เกี่ยวกับ:โชค,การคำนวน[มือใหม่]

DeletedUser

Guest
1.เรื่องโชค ที่+25 ถึง -25 ถ้ามัน -25 มันจะไปหักจาก ขวัญกำลังใจ เหลือ 75 หรือป่าว ? ถ้าไม่ใช่ มันจะหักจากอะไร ?

2.ตอนจำลองการโจมตี เลื่อมใสในศาสนาคืออะไร ? ต้องติ๊กทั้ง เราทั้งศัตรู ?

3.ตอนจำลองการโจมตี ขวัญกำลังใจ ของศัตรู [มันมีแบบให้ใส่คะแนน] หรือ [ให้ใส่คะแนน และ วันที่เริ่มเล่น] ผมใส่คะแนนศัตรูอย่างเดียว มันไม่ให้คำนวน แต่อีกแบบก็ไม่รู้ว่าอีกคนเริ่มเล่นมากี่วัน จะรู้ได้ยังไง

4.แล้วตัว ขวัญกำลังใจ มีผลต่อความสามารถทหารเราอย่างไรถ้าถูกลดอ่ะนะ สมมุติเหลือ 80 เปอเซ็น นี้คือ ทุกค่าเหลือ80% เช่นจากโจมตี 10 ก็เหลือ8 หรือป่าว

5.การคำนวนเวลาในการไป กลับ ถ้าหมู่บ้านที่ผมโจมตีอยู่เยื้องไปด้านบน ห่าง5ช่อง ถ้าผมนำ ขุนพลไปด้วย ก็ให้เอา 5*10 เลยหรือป่าว แล้วถ้าหมู่บ้านอยู่เฉียงติดกัน คำนวนยังไง

ตอนนี้แค่นี้ก่อน ขอบคุณล่วงหน้า

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล:

DeletedUser

Guest
คำถามเพิ่ม

6.เรื่องรัศมีโบสเช่นกัน อยากรู้ว่าถ้า ไปรบนอกระยะโบส แล้วที่บอกว่าความสามารถจะลดลง 50% อยากรู้ว่า 50% นี้จะไปหักจากอะไร คำนวนยังไง

7.เรื่องการเดินเฉียง ที่คิดเป็น 1.5 ช่อง อยากทราบว่า มันจะเดินเฉียงกรณีไหน

ขอบคุณคับ

DeletedUser

Guest
ขอภาษาเดียวครับ เลือกให้ถูกเด๋วมาตอบให้ อังกฤษหรือไทย :d

DeletedUser

Guest
ผมงง ผมพิมภาษาไทยนะ หรือหมายถึงเซิฟ ผมก็เล่นเซิฟไทย

ขอบคุน

DeletedUser

Guest
+1 ว่าไม่ค่อยเข้าใจคำถามด้วย เซิร์ฟไทย ไม่ได้ใช้คำว่า morale ครับ

DeletedUser

Guest
ขอโทดด้วยคับ ผมไม่คิดว่ามันจะมีปัญหาขนาดนี้ คราวหลังจะระวังเรื่องภาษา

ง่า...แล้วไม่แก้ไขหรอครับ รอตอบอยู่น้า

พอดีไม่รู้เรื่องเหมือนกาน เลยมะรุจะตอบอะไร:p:p:p

goodknife

Member
คะแนน react
0
morale คือ ค่าขวัญกำลังใจครับ

edit: แก้ไปแล้ว งั้นผมตอบข้อที่รู้ละกัน

5.การคำนวนเวลาในการไป กลับ ถ้าหมู่บ้านที่ผมโจมตีอยู่เยื้องไปด้านบน ห่าง5ช่อง ถ้าผมนำ ขุนพลไปด้วย ก็ให้เอา 5*10 เลยหรือป่าว แล้วถ้าหมู่บ้านอยู่เฉียงติดกัน คำนวนยังไง

การคิดระยะเวลา่เดินทาง ด้วยความเร็วของขุนพล จะมีผลเมื่อส่งกำลังเสริมเท่านั้นครับ ถ้าส่งทหารไปโจมตีพร้อมขุนพล จะคิดจากความเร็วของทหารที่เดินช้าที่สุด

แก้ไขล่าสุด:

DeletedUser

Guest
สังเกตดีๆ จะเห็นว่าผมแก้หมดแล้วคับ ^^" โอรววว

DeletedUser

Guest
1.โชคแยกกับขวัญกำลังใจครับ หักจากค่าโจมตีทุกอย่าง
2.ติ๊กหมดครับ
3.ให้ใส่โชคครับ คือคุณคิดว่าคุณไปบุกเค้าโชคคุณจะมีเท่าไหร่(ซึ่งมันจะสุ่มตั้งแต่ -25 ถึง +25) แนะนำให้ใส่ -25 เพื่อความชัว
4.ถูกแล้ว ลดจากค่าโจมตี
5.การโจมตีคิดจาก ตัวที่ช้าที่สุดครับ ถ้าส่งกำลังสนับสนุน จะิคิดจากตัวที่เร็วที่สุด
6.นอกโบสถ์ไม่ได้ลดค่าโจมตีนะครับ
7.กรณีเฉียงอ่ะครับบอกไม่ถูก เช่นติดกับเมืองคุณเลยนะแต่ไม่ได้แนวตรง แนวเฉียง แทนที่จะใช้เวลาสมมติ หอก 18นาทีก็เพิ่มเป็นเวลาของการเดินเฉียงแทน :d

