เปรียบเทียบความเร็วในการเชื่อมต่อ

• ผู้เริ่มกระทู้ t0ny
  • เริ่มวันที่

DeletedUser

Guest
เนื่องจากพักหลังๆ มีผู้เล่นแจ้งเข้ามาว่า Server ช้ามาก โหลดหนึ่งหน้าต้องรอ 5-10 นาที ซึ่งผมก็ไม่ได้นิ่งนอนใจ จึงได้เก็บข้อมูลจากผู้ใช้งานจำนวนหนึ่งปรากฎว่าทั้งหมด ใช้อินเตอร์เน็ทของ 3BB ซึ่งแน่นอนว่าทาง 3BB หากคุณใช้ Package ธรรมดานั้นความเร็วไปยังต่างประเทศคงไม่ได้ดั่งใจนะครับ ยกเว้นคุณจะใช้ Package Premier ที่ราคาค่อนข้างแพงอยู่เหมือนกัน ผมจึงไปสมัคร 3BB มาลองเปรียบเทียบให้ดูกันจะๆ ครับ อันที่จริงผมเป็นลูกค้าของ True ตั้งแต่แรก และความเร็วสูงสุดที่ใช้ได้คือ 2Mbps ซึุ่งสายเค้าลากได้ยาวๆ สุดๆ เท่านี้ผมก็คงต้องทำใจครับ แต่ 3BB นี่ผมสมัคร Package 6Mbps เค้าก็มาถึง 6Mbps ซึ่งเค้าบอกว่าตู้เดียวกับ TOT ซึ่งอยู่ใกล้บ้านผมอยู่ ต่างจากตู้ True ที่อยู่ไกลเป็นกิโลฯ

ลองมาดูกันครับ ภาพแรก 3BB ความเร็ว 6Mbps ทดสอบโดยการ ping เข้า www.tribalwars.asia

จากภาพจะสังเกตได้ว่ามี Timeout จำนวนมาก และ Response Time อยู่ที่ 1488ms!!! ซึ่งถือว่าช้ามากครับ

ส่วนภาพที่ 2 เป็น True ความเร็ว 2Mbps ทดสอบโดยการ ping เข้า www.tribalwars.asia เช่นกัน

จะเห็นว่า Response time อยู่ที่ 400 - 420ms และไม่มี Timeout! ซึ่งแปลว่าคุณภาพค่อนข้างโอเคเลยครับ

ซึ่งการทดสอบนี้ผมใช้งานผ่าน Wifi (Router ตั้งอยู่ที่เีดียวกัน ขี่กันอยู่ = =) ซึ่งแน่นอนว่าคุณภาพสัญญาณอาจจะต่างกันในบางช่วง แต่จากที่ลอง 2-3 ครั้งก็ได้ผลเหมือนๆ เดิมครับ ประกอบกับผมก็ไม่เคยเจอผู้เล่นที่ใช้ True หรือ TOT ส่งเรื่องเข้ามาว่ามันช้าขนาด 5 นาทีต่อหน้าเลยครับ พบแต่ผู้เล่นที่ใช้ของ 3BB ซึ่งจากภาพน่าจะสรุปได้ว่า Server ไม่ได้ทำงานหนัก หรือช้าแต่อย่างใด แต่ความช้าเกิดจากการเชื่อมต่อที่ล่าช้านะครับ

ตัว Server นั้นอยู่ที่เยอรมัน แน่นอนว่าอาจจะส่งผลให้การโหลดข้อมูลช้าแต่ไอช้าขนาด 14xx ms หรือ timeout นี่แย่นะครับ ผมว่ามันแย่เกินไป แต่ก็มีคนมาแย้งอีกว่าทำไม Google เข้าเร็ว Youtube เข้าเร็ว Facebook ยังเร็ว แน่นอนครับ เพราะทาง 3BB ได้มี Link พิเศษออกไปที่เว็บดังเหล่านั้น ที่มีกลุ่มคนใช้เยอะครับ ทำให้มันไม่ช้าแบบที่ต้องอ้อมโลกไป เปรียบเหมือนถนนที่สั้นกว่า กับถนนที่ยาวกว่าและรถติดครับ

ผมได้แจ้งเรื่องนี้เข้าไปแล้ว และทางนั้นก็กำลังหาทางออกให้ครับ อาจจะเพิ่ม Link หรือย้าย Server มา Data Center ใกล้ๆ ที่อาจจะมี Link ขนาดใหญ่ขึ้นครับ หลายๆ ท่านถามว่าทำไมไม่เอามาตั้งที่ไทยให้จบๆ เพราะว่าการดูแลทำได้ยากครับ เพราะ Server ต้องได้รับการบำรุงรักษาที่พิเศษครับ ดังนั้นการ off-site มาตั้งที่ไทยคงลำบากครับ

