บันทึกของคิวเนส

palofamily2

Member
คะแนน react
0
บันทึกแนวนิยายจากการเล่นไทรบัลวอรส์ของตัวเอง ลองเริ่มเขียนเล่นดู ไม่รู้ว่าจะเขียนได้ยาวถึงตอนไหน

บันทึกที่ 1 เมืองของข้า
ข้าได้รับข้อความจากญาติคนหนึ่งให้ช่วยไปหา ณ ตำแหน่งที่ระบุ เมื่อไปถึงข้ากลับพบว่าญาติของข้าได้สร้างเมืองขึ้นมาเมืองหนึ่ง และต้องการให้ข้าไปสร้างเมืองของตัวเอง เพื่อที่จะร่วมช่วยเหลือกันและกัน
โผล่มาก็บอกให้มาสร้างเมือง ทั้งที่ข้าไม่รู้อะไรเลยเนี่ยนะ จนข้าต้องมานั่งอ่านหนังสือเกี่ยวกับเรื่องทั่วไปของดินแดนบริเวณนี้ จึงได้ความว่าดินแดนนี้มีชื่อว่าไทรบัล มีพื้นที่กว้างใหญ่และทรัพยากรจำนวนมาก และกำลังเป็นที่สนใจของหลายคนที่จะจับจองพื้นที่ในดินแดนนี้ ข้ามองไปรอบ ๆ ก็พบว่าพื้นที่ใกล้เคียงกันก็มีเมืองของคนอื่นกำลังก่อร่างสร้างตัวเช่นเดียวกับเมืองของญาติข้า ทำให้ข้ารู้สึกเริ่มอยากจะสร้างเมืองของตัวเองเพื่อความสุขสบายของตนบ้าง จึงรีบอ่านเนื้อหาส่วนอื่น ๆ ที่เหลือ จนมาถึงเนื้อหาที่ชวนทำให้ข้ารู้สึกกลุ้มใจ เมื่อรู้ว่าดินแดนมีสงครามอยู่ด้วย ไม่ว่าด้วยเหตุผลอะไรก็แล้วแต่คน อันตัวข้าก็เป็นพวกไม่ชอบอยากมีให้มีการสู้รบกับใครเสียด้วย แต่การที่อยากมีเมืองของตัวเองนี่ก็อยากมากกว่า... เอาเถอะ สร้างก็สร้าง แล้วไปทำประกาศหรืออะไรสักอย่างหนึ่งแล้วกันว่า "ไม่อยากรบ" แล้วกัน ข้ารีบเดินออกจากเมืองของญาติ แลหน้าหลังซ้ายขวาก็พบบริเวณโล่ง ๆ ที่ยังไม่มีใครจับจอง แล้วข้าก็เริ่มสร้างเมือง ณ ที่แห่งนั้น รวมทั้งสร้างประกาศที่ตั้งใจไว้ตั้งแต่แรก

นโนบายของคิวเนส
เน้นพัฒนาเมือง และการป้องกัน โดยไม่ทำการโจมตีผู้อื่น เว้นแต่ว่า
1. โดนโจมตีก่อน จึงทำการโจมตีกลับ โดยถือว่าบุคคลนั้นเป็นศัตรู
2. ช่วยเหลือพันธมิตร ที่ได้ทำการตกลงไว้ก่อนแล้วว่าจะร่วมมือ​

สร้างเมืองไปสักพัก ข้ากลับไปหาญาติของข้าแล้วบอกว่าได้สร้างเมืองขึ้นมาแล้วนะ ญาติของข้าตกใจและทำหน้าเสียดายอะไรบางอย่าง พร้อมกับประโยคว่า "ทำไมไม่บอกข้าก่อนที่จะสร้าง" ยังไงกันแน่นะ ไม่เข้าใจเสียเลย ทั้งที่ตอนมาบอกให้สร้างเมือง พอสร้างแล้วกลับบอกอย่างนี้ หมายความว่ายังไงกัน ระหว่างที่อยู่เมืองญาตินี้ ข้าเห็นกลุ่มคนพกอาวุธเดินเข้ามาในเมืองพร้อมกับที่นำเอาทรัพยากรมาด้วย เมื่อถามญาติของข้า ก็บอกว่าในดินแดนแห่งนี้ยังมีเมืองของคนเถื่อนอยู่ด้วย การที่เราส่งทหารไปยังเมืองพวกนั้นและนำทรัพยากรกลับมาเป็นเรื่องที่ไม่ผิดอะไร... หลังจากนั้น ข้ากลับมายังเมืองของข้า และเริ่มสร้างกองกำลังขึ้นมา...

