เวิร์ล 5 เริ่มน่าเบื่อหน่าย เพราะเกมส์ไม่เป็นไปตามเกมส์

การแลกเปลี่ยนความเห็นใน 'เวิลด์ 5' เริ่มโดย ทนายน้อง, 31. มีนา 2011.

แชร์หน้านี้

1. ทนายน้อง

ทนายน้อง New Member

เข้าร่วม:
    11. มีนา 2011
    ได้รับการถูกใจ:
    0
    ผมเล่นเวิร์ล 5 รู้สึกว่าเริ่มน่าเบื่อหน่าย

สาเหตุที่เบื่อหน่ายเพราะ เกมส์ไม่ได้เดินไปตามเกมส์

แต่เกมส์เดินไปเพราะ มีการกำหนดกฎเกณฑ์

ที่ประเทศเยอรมัีนก็คงจะคาดไม่ถึงว่าคนไทยจะทำได้

ระบบเกมส์มีการตั้่งโปรเกรมน่าจะกำหนดกันมาอย่างดี

ระหว่างผู้ที่ไม่มีโอกาสได้ซื้อคะแนนพรีเมี่ยมกับผู้ที่มีโอกาสได้ซื้อนั้น

ความได้เปรียบเสียเปรียบ ย่อมมีความแตกต่างกันบ้างเล็กน้อย

แต่ขณะ ณ เวลานี้ มีการกำหนดโปรแกรม

ที่ทำให้น่าเบื่อหน่ายใน เวิร์ล 5

ผมไม่ได้มีความรู้ทางด้านนี่มากสักเท่าไร แต่ก็ได้เล่นแล้วก็ได้รับรู้ความรู้สึก

ตอนนี้ในเวิร์ล 5 มีการกำหนดมิให้โจมตีบ้านเถื่อนที่มีคะแนนน้อยกว่า

บ้านที่จะตีในสัดส่วน 20 เท่า ผมก็ไม่เข้าใจว่าคำนวณอย่างไร

แต่เมื่อเล่นแล้วจะรู้ว่า ผู้ที่เล่นตามปกติ จะเป็นผู้ที่เสียเปรียบ

ผู้ที่เล่นแบบซื้อคะแนนพรีเมี่ยมอย่างเห็นได้ชัด

เพราะเมื่อมีกา่รกำหนดห้ามมิให้โจมตีบ้านเถื่อนดังกล่าว

พวกที่อัพเกรพบ้านตามปกติ คะแนนระดับกลาง

ก็จะกลายเป็นเป้าที่ถูกโจมดี จากผู้ที่ซื้อคะแนนพรีเมี่ยม

ซึ่งมีคะแนนสูงห่าง เนื่องจากไม่สามารถโจมตีบ้านเถื่อนที่คะแนนน้อยได้

เมื่อผู้เล่นคะแนนปานกลางถูกโจมตีบ่อยๆ ก็ต้องสูญเสียทรัพยากร

แสะสูญเสียเวลาในการอัพเกรดสิ่งก่อสร้างและกำลังพล

แต่ขณะเดียวกันก็ไม่สามารถโจมตีบ้านเถื่อนที่ผู้เล่นทิ้งไปแล้วได้

ซึ่งมีคะแนนอยู่ระดับประมาณ 36 - ไม่เกิน 150 เพื่อมาทดแทนได้

ดังนั้น ความลำบากและความเครียดและความเบื่อหน่ายก็จะเกิดกับ

ผู้ที่เล่นตามปกติที่ไม่ได้ซื้อคะแนน

และอาจเป็นสาเหตุให้เกิดความห่างระหว่างหมู่บ้านขึ้นเรื่อยๆ

และเมื่อความสนุกของเกมส์เริ่มหมดไปความเบื่อหน่ายเข้ามาแทน