ผมก็ไม่ใช่คนเก่งคอมพิวเตอร์มากมาย การทดสอบก็เป็นการทดสอบง่ายๆ และคุณก็ทำเองดูได้ครับ ถามว่า Server มีทำงานหนักไหม มีครับ วิธีสังเกตคือดูมุมขวาล่างครับ (ในเกมส์) จะมีบอกระยะเวลาที่สร้างหน้านั้นเป็น ms อยู่ครับ ถ้าต่ำๆ ยิ่งดี ต่ำกว่า 300 นี่คือปกติครับ ซึ่งตรงนั้นเป็นระยะเวลาที่ Server สร้างหน้านั้นก่อนส่งข้อมูลทางเครือข่ายมาที่จอคุณครับ ถ้าน้อยแปลว่า Server ทำงานปกติครับ ดังนั้นมันเป็นที่อินเตอร์เน็ทคุณอย่างแน่นอน ผมก็อยากจะช่วยเหมือนกัน ตอนนี้ผมก็เป็นลูกค้า 3BB คนนึงเช่นกัน ผมก็ไม่อยากให้มันช้า แล้วมันก็ไม่ได้ผิดที่ฝั่ง Server ด้วยเพราะหาก Server ช้าไม่ว่า True TOT คงช้าไปด้วยกันหมดครับ ผมก็พูดไม่ออก ไปไม่ถูกเหมือนกัน ผมกะว่าจะลองโทรเข้า 3BB ไปแจ้งดู เนื่องจากผมก็ได้ลองแจ้งฝั่งบริษัทฯ ไปแล้ว ผู้เล่นท่านใดช้ามากๆ แบบนี้ก็ลองโทรเข้าไปสอบถามเจ้าหน้าที่ 3BB ดูครับ เผื่อเค้าจะเห็นว่ากลุ่มผู้เดือดร้อนก็มีมากอาจจะต้องทำอะไรสักอย่างครับ

ที่น่าตกใจจนต้องออกมาทดสอบคือ มีผู้เล่นบางกลุ่มปล่อยข่าวว่า เพราะคนเล่นน้อย จึงไ่ม่เปิด Server เพิ่มทำให้คนอัดๆ กันทำให้ Lag นั้นผมขอยืนยัน นั่งยัน นอนยัน ตีลังกายันเลยครับ ว่าไม่จริง ในความเป็นจริง .asia เราผู้เล่นเยอะติดอันดับ 1-3 ของโลกนะครับ หากสังเกตดีๆ เวลาอัพเดทรุ่นใหม่ๆ เราจะได้อัพเดทก่อนเป็นเวอร์ชั่นแรกๆ ครับ และเราเปิด Server ใหม่เร็วมากเมื่อเทียบกับเวอร์ชั่นอื่นๆ ไม่เกี่เดือนเราก็เปิดเพิ่มซึ่งในบางเวอร์ชั่นยังไม่เร็วเท่าเราเลยครับ ถามว่าหากถึงเวลาที่ต้องเปิดเพิ่มเราจะกั๊กไม่เปิดเพราะคนเล่นน้อยก็คงไม่ใช่ครับ ถามว่าตอนนี้ Server แน่นจนรับไม่ไหวเลยไหม ก็คงไม่จริงอีกครับ ยังรับได้อีกเยอะด้วยซ้ำไป

หวังว่าคงจะช่วยให้ท่านๆ รับทราบถึงปัญหาที่แท้จริงได้นะครับ ผมไม่ได้บอกว่า 3BB ไม่ดี หรือว่า True ดีนะครับ จากการใช้งานทั้งสองมีทั้งจุดดี และจุดด้อยครับ ในฐานะลูกค้าก็มีสิทธิที่จะวิจารณ์และทดสอบเป็นธรรมดาครับ

ขอบคุณครับ
t0ny

DeletedUser

Guest
true อัพจาก 2m เป็น 4m แล้วไม่ใช่หรือครับ เมื่อไม่กี่วันผมพึ่งไปอัพมาครับ

DeletedUser

Guest
แต่บ้านผมยังคง Limit ที่ 2MB ครับ ลองเช็ค Speed ดูแล้ว แต่จ่ายเท่า 6M คือ 590 บาท / เดือน - -'

DeletedUser

Guest
หรือครับ ของผม ผมโทรไปถามเขา เขาบอกว่าเปลี่ยนจาก 2m เป็น 4m และเขาบอกให้ผมไปรับเครื่องเชื่อมเน็ตใหม่ข้างนอกครับ กว่าจะเชื่อมได้ 4ชม.ครับ
(ทางนู้นก็เถียงกันอยู่นั่นแหละ ปล.คนบอกคงรู้ไม่มากมั้งครับ ให้ผมวิ่งไปรับเครื่องซะหมดแรงเลย ที่ไหนได้เครื่องเก่าก็ใช้ได้ :eek:)

DeletedUser

Guest
ทำไมผมจ่ายน้อยกว่าพี่โทนี่อะ mbs 533.93 อะรวมภาษีแล้ว
แล้วไปอัฟเปน หก เมก นี่ทำไงอะ ผมสมัครแต่เนด ไม่เอาเบอ แต่มันมีมาให้

DeletedUser

Guest
ลองโทรไปถามทรูดูครับ ไม่ก็ลองไปที่หน้าเว็บ trueonline.com แล้วลองเช็คดูครับ

DeletedUser

Guest
ครับ
ของผมเวลาเล่นจริงไม่โจมตีไม่ทำไรมันอยู่ที่ี 3
59 ms
เร็วไปไหมเนี่ย
พอโจมตี 3-5 ทัพ มันกลายเป็น 145 ms อะ

บน