DeletedUser

Guest
1.โชคแยกกับขวัญกำลังใจครับ หักจากค่าโจมตีทุกอย่าง
2.ติ๊กหมดครับ
3.ให้ใส่โชคครับ คือคุณคิดว่าคุณไปบุกเค้าโชคคุณจะมีเท่าไหร่(ซึ่งมันจะสุ่มตั้งแต่ -25 ถึง +25) แนะนำให้ใส่ -25 เพื่อความชัว
4.ถูกแล้ว ลดจากค่าโจมตี
5.การโจมตีคิดจาก ตัวที่ช้าที่สุดครับ ถ้าส่งกำลังสนับสนุน จะิคิดจากตัวที่เร็วที่สุด
6.นอกโบสถ์ไม่ได้ลดค่าโจมตีนะครับ
7.กรณีเฉียงอ่ะครับบอกไม่ถูก เช่นติดกับเมืองคุณเลยนะแต่ไม่ได้แนวตรง แนวเฉียง แทนที่จะใช้เวลาสมมติ หอก 18นาทีก็เพิ่มเป็นเวลาของการเดินเฉียงแทน :d

ขอถามต่อได้นะครับ บางข้อยังไม่กระจ่างแต่บางข้อโอเคละ

1. สรุปคือโชค หักค่าโจมตีอย่างเดียว
2.ให้ติ๊ก หมด อันนี้โอเคละ แต่ยังสงสัยคือว่า กรณีที่ไม่เลื่อมใสศาสนา คือยังไงอะคับ คือ เมืองนั่นไม่มีโบส ใช่รึป่าว
3.ข้อนี้คือผมค่อนข้างงง จากคำตอบ ตรงส่วนโชคผมใส่ -25 อยู่แล้ว แต่ที่งงคือ ผมจะรู้ได้ไงว่าอีกเมืองเล่นมากี่วัน เพราะเกมมันถามผมตอนที่ผมจะคำนวนค่าขวัญกำลังใจของทีมผมเอง
4.เฉพาะค่าโจมตี ไม่นับค่าการตั้งรับ ใช่รึป่าวคับ หรือ ตอนตั้งรับก็หักเฉพาะค่าตั้งรับ ตอนโจมตีก็หักเฉพาะค่าโจมตี
6.แล้วอยู่นอกระยะโบสถ์ มันลดค่าอะไร

ข้อสงสัยของผมจริงๆ คือ ผม อ่ะงงมาก กับการลดค่านู้นค่านี้ โดยจะมีอยู่สามกรณีที่จะมาหักค่าต่างๆผมคือ
1.โชค
2.ขวัญกำลังใจ
3.นอกระยะโบส

ถ้าใครก็ตามขี้เกรียจตอบคำถามผมเป็นข้อๆ ก็ช่วยอธิบาย สามเรื่องนี้อย่างละเอียดแทนก็ได้ครับ เพราะผมลองอ่านจาก วิธีการเล่น กับกระทู้ต่างๆพอสมควร แต่ก็ไม่ค่อยมีอธิบายเรื่องนี้อย่างชัดเจน

ขอบคุณสำหรับคนที่ตอบคำถาม ^^ แต่ผมค่อนข้างขี้สงสัย ช่วยสงเคราะห์ที่นะคับ

goodknife

Member
คะแนน react
0
ขอถามต่อได้นะครับ บางข้อยังไม่กระจ่างแต่บางข้อโอเคละ

1. สรุปคือโชค หักค่าโจมตีอย่างเดียว
2.ให้ติ๊ก หมด อันนี้โอเคละ แต่ยังสงสัยคือว่า กรณีที่ไม่เลื่อมใสศาสนา คือยังไงอะคับ คือ เมืองนั่นไม่มีโบส ใช่รึป่าว
3.ข้อนี้คือผมค่อนข้างงง จากคำตอบ ตรงส่วนโชคผมใส่ -25 อยู่แล้ว แต่ที่งงคือ ผมจะรู้ได้ไงว่าอีกเมืองเล่นมากี่วัน เพราะเกมมันถามผมตอนที่ผมจะคำนวนค่าขวัญกำลังใจของทีมผมเอง
4.เฉพาะค่าโจมตี ไม่นับค่าการตั้งรับ ใช่รึป่าวคับ หรือ ตอนตั้งรับก็หักเฉพาะค่าตั้งรับ ตอนโจมตีก็หักเฉพาะค่าโจมตี
6.แล้วอยู่นอกระยะโบสถ์ มันลดค่าอะไร

ข้อสงสัยของผมจริงๆ คือ ผม อ่ะงงมาก กับการลดค่านู้นค่านี้ โดยจะมีอยู่สามกรณีที่จะมาหักค่าต่างๆผมคือ
1.โชค
2.ขวัญกำลังใจ
3.นอกระยะโบส