ผู้ที่เล่นตามปกติก็จะน้อยลงไปทุกวัน เพราะเล่นอย่างไรก็กูกกดขี่

และเมื่อไม่กี่วันมานี้ ผู้ดูแลได้ประกาศออกมาว่ายังไม่ลบบ้านเถื่อน

ที่ผู้เล่นได้ทิ้งไป เพราะเหตุน้ำท่วมภาคใต้

ผมเห็นว่า มันเป็นคนละเรื่อง ไม่เห็นเกี่ยวกับเกมส์ตรงไหนเลย

กลับทำให้ผู้เล่นตามปกติถูกกดลงอีก เพราะเมื่อไม่มีการลบชื่อ

ผู้เล่นออกจากบ้านเถื่อน บ้านหลังดังกล่าวก็จะยังไม่โตเอง

ผู้ที่เล่นโดยไม่ซื้อคะแนน ก็จะอยู่กับที่ไปตลอด

บ้านที่เจ้าของทิ้งไปก็ผลิตมรัพยากรเพียงหลักร้อย

ผู้ที่ทนเล่นก็ถูกผู้ที่ซื้อคะแนนโจมตีทุกวัน

ยิ่งไม่สามารถหาทรัพยากรมาทดแทนเพิ่มได้อีก

ยิ่งมีการประกาศงดโจมตีช่วงวันสงกรานต์อีก

ถามว่า เมื่องดไม่ให้โจมตี บ้านของผู้ที่ซื้อคะแนนพรีเมี่ยม

ซึ่งปกติก็ได้เปรียบในเรื่องการอัพเกรดอยู่แล้ว

กับบ้านของผู้ที่ไม่มีโอกาสได้ซื้อคะแนน

บ้านหลังไหน สามารถผลิดทรัพยากรได้มากกว่ากันใน 2 วันที่ห้ามโจมตีนี้

ผมขอทำนายว่า หากยังมีการกำหนดกฎเกณฑ์ในลักษณะนี้เรื่อยๆ

คนเล่นก็จะน้องลงไปเรื่อยๆ เพราะมานะไปก็ไม่เกิดประโยชน์

ทนเล่นไปก็มิได้ประเทืองปัญญาหรือพัฒนาความรู้

ผมจึงขอวอนให้ผู้เกี่ยวข้องพิจารณาถึงกฎเกณฑ์ที่กำหนดขึ้น

ซึ่งผู้ดูแลอาจจะปฎิเสธว่า เป็นข้อกำหนดที่มาจากเยอรมัน ก็ตาม

แต่ที่ประเทศเยอรมัน คงไม่เกี่ยวกับเรื่องน้ำท่วมภาคใต้

และคงไม่เกี่ยวข้องกับวันสงกรานต์สักเท่าไร

ทีผมให้ความเห็นนี้ ผมอาจถูกแบนได้

แต่หากผู้ดูแลใจกว้างรับฟังเหตุผล ก็จะรู้ว่า

ความรู้สึกของผู้เล่นต่อข้อกำหนดที่ผู้ดูแลออกมาเช่นนี้

ไม่ได้เป็นเรื่องพัฒนาหรือเป็นเหตุจูงใจให้มีผู้เล่นเข้ามาเล่นกันอีก

กลับเป็นเหตุให้ผู้เล่นพูดกันปากต่อปากว่า ไม่สนุก

ก็จะเกิดกระทบต่อผลโดยรวมของเกมส์ อย่างแน่นอนครับ

ผมอาจถูกแบบเพราะให้ความเห็นเกี่ยวกับเรื่องนี้

แต่ผมให้ความเห็นเพระาอยากให้เกมส์มีอรรถรส

และสนุกไปตามเกมส์ ให้เกมส์มันเดินไปตามเกมส์ครับ

อย่าไปกำหนดกฎเกณฑ์ที่ทำให้เกมส์มันเปลี่ยนไปครับ

ขอขอบพระคุณ/.

