กฏของเกมส์...มีไว้เพื่อ...???

สถานะ
ไม่เปิดให้มีการตอบกลับในภายหน้า

DeletedUser

Guest
และสำหรับแจ้งว่า ชี้แจ้งไม่ตรงประเด็น ทางทีมงานโดยเฉพาะตัวผมเอง ผมว่าตอบได้ตรงประเด็นและตอบพร้อมเหตุผลที่ทำให้ไม่ต้องถามต่อด้วยซ้ำครับ

สิ่งที่คุณต้องการคือ ทำไมคนเล่นหลายไอดี ไม่ให้ไปเริ่มเล่นใหม่ทุกคน

ผมตอบว่า มันเป็นกฎที่ทางเ้จ้าของลิขสิทธิกำหนดบทลงโทษมาแบบนี้ ซึ่งเราต้องทำตาม
เหมือนคุณเป็นพนักงานบริษัท กฎบริษัทเป็นยังไง คุณก็ต้องทำตามจริงมั้ยครับ นี้ก็เช่นเดียวกันครับ

DeletedUser

Guest
ในหลักความเป็นจริง มันมีกฎหมาย กับกฎหมู่ครับ หากคุณทำผิดแล้วโดนแบนคุณก็จะได้รับการปฎิบัติเหมือนๆ กัน ไม่ใช่ว่าคุณจะไม่ได้รับการปฎิบัติแตกต่างออกไปสักหน่อยนะครับ ถ้ากรณีนั้นถึงเรียกว่าไม่แฟร์ แต่กฎตรงนี้ก็ใช้เหมือนกัน บังคับเหมือนกันทุกคนแม้กระทั่งทีมงานหากเล่นเกมส์ก้ต้องเคารพกฎไม่ต่างจากผู้เล่นคนอื่นๆ ครับ

แง่แรกคือ หากคุณเป็นผู้โดนแบน การแบนถาวรในครั้งแรกเลยมันอาจจะดูรุนแรงไปหน่อย ใช่ไหมครับ?
ส่วนหากคุณเป็นผู้เสียหาย คือผู้ที่โดนโจมตีจากผู้เล่นที่ทำผิดกฎ ขอเรียกผู้ทำผิดกฎ สั้นๆ ว่าไอหอกแล้วกันครับ ไอหอกนั่นทำความผิดครั้งแรก ตามกฎแล้วทีมงานให้เลือก 1 Account จะลงโทษแบน x วัน แบบโจมตีได้ แต่พอไอหอกนั่นรับโทษ รับกรรมที่ตนก่อไว้แล้ว จึงถูกปลดแบนตามขั้นตอน ไอหอกจึงทำสงครามต่อ ส่งทหารไปโจมตีผู้เสียหายต่อ ในแ่ง่ผู้เสียหายก็จะบอกว่า กฎไม่รุนแรง ไม่เป็นธรรม ไม่แฟร์ ฯลฯ

วันดีคืนร้าย ผู้เสียหายด้านบนส่งจดหมายไปด่าไอหอก ด้วยคำหยาบคาย ผู้เสียหายโดนแบน x วัน แล้วบอกทีมงานว่า กฎรุนแรงไป ช่วยลดหย่อนหน่อยได้ไหม ...

มันเป็นทางแยกครับ ... แต่ในเมื่อกฎเป็นยังไงทีมงานก็ทำตาม ไม่ใช่ว่ายกเว้นให้ใคร คนใดคนหนึ่ง หากผมไปเล่น Server ของ .net แล้วผมทำผิดกฎ ผมก็โดนแบน ไม่ใช่ว่าผมจะอ้างว่าเห้ย ผมมีตำแหน่งใหญ่โตเฟี้ยวเงาะอยู่ที่ .asia ปลดแบนให้ผมที ก็ไม่ได้ครับครับ เพราะกฎคือสิ่งที่ทุกคนต้องเคารพและปฎิบัติตาม คุณจะอ้างว่ามันเบาไป ผมก็เคยคิดครับว่ามันเบาไป ทีมงานบางคนก็บอกว่ามันเบาไป แต่ทีมงานก็ทำตามแม้จะไม่เห็นด้วยในบางข้อ เพื่อให้เกิดความ ยุติ ใน ธรรมนั่นแหละครับ

กฎและบทลงโทษที่ใช้กันอยู่ก็มาจากความเห็นของผู้เล่นส่วนใหญ่ทั่วโลกแหละครับ ไม่ใช่ว่ามาเออ ออ ห่อหมก เนียนๆ กันไป ก็ไม่ใช่ครับ ถ้าผมเป็นคนตั้งกฎผมก็จะตั้งให้แบนถาวรทั้งหยวงเหมือนกันแหละครับ ดีด้วยไม่เหนื่่อยไม่ต้องมานั่งปลดแบนด้วย

ขอบคุณครับ

สถานะ
ไม่เปิดให้มีการตอบกลับในภายหน้า
บน