิน เรารู้เรื่องนอกโลก และอีกหลายๆอย่างก็เพราะ มนุษย์เหล่านี้ๆเอง และที่ทำให้อเมริกาเจริญเพราะเขาให้โอกาสกับคนเรานี้ จนคนเรานี้ประสบผลสำเร็จตามที่เขาเคยคิดไว้ ซึ่งก็ทำให้อเมริกาเจริญกว่าประเทศอื่น แต่ประเทศกับ ทำอีกแบบกลับอเมริกา หาว่าคนเหล่านี้บ้าปัญญาอ่อน จนทำให้คนเหล่านี้ละทิ้งความฝันที่เคยทำไว้ บางส่วนก็ต้องยอมละทิ้งความคิดความฝันมาเป็นคนธรรมดา บางส่วนก็ไปอยู่ต่างประเทศและขอเปลี่ยนสัญชาติไปอยู่กับประเทศที่เจริญกว่าและให้โอกาสสำหรับพวกเขา นี้คือเหตุผลหลักที่ประเทศไทยมีแต่ล่มจมครับ

ชาวไทย มาจาก บริเวณตะวันออกเฉียงเหนือของกวางตุ้งประเทศจีน อพยพลงมาตั้งอาณาจักรแถน ทางเหนือของลาว(ปัจจุบัน) และถูกไล่ลงมาเรื่อยยๆจนมาก่อตั้ง ละโว้ สุโขทัย สุพรรณภูมิ อยุธยา นครธม นครศรีธรรมราช นครรัฐปัตตานี ล้านนา ล้านช้าง คนไทยเรียกตนในสมัยนั้นว่า ชาวสยาม ซึ่งต่อมาก็มารวมกันเป็นประเทศไทย แต่เดิมประเทศไทยมีอาณาเขตเป็น 2เท่าจากประเทศไทยในตอนนี้ มีอาณาเขตตดังต่อไปนี้ ประเทศไทย ณ ปัจจุบัน กัมพูชา ลาว เวียดนาม พม่าบางส่วน มาเลเซียตะวันตก สิงคโปร์ เขตสิงสองปันนา(ประเทศจีน) นี้คืออาณาเขตไทยที่รุ่งเรืองที่สุด แต่ถูกแย่งชิงออกไป ถ้าประเทศไทยไม่ถูกช่วงชิง ไทย จะเป็นมหาอำนาจในดินแดนแถบนี้รองจากจีนเสียด้วยซำ นี้คือความผิดพลาดของคนไทย ที่ไม่ยอมพัฒนาซักเท่าไหร่ จึงจำป้นต้องเสียดินแดนบางส่วนเพื่อรักษาแผ่นดินของตนเองเอาไว้

guy02

คะแนน react
0
เพิ่มคับ!!

เรื่องนี้ฝรั่ง งง

ในอดีต สมัยสงคราม

ขณะที่ ฝรั่ง โดนปืนยิงตาย

คนไทยกับโดนยิงไม่เข้า

โอ้ เรื่องนี้สิ ฝรั่ง อิจฉา เรา

555+

ผมจะบอกอะไรอย่างหนึ่ง

สนามบินที่ดีที่สุดในโลก อยู่ที่สิงคโปร์ โดยคนไทยเป็นผู้ออกแบบและสร้าง

สนามบินสุวรรณภูมิถูกด่าว่าแย่ที่สุด เพราะถูกรัฐบาลเมื่อ 13 ปีก่อนออกกฎห้ามคนไทยออกแบบ

เพราะไม่มีศักยภาพพอ และให้ต่างชาติออกแบบ ผลสุดท้ายต้องแก้แบบไม่ต่ำกว่า 3 ครั้ง และเสียเงินไป

ไม่ต่ำกว่า 300 ล้านบาท เฉพาะค่าออกแบบ นะครับ

เจ็บมั้ยครับ

เพราะฉนั้น

จงภูมิใจในความเป็นไทย

ไทยก็มีดี แล้วยังดีกว่าทั่วโลกอีกด้วย แม้ไม่ทุกเรื่องก็ตาม

จงภูมืใจในความเป็นไทยซะ ช่วยกันพัฒนาซะตั้งแต่วันนี้ ดีกว่าแย่งกันพัฒนาจะไม่ได้ดีอะไรเลย

oat4801go

คะแนน react
0
ผมอยากเห็นคนคิดอย่างนี้มานานแล้วครับ พี่น้อง
สังคมไทย จะโดนฝรั่งต่างชาติทั้งลาว เขมร เวียดนาม พวกอารยชนเดนตายอยู่แล้ว
ยังมีคนรักชาติไทย ผมซึ้งใจจริงๆพี่น้องครับ

DeletedUser

Guest
แล้วคุณรู้ได้อย่างไรว่าเกาหลีลอกเลียนแบบอเมริกา
เกาหลีมี 2 ประเทศ เกาหลี เฉยๆ หมายถึง เกาหลีใต้ [South Korea]
อาจจะเป็น เกาหลีเหนือ [North Korea ] ก็ได้ใครจะไปรู้
หรือคุณเคยไปอยู่เลยรู้

DeletedUser

Guest
แต่ประสบการ์ผมนะ ญี่ปุ่นบางคนเขาก็บอกว่า
"私たちは地震が多いタイの嫉妬はありませんが。彼は私たちの第3世代に興味を持っていることを知っていますか? "

[ในขณะที่พวกเราอิจฉาไทยที่ไม่มีแผ่นดินไหวบ่อยๆ รู้หรือไม่ว่า เขาสนใจ 3g ของเรา]

บน