2. t0ny

t0ny Guest

ผมคงไม่แบนหรอกครับ ไม่ต้องห่วงเพราะผมทราบดีครับว่ามันต้องมีทั้งคนที่เห็นด้วย และไม่เห็นด้วยที่ไม่ลบหมู่บ้าน แต่ถ้ามีผู้เล่นจำนวนเกิน 25% ของจำนวนผู้เล่นทั้งหมดเดิอดร้อน อันเนื่องมาจากเรื่องภัยธรรมชาติที่เค้าไม่คาดคิดมาก่อน ไม่มีไฟฟ้าใช้ ตัดขาดจากโลกภายนอก ไม่ต้องพูดถึงว่าจะได้เล่นเกมส์นะครับ ผมได้รับเรื่องผ่านระบบสนับสนุนผู้เล่นเข้ามาเป็นจำนวนมากว่าพวกเค้าไม่สามาถเข้ามาเล่นได้ จากเพื่อนๆ ที่ห่วงใยของพวกเค้า ดังนั้นหากผมช่วยได้ก็คงต้องช่วย และเรื่องไม่ลบหมู่บ้านนี่ผมว่าคงไม่ได้ส่งผลอะไรมากมายอะไรนะครับ และยังไงถ้าเหตุการณ์สงบเช่นผ่านไป 18 วัน และระบบที่ลบหมู่บ้านทิ้งทำงานในวันที่ 18 หากเค้ายังไม่ได้เข้าสู่ระบบมานาน 19 วันมันก็จะโดนลบในวันที่ 18 นั้นเช่นกัน (ไม่ได้เริ่มนับ 1 ใหม่) ดังนั้นที่คุณจะเสียหายก็แค่ 3-4 วัน (ปกติจะลบเมื่อไม่มีคนเล่น 14 วัน) เมื่อเทียบกับเรื่องเลวร้ายที่เค้าต้องเผชิญกับที่อยู่อาศัย การดำรงชีวิตของเค้า ผมว่ามันเป็นเรื่องจิ๊บจ๋อยครับ ซึ่งแน่นอนว่าต้องมีคนที่ยังไม่เข้าใจว่ามันเป็นยังไง ก็ขออธิบายให้ฟังกันก่อนจะได้ไม่ต้องไปปากต่อปากกันผิดๆ ผมรู้ว่าคุณไม่ได้เดือดร้อน และจะเสียประโยชน์ แต่อย่าลืมว่าโลกใบนี้ไม่ได้มีแค่คุณ แต่ยังมีคนอื่นอยู่ด้วย หากฝ่ายใดฝ่ายนึงมัวแต่จะเอาๆ อีกฝ่ายมัวแต่จะไม่เอาๆ ไม่มีตรงกลางเสียที เราคงไม่ต้องทำอะไรกินกันในชาตินี้แหละครับ เอาเป็นว่าเกิดพรุ่งนี้มีภัยธรรมชาติเกิดขึ้น เช่น อุทกภัย วาทภัย ฯลฯ ทำให้คุณออนไลน์ไม่ได้ ไฟฟ้าไม่มีคุณอยากจะให้ทีมงานช่วยไม่ลบหมู่บ้านอย่างน้อยไหมหล่ะครับ? แล้วถ้าคุณเจอผู้เล่นคนอื่นออกมาพูดในลักษณะเห็นแก่ผลประโยชน์แบบนี้คุณจะเสียใจไหมครับ คนไทยเหมือนกัน ไม่ช่วยกันแล้วใครจะช่วยคุณหล่ะครับ? ผมไม่จำเัป็นต้องประกาศว่าจะไม่ลบหมู่บ้านก็ทำได้ครับ ผมก็ยิ่งสบายด้วยซ้ำไม่ต้องทำอะไร แถมไม่ต้องออกมาโต้ตอบอะไรแบบนี้ แต่ในเมื่อมันเป็นหน้าที่ผมและทีมงานทุกคนที่ต้องหาทางช่วย ไม่ว่าจะช่วยได้มากหรือน้อยก็ต้องช่วย ดังนั้นเราจึงหาทางออกที่ช่วยเค้าได้ โดยส่งผลกระทบต่อภาพรวมมากที่สุดครับ

ส่วนเรื่องโจมตีแล้วอัตราส่วนคะแนนเกิน กับหมู่บ้านคนเถื่อนคงโจมตีได้ตลอดนะครับ ไม่ว่าคะแนนห่างเท่าไร จะมีผลต่อแค่กับหมู่บ้านของผู้เล่นคนอื่นๆ เท่านั้น และเมื่อผ่านไปสักระยะเวลานึง ถึงแม้มันห่างมันก็โจมตีได้ (แต่ กำลังใจจะลด ทำให้การโจมตีไม่ดี) ซึ่งมันเป็นมานานเหมือนกันทุกเวิลด์นะครับ ซึ่งมันเป็นกติกามากกว่าการที่ทีมงานไปทำอะไรหรอกนะครับ

ส่วนเรื่องวันสงกรานต์ผมไม่ขอพูดยาวๆ อีกนะครับ อย่างที่บอกมีทั้งคนต้องไปเที่ยวกับครอบครัว และคนที่พักผ่อนอยู่บ้าน ในอัตราส่วนเท่าๆ กันผมเชื่อว่าแบบนั้น ดังนั้นหากคนที่เค้าไปพักผ่อนต่างจังหวัดหรือต่างประเทศกับครอบครัว ต้องมานั่งกังวล จัดทหาร ย้ายทหาร แบบนี้ผมว่าคงแย่นะครับ

สุดท้ายนี้เกมส์ไม่ใช่ทุกอย่างครับ มันยังมีโลก มีชีวิต มีคนอื่นๆ อยู่ในโลกใบนี้ รู้จักให้ รู้จักแบ่งปัน โลกมันจะสวยกว่านี้ครับ