ถ้าใครก็ตามขี้เกรียจตอบคำถามผมเป็นข้อๆ ก็ช่วยอธิบาย สามเรื่องนี้อย่างละเอียดแทนก็ได้ครับ เพราะผมลองอ่านจาก วิธีการเล่น กับกระทู้ต่างๆพอสมควร แต่ก็ไม่ค่อยมีอธิบายเรื่องนี้อย่างชัดเจน

ขอบคุณสำหรับคนที่ตอบคำถาม ^^ แต่ผมค่อนข้างขี้สงสัย ช่วยสงเคราะห์ที่นะคับ

1. โชคหักค่าโจมตีอย่างเดียวครับ คนป้องกันไม่เกี่ยว
2. ไม่เลื่อมใสศาสนา คือเมืองนั้นไม่มีโบสถ์ (อาจโดนแมวยิงพังก็ได้ อันนี้ในกรณีของฝ่ายป้องกัน) หรือ ทหารของฝ่ายโจมตีอยู่นอกรัศมีโบสถ์ของเมืองที่ส่งมาครับ (เน้นนะครับว่าเมืองที่ส่งมา ไม่ใช่ไอดีที่ส่งมา)
3. ใส่ไอดีเจ้าของเมืองที่เราจะไปตีในช่อง "ฝ่ายป้องกัน" หรือ "ฝ่ายโจมตี" ครับ แล้วจะรู้
4. ขวัญกำลังใจ มีผลต่อผู้โจมตีเท่านั้นครับ (โดยจะไปหักจากพลังโจมตีของผู้โจมตี เช่น ถ้าเราตีเมืองที่มีขวัญกำลังใจ 90% พลังโจมตีของเราก็จะลดเหลือ 90%)
5. ข้อนี้ไม่ได้ถาม แต่ผมขอแก้ที่คุณ hel2okung เข้าใจผิดนิดนึง ว่าเวลาส่งกำลังเสริม ยังคงคิดจากทหารที่เดินช้าที่สุดอยู่นะครับ ยกเว้นว่าในทัพนั้นมีขุนพลไปด้วย ถึงจะคิดจากความเร็วของขุนพล (ไม่เชื่อลองดูได้)
6. ถ้าอยู่นอกรัศมีโบสถ์ จะลดค่าโจมตีและป้องกัน อย่างละ 50% ครับ เช่น ถ้าฝ่ายโจมตีส่งทหารไปตีเมืองที่อยู่นอกระยะของโบสถ์ของเมืองที่ส่งมา พลังโจมตีก็จะลดลง ส่วนฝั่งป้องกัน จะได้รับพลังจากโบสถ์เสมอ ถ้าเมืองนั้นอยู่ในรัศมีโบสถ์ของผู้เล่นเจ้าของเืมืองนั้น แต่ถ้าโบสถ์ของเมืองฝั่งป้องกันพัง หรือไม่อยู่ในรัศมีโบสถ์เมืองใดเลย (คิดจากทั้งไอดีของเจ้าของเมืองนั้น) พลังป้องกันก็จะลดลง ถ้างงอ่านนี่ครับ

* โบสถ์จะถูกทำลายทันทีที่หมู่บ้านถูกผู้เล่นอื่นเข้ายึดครอง
* การได้รับรัศมีของโบสถ์เพียงแห่งเดียวก็เพียงพอให้กองกำลังของคุณต่อสู้ได้เต็มกำลังแล้ว และการได้รับรัศมีจากโบสถ์มากกว่าหนึ่งแห่งก็ไม่ช่วยให้พลังต่อสู้เพิ่มขึ้นอีกแต่อย่างใด
* กองกำลังของคุณจะได้รับผลจากรัศมีโบสถ์ของคุณเองเท่านั้น โบสถ์ของสมาชิกร่วมเผ่าหรือพันธมิตรของคุณจะไม่มีผลต่อกองกำลังของคุณแต่อย่างใด
* หากคุณส่งกำลังไปสนับสนุนในหมู่บ้านของผู้เล่นอื่น กองกำลังจะได้รับผลจากโบสถ์ของผู้เล่นนั้นด้วย
* เมื่อส่งหน่วยกองกำลังออกไปโจมตี การที่หน่วยกองกำลังจะได้รับผลจากโบสถ์หรือไม่นั้นขึ้นอยู่กับหมู่บ้านที่เป็นฐานส่งหน่วยกองกำลังออกไป หากหมู่บ้านที่เป็นฐานส่งหน่วยกองกำลังอยู่ภายในรัศมีโบสถ์ การโจมตีก็จะกระทำด้วยพลังโจมตีที่เต็มกำลัง ไม่ว่าหมู่บ้านเป้าหมายจะอยู่ในเขตรัศมีโบสถ์ของเราหรือไม่ก็ตาม

แก้ไขล่าสุด:

DeletedUser

Guest
รู้แน่ๆข้อเดียว

2.ตอนจำลองการโจมตี เลื่อมใสในศาสนาคืออะไร ? ต้องติ๊กทั้ง เราทั้งศัตรู ?

- ติ๊กทั้ง 2 ฝั่งตลอดครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล:
บน