palofamiry2
เจ้าเมืองคิวเนส
27 เม.ย. 53​

palofamily2

Member
คะแนน react
0
บันทึกที่ 2 บนกำแพงเมือง
วันนี้อากาศดี ข้าในวันนี้ได้ขึ้นไปอยู่บนจุดสังเกตการณ์บนกำแพงเมือง เมื่อมองไปรอบ ๆ เมืองของตัวเองก็พบเมืองของคนอื่นอยู่ไม่ไกลนัก เมืองนั้นเองก็กำลังก่อร่างสร้างตัวเช่นเดียวกับเมืองคิวเนสของข้า ขณะที่ข้ากำลังเพลินกับสภาพเช่นนี้ ขุนพลของข้าที่เพิ่งกลับมาจากการปราบพวกคนเถื่อนก็เดินเข้ามารายงานผลของรบล่าสุด...
"ทหารของเราเสียชีวิตไปหนึ่งนาย"
เป็นคำรายงานที่แลดูเป็นความสูญเสียอันน้อยนิด แต่หากว่าเมื่อคิดถึงการสู้รบที่ผ่านแล้วนับว่าเป็นรายงานที่น่าแปลกใจมาก ในเมื่อตลอดระยะเวลาที่ผ่านมานั้น เราไม่เคยต้องสูญเสียกำลังพลในการรบกับเจ้าพวกคนเถื่อนเหล่านั้นเลย เกิดอะไรขึ้น
"พวกคนเถื่อน มันพัฒนาเมืองของมันให้มีความมั่นคงแข็งแรงมาก ทำให้กองกำลังของเราเข้าโจมตีเมืองของพวกมันลำบากยิ่งขึ้น ข้าขอแนะนำให้ท่านเพิ่มขนาดกองกำลังของเราให้มากกว่าที่เป็นอยู่ในตอนนี้"
ขณะนั้นเอง ณ เมืองของคนอื่นที่อยู่ไม่ไกลจนสังเกตเห็นได้ ปรากฏกองทหารเดินออกมาจากเมืองนั้น
การพัฒนาเมือง ความจำเป็นในการเพิ่มกำลังทหาร และ เมืองที่อยู่ใกล้ ๆ เมืองของตัวเอง
ข้าเริ่มมีเรื่องกังวลภายในใจเสียแล้ว

palofamiry2
29 เม.ย. 53​

แก้ไขล่าสุด:

DeletedUser

Guest
เป็นการแต่งเรื่องที่ดีมากครับ ขอบคุณที่แบ่งปันครับ รออ่านอยู่ครับๆๆๆ ^^

palofamily2

Member
คะแนน react
0
ขอบคุณ Peace ที่แสดงความคิดเห็นครับ :)

บันทึกที่ 3 การตัดสินใจในห้องทำงาน
ณ ที่ทำการหมู่บ้าน ภายในห้องทำงาน ข้านั่งอยู่ตรงโต๊ะที่มีเอกสารคำเชิญให้ร่วมเป็นเผ่าเดียวกันจากเมืองต่าง ๆ ข้าได้รับเอกสารพวกนี้มานานพอสมควรแล้ว แต่ยังไม่ได้ตอบกลับ... การที่ข้าไม่ตอบกลับนั้นเป็นเพราะข้ารู้สึกว่าการตัดใจเข้าร่วมเผ่าใดเผ่าหนึ่งนั้น เป็นการทำลายแนวทางของตัวเองที่ตั้งใจว่าจะเน้นพัฒนาเมืองของตัวเอง ซึ่งถ้าเข้าร่วมเผ่าใดแล้ว ข้าอาจจะเข้าไปยุ่งกับเรื่องของเผ่ามากเกินไปก็ได้ แต่ข้าก็ไม่รู้ว่าจะเป็นเช่นนั้นจริงหรือไม่ เพราะคำเชิญเหล่านี้ก็ไม่ได้แจ้งรายละเอียดใดให้ข้าตัดสินใจไปมากกว่าสองคำคือ "ยอมรับ" หรือ "ปฏิเสธ"
"รายละเอียดน้อยเกินไป ข้าควรที่จะปฏิเสธดีกว่า"
ในที่สุดข้าก็ตัดสินใจจนได้ ข้าเริ่มเขียนคำปฎิเสธลงในเอกสารคำเชิญเหล่านั้น เมื่อเขียนหมดทุกแผ่น ข้าก็ให้คนของข้าส่งกลับไปยังเมืองที่ส่งเอกสารแต่ละฉบับนั้น
วันต่อมา ข้าได้รับข่าวของเมืองญาติของข้าได้ยอมเข้าร่วมกับเผ่าหนึ่งไปแล้ว สาเหตุมาจากที่เมืองของญาติถูกรอบด้วยเมืองสมาชิกของเผ่านั้น ญาติของข้าจึงคิดว่าเป็นการดีกว่าที่จะตอบตกลงเข้าร่วมเผ่านั้น เพื่อที่จะรักษาเมืองของตนไว้
ทั้งที่ข้าเพิ่งตัดสินใจไปแล้ว แต่ข้าก็เริ่มกังวลอีกครั้ง...