ส่วนเรื่องระงับการลบหมู่บ้านเอาเป็นว่าอีก 4-5 วันข้างหน้า (วันที่ 4 เมษา) ผมจะสั่งให้ระบบมันลบหมู่บ้านที่ไม่เคลื่อนไหวเกิน 14 วันให้แล้วกันทีหนึ่งครับ ดังนั้นหากคนที่เจอน้ำท่วมก็จะไม่ถูกลบไปด้วย จะถูกลบเฉพาะคนที่ไม่ได้เล่นนานตั้งแต่ก่อนน้ำท่วม หวังว่าคงจะช่วยคุณได้ไม่มากก็น้อยนะครับ

ขอบคุณครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 31. มีนา 2011
  3. Fallzero

Fallzero Guest

ทำไมคุณไม่ลองใช่เทคนิคละ

1.ในเมื่อคุณมีหรือไม่มีฟรีเมียม มันต่างกันไหม
    มันไม่ต่างกันเลย ไม่ใช่ข้ออ้างที่ดีครับ
    เเค่เปิดใช่งานมันช่วยให้สะดวกขึ้นเเค่นั่นเองระยะเวลาก็เท่ากันเเค่สั่งได้มากขึ้น เเต่หากอยากให้สร้างไวขึ้นคือ เราต้องกดจำนวนฟรีเมียม 1 ครั่งต่อระยะเวลา ครึ่งหนึ่งของการก่อสร้างโดยเสียเงิน 10 คะเเนน <<ก็เข้าใจอยู่นะครับ ว่ามันเสียเปรียบนิดๆหน่อยๆ เเต่เกมที่สร้างขึ้นมา ทางบริษัทเกมเองก็ต้องการกำไรบ้่าง ซึ้งมันไม่ใช่เรื่องเเปลก คุณลองไปเล่นเกมอื่นๆดูสิ ความเเตกต่างมันเยอะกว่านี้หลายเท่า เช่นเกมเก็บ lv หรือเกมยิงปืนทั่วๆไป

2.เมื่อคุณถูกปล้นสะดม ไม่สามารถเติบโตได้
    ขอถามนะครับ เกมนี้มันเกมสงคราม มันต้องมีการตีกันอยู่เเล้ว เพื่อเเย่งชิงความเป็นใหญ่ เช่น"ปลาใหญ่กินปลาเล็ก" ในเมื่อคุณถูกล่า ทำไมไม่อัพเมืองในสิ่งที่เป็นประโชยน์เเละเเอดทีพให้มันบ่อยๆละ
    เช่น อัพที่ซ่อนลับ กำเเพง ทหารนิดหน่อยเเล้วค่อยโยกหลบจนกว่าจะมีกองกำลังเพียงพอที่จะต้านไหว << เเค่นี้อีกฝ่ายที่มาตีก็ไม่ได้ทรัพยากร+ทหารตายฟรี
    คุณไม่เเอดทีพเอง โทษใครไม่ได้ครับ

3.เรื่องการระงับบ้านผู้เล่้นที่ไม่ออนเพราะน้ำถ่วมภาึคใต้
    ผมซึ้งเป็นคนใต้ จังหวัดนครศรีธรรมราช ได้ยินคุณพูดเเบบนี้เเล้วของขึ้นนะครับ จะเห็นเเก่ตัวไปถึงไหน พี่น้องร่วมประเทศเดือนร้อน ยังมาเห็นเเก่ตัวอีก ก็จริงที่มันไม่เกี่ยวข้องกับเกม ไม่ว่าจะน้ำถ่วม ปีใหม่ สงการณ์ ขอถามหน่อย คุณไม่้เที่ยวหรือ ถ้าคุณเทียวเเล้วกลับมาบ้านหายละ จะเสียความรู่สึกไหม เล่นมาตั่งนานเเต่้มีเหตุจำเป็นจริงๆที่ไม่สามารถออนเกมได้ เพราะน้ำถ่้วมหนัก คุณไม่ถ่วมไม่รู้หรอกพวกเขาลำบากเเค่ไหนช่วย"เอาใจเขาใจใส่เราหน่อยนะครับ"
    ถึงเเม้ผมก็ไม่พอใจเช่นกันในการพักสงครามในวันสงการณที่จะมาถึง เเต่ในเมื่อคุณรู้ตัวล่วงหน้าหลายวัน ทำไมไม่เตรียมตัวละ อัพทรัพยากรให้ัมันเยอะๆ จะได้พอใช่

