แผนที่ขนาดใหญ่ ไม่ต้องง้อพรีเมี่ยม (บางคนรู้แล้วก็เงียบซะ)

DeletedUser

Guest
แผนที่ขนาดใหญ่ ไม่ต้องง้อพรีเมี่ยม

ใครที่เคยใช้พรีเมียม คงจะชอบแผนที่ใหญ่ๆกันแ่น่
ผมเองก็เป็นคนนึง ที่พอใช้พรีเมียมทดลองฟรี 7 วันแล้วติดใจ
แต่พอจะเติมตังก็คิดแล้วคิดอีก (พอดีเป็นคนงกนะครับ^^)
จะโหลด scrip มาก็กลัวโดนแบน กำลังหาวิธีทำแผนที่ใหญ่โดยไม่โกง
ค้นไปค้นมาเจอเจ้าเวบนี้ครับ http://th1.tribalwarsmap.com/th/
(ถ้าเป็น W2 เข้าที่นี่ครับ http://th2.tribalwarsmap.com/th/)
เป็นการดูแผนที่จากในเวิลด์ที่เราเล่น สามารถเลือกตำแหน่งจากหมู่บ้านต่างๆได้ พร้อมทั้งสามารถแสดงเวลาในการเดินทางได้อีกด้วย
จริงๆแล้วมีอีกเยอะครับ แต่เอาคร่าวๆแล้วกัน

พอเข้ามาจะเจอหน้านี้ครับ

แนะนำให้ Login ก่อนครับ

จากนั้นเลือกพิกัด เช่น 520l122 (อันนี้เมืองผมเอง อย่าเพิ่งตีน๊า)

ต่อจากนั้นจะเพิ่มสีมาร์คเกอร์ต่างๆหรือไม่ก็แล้วแต่สะดวกครับ (ผมเลือกมาร์คสีเมืองสำคัญๆ เช่น พันธมิตร ศัตรู เมืองในเผ่า ไม่กี่เมืองครับ)
ถ้าต้องการมาร์คสี ให้คลิกซ้ายที่เมืองนั้นๆ จากนั้นก็กำหนดค่าสีเลยครับ

ผมเลือกที่จะตั้งค่าสีเหมือนในเกมครับ จะได้ไม่งง

ต่อไปเป็นการแสดงเวลาในการเดินทางครับ

ขั้นแรก คลิกที่ชื่อเมือง (ในที่นี้ผมเลือกเมืองผมก่อนละกัน) จากนั้นคลิก set start

ต่อมาคลิกที่เมืองปลายทาง แล้วเลือก set destination

จะแสดงระยะเวลาของทหารประเภทต่างๆเอาไว้ (เหมือนพรีเี่มี่ยมเลย ^^)

ทีนี้ลองเอาเมาส์ชี้ไปที่เมืองต่างๆดูครับ จะปรากฏระยะเวลาจากเมืองตั้งต้น ไปยังเมืองนั้นๆเอาไว้เลย

ยังมีวิธีใช้ปลีกย่อยอีกมากมาย ลองเอาไปใช้กันดูนะครับ

PS. ใครรู้แล้วก็อย่าเกรียนใส่นะครับ ผมบอกคนไม่รู้ (ผมรีบทำน่ะครับ เลยไม่ได้ย่อรูปให้ โทษทีนะครับ)

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล:

DeletedUser

Guest
จากนี้เป็นรายละเอียดปลีกย่อยครับ

วิธีดูรัศมีโบสถ์
คลิกที่หมู่บ้าน เลือก draw circle

จะเห็นรัศมีโบสถ์ของเมืองนั้นๆครับ

วิธีดูการเคลื่อนไหวล่าสุดของเมืองอื่น
ลองใช้เมาส์ชี้ไปที่เมืองนั้นๆดู จะเห็นว่า Last activity และ Last point นั่นคือเวลาที่เมืองนั้นๆมีกิจกรรม มีการเคลื่อนไหวล่าสุดครับ

จากภาพ เมืองนี้มีกิจกรรม การเคลื่อนไหวล่าสุด คือ 14วัน และ 7ชั่วโมง ก่อนนี้ (ระยะเวลาอาจคลาดเคลื่อนไปบ้างครับ)