4. ทนายน้อง

ทนายน้อง New Member

เข้าร่วม:
    11. มีนา 2011
    0
    ขอโทษครับ

ประการแรก

ที่ผมกล่าวข้างต้น ผมไม่ได้กล่าวเรื่องถึงเรื่องส่วนตัว แต่ผมกล่าวถึงระบบ

ทีมงานซึ่งถือว่ามีคุณสมบัติที่ครบถ้วน เพราะอาสามาทำหน้าที่ และเท่าที่รู้ก็ไม่มีค่าตอบแทน

การที่ผมให้ความเห็นนี้อาจไม่ถูกใจท่าน แต่เจตนาคือ เป็นการแนะนำเพื่อให้เกมส์นี้

มีผู้คนหลากหลายเข้ามาเล่น เพราะมันก็คือสังคมหนึ่ง ส่วนเนื้อหาเกมส์ก็ล้วนเป็นเรื่องสมมุติ

ขอความกรุณาทีมงานใช้เหตุผลในการพูดคุย หากใช้อารมณ์ในการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นแล้ว

ในภายหน้าก็จะไม่มีใคร กล้าที่จะให้ความเห็นในฟอรั่มอีก

ประการที่สอง

เรื่องความเดือดร้อนภาคใต้ ผมขอเรียนว่า ผมก็เป็นคนไทย มีความรักในชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์

และรัปประชาชน ทีมงานกรุณาอย่าของขึ้น ในความเป็นจริงแล้วผมอาจจะช่วยบรรเทาความเดือดร้อน

ทั้งแรงใจและแรงทรัพย์ให้กับประชาชนภาคใต้มากกว่าผู้ที่ตำหนิผมอีก แม้แรงกายอาจไม่มีโอกาสได้เข้าไปช่วยเหลือ

ดังนั้น จึงไม่ควรนำมาระคนปนกันกับอารมณ์

ประการที่สาม

ผมไม่ได้ให้ความเห็นว่า การที่มีการกำหนดให้หยุดโจมตีในช่วงเทศกาลสงกรานต์ในเกมส์นี้ เป็นเรื่องผิดหรือถูก

เป็นเพียงการให้ความเห็นในฐานะผู้เล่นที่ทีมงานควรต้องรับฟัง และนำไปเป็นข้อมูลเพื่อวิเคราะห์

ส่วนจะให้ หยุดโจมตีหรือไม่หยุดโจมตีนั้น ผมคงไม่ได้ประโยชน์และไม่มีส่วนได้เสียอะไร

และต่อไปผมคงไม่กล้าที่จะให้ความเห็นอะไรอีก เพราะมันเป็นลักษณะการโต้ตอบโดยใช้อารมณ์

ขอขอบพระคุณ/.

5. Mikuko

Mikuko Guest

ถึงเราไม่ได้เล่นเวิล 5 แต่เจอคำพูดแบบนี้ก็ปี๊ดขึ้นมาทันที

อย่างที่คุณต้น(t0ny) ว่ามาก็ให้เหตุผลแทนเราได้แล้ว ก็จะไม่พิมตรงนั้นอีก

แต่อยากให้มองเห็นความรู้สึก เห็นอกเห็นใจคนอืนบ้าง

เราเป็นคนใต้ ที่ประสบเหตุแต่ไม่รุนแรง บ้านเราไม่เสียหายอะไร แต่บ้านเพื่อนเรา ถูกน้ำท่วม ทางขาด ไฟฟ้าดับ ต้นไม้ล้มขวางทางจราจร

ออกจากบ้านไม่ได้ โทรหาก็ไม่ได้ เพิ่งจะติดต่อได้เมื่อวานนี้เอง เพราะไฟดับมานานถึง 7 วัน

แล้วถ้าหากเค้าเล่นเกมส์นี้ คุณจะให้เค้า เดินออกมาจากบ้าน ที่ห่างจากตัวเมือง 40 กว่ากิโล เพื่อมาออนไลน์เกมส์หรือ ขนาดมอเตอร์ไซ ยังขับออกมาไม่ได้

ต้องเดินเท่านั้น อาหารก็ไม่มี ต้องรับของบริจาคที่เค้าเอ่ไปให้ ต้องเดินออกมาเืกือบๆ 5 กิโล เพราะรถขนของมาได้แค่นั้น สุดๆจริง

ลองคิดดู หากเป็นท่าน โดนบ้าง จะเป็นยังไง จะลำบากมั๊ย เราเสียความรู้สึกมากๆ ที่เห้นคนไทยเห็นแก่ตัวแบบนี้ หากมีคนแบบท่านซัก 10 คนชาติก็ไม่เจริญแล้ว

ขอโทษที่ต้องใช้ถ้อยคำรุนแรง แต่มันคือความจริง หรือทุกท่านว่ามันไม่จริง

6. t0ny

t0ny Guest

แสดงความเห็นมันไม่ผิดหรอกครับ ก็ไม่มีใครว่าอะไรคุณ ผมเองก็เปิดรับ และก็ไม่ได้แบนอะไรหนิครับ? แต่ที่ออกมาแสดงความเห็นก็ต้องยอมรับความเห็นของคนอื่นด้วยถูกไหมครับ คุณจะคิดอย่างไรก็คงไม่มีใครไปห้ามคุณได้ เพราะแต่ละคนมีความเห็นต่างกัน เรามีประชาธิปไตย มีเสรีภาพในการแสดงความคิดเห็น คุณใช้สิทธิคุณ ผมก็ไม่ได้ว่าอะไรตราบใดที่มันอยู่ในกฎ ผมก็ไปแบน หรืออะไรไม่ได้อยู่แล้ว แล้วที่ผมอ่าน ผู้อื่นอ่าน มันไม่เรียกว่ารับฟังหรอครับ ผมแม้กระทั่งจะสั่งให้ระบบลบหมู่บ้านให้ในวันที่ 4 เมษา 1 ครั้ง ผมว่าผมทำยิ่งกว่ารับฟังแล้วนะครับ

ยังไงถ้ากล้าออกมาแสดงความเห็น ก็ต้องกล้าจะรับฟังเสียงจากคนอื่นกลับด้วยนะครับ แต่แน่นอนว่าก่อนจะแสดงความเห็นอะไรบางทีมันก็มีแง่สร้างสรรค์ ติเพื่อให้ปรับปรุง หรือนำเสนอทางออกในทางสร้างสรรค์ แน่นอนว่าหากคุณมีความคิดดีๆ ที่ดีกว่านี้ทางออกดีๆ ก็นำเสนอได้ครับ ผมเชื่อว่าผู้เล่นท่านอื่นๆ ถ้าเค้าเห็นชอบด้วยเค้าก็คงสนับสนุนอย่างแน่นอนครับ แต่อะไรบางอย่างมันก็ทำให้เห็นถึงตัวตนของคุณนะครับ

เรื่องอารมณ์ผมคงไม่มีอารมณ์ร่วมด้วยหรอกนะครับ เพราะผมเจออะไรแย่ๆ กว่านี้มาแล้ว ผมคิดว่าคุณแค่ยังเข้าใจอะไรผิดๆ เลยออกมาอธิบายให้ฟังเท่านั้นเองครับ

7. -Lusifer-

-Lusifer- Member

เข้าร่วม:
    25. กรกฎา 2010
    0
    จิ๊บๆ

อันนี้ผมเห็นด้วยนะ แค่นี้จิ๊บๆเอง

8. emumoe

emumoe Guest

18วันถ้าไม่เล่นจะกลายเป็นบ้านคนเถื่อนหรอคับ
    ทำไมของผมมันบอก ในระหว่างนี้จนถึง 18.5. 12:55 เป้าหมายของคุณจะเข้าโจมตีหรือถูกโจมตีได้ก็ต่อเมื่ออัตราส่วนระหว่างคะแนนของฝ่ายโจมตีกับฝ่ายป้องกันมีค่าไม่เกิน 20

มันสองเดือนนี่คับ

9. crewmember

crewmember Member

เข้าร่วม:
    29. มีนา 2011
    0
    ผมเป็นคนหนึ่งที่เสนอคุณ t0ny เรื่องการลบหมู่บ้าน
    เหตุเนื่องจากผมเห็นใจพี่น้องทางภาคใต้ ที่เกิดภัยน้ำท่วม
    ถึงแม้ผมเองจะเสียผลประโยชน์ แต่ผมก็เห็นใจครับ
    ไม่เชื่อคุณไปดูข้างบ้านผม
    ผมตีทุกวันจนคะแนนไม่ขึ้น แล้วในที่สุด คะแนนเค้าก็ต่างกับผมเกิน20เท่า
    ผมตีเค้าไม่ได้ แล้วทำไมผมจะไม่อยากให้เค้าโดนลบบ้านและวฟาร์มบ้านเค้าทั้งๆที่ห่างกันเพียงช่องเดียว
    แต่คนเราต้องมีน้ำใจเอื้อเฟื้อต่อเพื่อนคนไทยด้วยกันนะครับ
    ควรจะเห็นใจผู้ที่เดือดร้อน