DeletedUser

Guest
ขอบคุณค่ะ
เราได้เอาไปเเนะนำเพื่อนๆในเผ่าเเล้วค่ะ

DeletedUser

Guest
ขอบคุณครับ ^^

DeletedUser

Guest
ตอนแรกผมได้พูดถึงการตั้งค่าสีไปบ้างแล้ว
ครั้งนี้ผมจะกำหนดสีโดยอ้างอิงตามเกมเลยครับ เช่น สมาชิกเผ่า ศัตรู พันธมิตร ทั้งหมดทุกเมือง

(ในกรณีนี้ผมเลือกตั้งสีเมืองของ "สมาชิกเผ่าศัตรูทั้งหมด" ก่อนครับ)
เลือกเมืองศัตรูมาซักเมืองนึง

จากนั้นคลิกที่ Tribe (Highlight)

ลองดูที่ minimap จะเห็นว่า แผนที่ได้แสดงสีสมาชิกเผ่าศัตรูทั้งหมด
(สามารถเปลี่ยนสี หรือสถานะของหมู่บ้านได้ โดยเข้าไปที่ Tribe (Highlight) )

สำหรับเมืองของเผ่าเรา พันธมิตร NAP ใช้วิธีการเดียวกันครับ

Ps.ขออภัยสำหรับเมืองที่นำมาอ้างอิงด้วยครับ

DeletedUser

Guest
ไม่ทราบว่ารูปขึ้นกันรึเปล่า เพราะผมดูแล้วเหมือนมันไม่โชว์รูป

แต่คงพอเข้าใจกันได้อยู่แล้วล่ะครับ

DeletedUser

Guest
ของผม map ไม่ยอมโหลดอ่ะครับ เซ็งเลย มีแต่หน้าขาวๆ มันบอกให้รอ 15วิ ผมรอไป10 นาทียังไม่โหลด map ให้ผมเลย เหอะๆ

DeletedUser

Guest
อืม ผมก็เคยเป็นนะ แต่พอรีเฟรชใหม่มันก็โหลดได้
บางทีก็เป็นที่ web browser ผมใช้ Firefox เลยไ่ม่ค่อยมีปัญหา

DeletedUser

Guest
ลองดูเเล้ว เหมือรมันย้อนหลังยังไงไม่รู้อ่าครับ

เผ่าที่ผู้เล่นอยู่ในเเผนที่ มันก็มั่วๆ นิด - -"

มันอัพเดทตามเวลาปกติหรือเปล่าครับ หรือย้อนหลัง

ลองเปรียบเทียบดูเเล้ว บางบ้านคะเเนนก็ต่าง

เเต่หากเอาไว้เชคความเคลือนไหวของหมู่บ้านต่างๆ ก่อนเข้าตี ว่าไม่มีการเคลื่อนไหว

อัพเดทตามเวลาจริง ก็สุดยอดยิ่งกว่าพรีเมี่ยมอีกนะครับเนี่ย เเบบว่า เเอบหรอยตอนไม่อยู่ สบายๆ:p

DeletedUser

Guest
มันจะอัพเดทประมาณชั่วโมงละครั้งครับ
แต่ผมเคยนานสุด 100 นาที ข้อมูลจึงอาจเปลี่ยนไปบ้างน่ะ

ยังมีวิธีดูความแอคทีฟของผู้เล่นเพิ่มเติมครับ ซึ่งหลายคนอาจจะทราบแล้ว
จากที่บอกไปก็คือใช้เมาส์ชี้ไปที่เมืองนั้นๆ จะทราบค่าเป็นชั่วโมง นาที
แต่มีวิธีที่ดูแบบโดยรวมได้ครับ

ไปที่ Highlight Mode จากนั้นเลือก Activity

จะขึ้นเป็นจุดสีขึ้นมาให้เห็นบนแผนที่รวมถึงแผนที่เล็กด้วย
สีเทาหมายถึงแอคทีฟล่าสุดไม่เกิน 1 วัน สีเหลืองประมาณ 1-2 วัน สีแดงประมาณ 7 วัน
ทั้งนี้ให้ดูตามค่าสีที่โชว์ขึ้นมาครับ จากเทาไปแดง

สำหรับ Highlight Mode ยังมีอีกหลายอย่างที่น่าสนใจ ซึ่งจะแสดงเป็นจุดสี
เช่น Attack แสดงระยะเวลาที่ทำการโจมตีล่าสุด
Defend แสดงระยะเวลาที่ถูกโจมตีล่าสุด
Growth แสดงระยะเวลาพัฒนาเมืองล่าสุด
Conquer แสดงระยะเวลาที่เมืองนั้นๆถูกยึด
Tribeless แสดงสีหมู่บ้านที่ไม่สังกัดเผ่าใดๆ

บน