สงกรานต์ที่เค้าห้ามโจมตี เผื่อคนจะไปเที่ยว หากคุณไม่อยากเที่ยว ก็สร้างทหารไปสิครับ จะได้เก่งเหนือคนอื่น
    หรือจะสร้างสิ่งก่อสร้างก็ได้ เค้าพักการโจมตี เค้าไม่ได้ปิดระบบ

สุดท้าย ผมคิดว่าทีมงานเค้ามีน่าที่รับฟังความเห็น แต่ไม่ได้มีหน้าที่รองรับอารมครับ
    แต่ที่เค้าทนได้ เพราะ เค้ามี"วุฒิภาวะทางอารมณ์ " มากกว่า คนที่พูดไงครับ
    ผมไม่เห็นเค้าจะใช้อารมณ์ในการตอบคำถามคุณเลยนะครับ

10. nutsuna

nutsuna Member

เข้าร่วม:
    2. มีนา 2011
    0
    ตรงนี้ไม่เกี่ยวกับบ้านคนเถื่อนนะครับ นี้คืออัตราส่วนของคะแนนที่ไม่สามารถตีได้ ภายใน2เดือนครับ
    เช่นคุณมีคะแนน2000 จะตีคนคะแนน100ไม่ได้ ภายใน2เดือน

11. crewmember

crewmember Member

เข้าร่วม:
    29. มีนา 2011
    0
    แต่ว่าพอถึงกำหนดมันก็เลื่อนไปอีกอ่า ผมเคยเจอมาละ

12. emumoe

emumoe Guest

ตอนที่ตีได้มันจะกลายเป็นบ้านเถื่อนนิคับ จะไล่มาจากตรงกลางเป็นเเถบๆวงกลม

13. minidestiny

minidestiny New Member

เข้าร่วม:
    7. มีนา 2011
    0
    ผมก้อเห็นด้วยกับข้อความนี้ครับ คุณคิดถึงคนที่เค้าเจอมั่งสิครับแล้วถ้าเป็นตัวเราล่ะ โดนไปแบบนี้ใครจะมานั่งเล่นเกมส์ได้ในตอนนี้ แล้วถ้าเกิดเค้าอยากกลับมาเล่นแล้วบ้านเค้าโดนลบไปมันก้อซ้ำเติมคนที่เค้าประสพเหตุเข้าไปอีก ให้โอกาสและเห็นใจคนอื่นมั่งสิท่าน

14. kritt

kritt Guest

เผอิญมีน้องคนนึงส่งไปให้อ่านครับ ในเมื่อทุกคน ณ ทีนี้ แสดงความคิดเห็น และผมเองก็อ่านและยอมรับความเห็นทุกความเห็น ผมเองก็มีความคิดเห็นที่อยากแสดงบ้างเหมือนกันครับ
    เรื่องการได้เปรียบเสียเปรียบของผู้เติมพรีเมียมกับไม่เติมนั้น ผมเห็นแย้งกับคุณทนายน้องครับ แน่นอนที่สุดว่า ผู้เล่นที่เติมพรีเมียมย่อมได้เปรียบกว่าผู้เล่นที่ไ่ม่เติม ตรงจุดที่ว่าสามารถประหยัดเวลาได้มากกว่า ไม่ใช่การเล่นที่ได้เปรียบกว่าเพราะสามารถทำทุกอย่างได้เหมือนๆกัน และที่ำสำคัญผู้เติมและไม่เติมอยู่ภายใต้กฎ กติกา เดียวกัน
    การประหยัดเวลาเพราะมีเมนูที่ง่ายกว่า การปล้นสะดมที่ทำได้บ่อยกว่า การดูแลที่ง่ายกว่า เหล่านี้ทำให้ดูเหมือนว่าคะแนนของผู้เติมพรีเมียมสูงกว่าผู้เล่นที่ไม่เติม แต่ก็ไม่เสมอไป หากผู้เล่นที่ไม่เติมพรีเมียมแอคทีฟบ่อยกว่า ขยันกว่า พอแล้วละก็ คะแนนไม่น้อยไปกว่าผู้เล่นที่เติมพรีเมียมของอย่างแน่นอน การเสียเงินเพื่อประหยัดเวลาเป็นทางเลือกนึงสำหรับผู้มีเวลาน้อยแต่ไม่ได้ทำให้ผู้เล่นนั้นอยู่เหนือกฎที่ใช้ร่วมกัน
    เมื่อคะแนนไม่น้อยไปกว่ากันแล้ว การโจมตีหรือการป้องกัน ก็สามารถทำได้โดยไม่เปรียบเสียเปรียบกันหรอกครับ

สำหรับคุณโทนี่
    การทำงานเป็นผู้ดูแลนั้น ต้องเจอคนมากมายหลากหลายความคิด หลายหลากอารมณ์และเหตุผล ผมเชื่อว่าเราทุกคนล้วนแต่เป็นผู้เจริญและใช้เหตุผลประลองกันทางความคิด ผมชื่นชมคุณโทนี่ที่ไม่ได้คำพูดที่หยาบคายแต่ประการใดแต่ผมเห็นว่าคุณโทนี่ใช้อารมณ์ในคำพูดที่ใช้ในการตอบคำถามมากเกินไปครับ การตอบคำถามหรืออธิบายเหตุผลที่ใช้อารมณ์เปรียบเปรยนั้นเหมาะสมที่จะเป็นคำพูดของผู้ที่เข้ามาคอมเม้นท์มากกว่า เนื่องจากเขาเหล่านั้นไม่ใช่ผู้ดูแลระบบหรือตอบคำถามผู้เล่น ผมคงไม่ยกตัวอย่างประโยคเพื่อเพิ่มเติมในเหตุผล

ส่วนท่านใดจะแสดงความคิดเห็นใด ๆ ได้ตามความรู้สึกและเหตุผลของท่านครับ ผมเห็นว่าทุกท่านแสดงความคิดเห็นได้หลากหลายซึ่งเป็นเรื่องปรกติของการเข้ามาแสดงความเห็นครับ

ขอบคุณครับ
    กฤต

15. l3arOzUd

l3arOzUd New Member

เข้าร่วม:
    14. มีนา 2011
    0
    มันหมายถึง คนที่มีคะแนน 100 ต้องเล่นมาเกิน 2 เดือน ถึงจะโดน คนที่คะแนน 2000+ โจมตีได้..

ไม่ใช่ เราเล่นมาเกิน 2 เดือน แล้วไปไล่ตีคนคะแนนต่ำ ๆ ได้

16. sb55688

sb55688 ผู้เข้าแข่งขัน TWM-SC2012

เข้าร่วม:
    25. กรกฎา 2010
    0
    รอ 2 เดือนยังทนกันไม่ได้
    พวกผมเล่นกันเวิล1 มาครบ1ปี รอเป็นบ้านคนเถื่อนไม่ต่ำกว่า5-6เดือน ยังรอมาแล้ว
    ทุกอย่างมันอยู่ที่ทักษะการเล่น ความเอาใจใส่ในตัวเกมส์
    ถึงจะขึ้นชื่อเกมสงคราม แต่หากมองกันจริงๆแล้วผมไม่เคยคิดว่าเป็นเกมสงคราม ผมคิดว่าเกมส์นี้คือการหาเพื่อนดีดี 1คน หรือได้มองคนอื่นจากอีกมุมของซอกจิตใจ
    ทุกอย่างจะดีจะเลว สักแค่ไหน มันจะออกมาตอนที่คุณโมโห เท่านั้นเป็นกันทุกคน (ผมเป็นบ่อยจนชิน ในเรื่องที่ไม่สบอารมณ์)
    เอาใจเค้ามาใส่ใจเรา ไม่ใช่คิดเอาแต่ได้อย่างเดียว
    ผมเองก็เล่นทุกเวิล ชอบเวิลไหนก็เล่นยาวๆหากไม่ชอบก็นานๆจะเข้าไปเล่น
    ผมก็ไม่เคยคิดใช่ฟรีเมี่ยม ผมเล่น1ปี ฟรีเมี่ยมใช่แต่ของฟรีเท่านั้น (ผมอาศัยดูจากเว็บเท่านั้น)
    ประสบการณ์มันจะสอนตัวเรา ว่าควรที่จะรับมืออย่างไรบ้าง

17. b078932078

b078932078 Member

เข้าร่วม:
    7. มีนา 2011
    0
    เกมส์นี้สอน อะไรหลายๆๆ อย่างรู้ว่าคนแต่ล่ะคนเป๊นยังไง
    บ้างก๊ดี บางก๊ไว้ใจไม่ได้ ดูไปดูมามันช่างคล้ายชีวิตคนเราซะแหละ
    จะไห้เล่ายาวผมคงจะเล่าไม่จบ เพราะมันเหนือคำอธิบาย เป๊นเกมส์ ที่สามารถรู้นิสัยของคนแต่ล่ะคนได้ว่าเป๊นคนแบบไหน เอาไปใช้กับชีวิตประจำวันได้เลยเกมส์นี้ สอนคนไห้เป๊นคน สวดยอดเลย

18. gu tae

gu tae Member

เข้าร่วม:
    5. กันยา 2010
    0
    อืม

ครับผม