palofamiry2
1 พ.ค. 53​

palofamily2

Member
คะแนน react
0
บันทึกที่ 4 การรุกราน
ข้าคิดว่าประกาศนโนบายที่มีอยู่นั้น ไม่ดีพอที่จะรับมือเหตุการณ์ในวันข้างหน้า เพราะประกาศฉบับเดิมมีลักษณะเหมือนไม่รับความสัมพันธ์จากผู้อื่น จึงร่างประกาศใหม่ เพื่อให้มีการเปิดรับความสัมพันธ์กับผู้อื่น และแสดงเจตนารมณ์ให้ชัดเจนยิ่งขึ้น พร้อมกับที่ข้าได้วาดตราประจำเมือง และตั้งชื่อเต็มของเมืองที่มีการแสดงเจตนารมณ์ด้วย

หลังจากนั้น ข้าได้เข้านอน แต่ตื่นขึ้นมาในตอนกลางคืน เพราะมีรายงานด่วนเข้ามาคือ
"เราสังหารพลสอดแนมได้คนหนึ่งครับ"
ข้าตื่นตัวขึ้นมาทันที เมื่ออ่านรายงานแล้วจึงพบว่าเมื่อตอนหัวค่ำ มีพลสอดแนมจำนวน 20 คน เข้ามายังดินแดนของเรา หลังตรวจสอบจึงพบว่ามาจากเมือง 01 Start ของ SBITOU05 แห่งเผ่า Secret order Assassin และทางเราได้สังหารพลสอดแนมไปหนึ่งคน แต่อีก 19 คนหนีรอดไปได้ ตอนนี้ข้าหวังว่าเรื่องนี้จะไม่กลายเป็นเรื่องใหญ่โตในภายหลัง

ข้าคิดผิด เมือง 01 Start ส่งกำลังเข้ามาตีเมืองของข้าหลังจากเหตุการณ์นั้นไม่นาน ข้าสูญเสียทหารรักษาเมืองไปมากกว่าครึ่ง แม้จะรักษาเมืองไว้ได้ก็ตาม แต่ฉะนั้นแล้วนี่คือการเริ่มต้นของสงครามงั้นหรือ ข้าไม่ต้องการสงคราม จึงรีบส่งข้อความถึง SBITOU05 ให้หยุดการโจมตีเช่นนี้ ข้าหวังว่าจะได้รับการตอบรับที่ดี
ข้าหวัง...

palofamiry2
เจ้านครอิสระคิวเนส
6 พ.ค. 53​

tonyfang

คะแนน react
0
สนุกดีคับ

อ่านเพลินดีนะคับสนุกดี คุณ คิวเนส มีวาดการ์ตูนประกอบ ลายเส้น สวยใช้ได้คับ ไว้ถ้ามีเวลาว่าง ก็มาเขียนต่อนะคับ

ได้รู้ความเป็นไป เป็นมาของเมือง จากการที่นาย copy จากข้อความจริง มาลง ทำให้ เหมือนได้ติดตามเมืองๆ นึงจริงๆ ไม่ใช่แต่งแบบมั่วๆ ครับ

DeletedUser

Guest
โห ท่านเอาเรื่องจริงมาแต่งเรื่องหรือนี่

ช่างใจกล้าดี เสียจริงนะ

ข้าน้อยนับถือท่าน ในความกล้าหาญของท่านมาก ที่เปิดเผยข้อมูลของท่าน

แต่ก็ ควรระมัดระวัง การถูกรุมโจมตี ละกัน

ปล. ให้กำลังช่วย แต่งเรื่องต่อไปนะครับ
ปล2. การเปิดเผยข้อมูลของตนอง ย่อมเปิดช่องว่างของผู้ไม่หวังดี เข้าทำลาย

และสุดท้าย ขอให้แต่งเรื่องต่อไปอีก

LaGANN

คะแนน react
0
อ่านสนุกมากๆเลยครับ

เป็นกำลังใจให้เขียนต่อไปนะครับ

แต่ระวังเรื่องการเปิดเผยข้อมูลของตัวคุณด้วยระวังโดนผู้ไม่หวังดีทำร้ายนะครับ

ป.ล.ผมไม่ได้บังคับให้ปกปิดข้อมูลนะครับขึ้นอยู่กับตัวคุณเองครับ

ป.ล.2รออ่านบันทึกต่อไปอยู่นะครับสู้ๆ

DeletedUser

Guest
นึกว่าตอนใหม่มา

สะอีก แหะๆๆ รออยุ่นะ

palofamily2

Member
คะแนน react
0
มีคนเข้ามาอ่านมากขึ้นแล้ว ทั้งรู้สึกยินดีและเกร็งเลยครับ

บันทึกที่ 5 เอกสารในมือ
"สนใจมาเข้าเผ่าผมไหมครับ ?"
นั่นคือข้อความท่อนแรกของเอกสารในมือข้า เอกสารนี้ถูกส่งมาหลังจากเหตุการณ์รุกรานไม่นาน และข้อความท่อนแรกได้บอกเป้าหมายของเอกสารนี้ไว้แล้ว หากเป็นก่อนหน้านี้ ข้าคงไม่ลังเลนักที่จะปฏิเสธ แต่ครั้งนี้แล้ว ข้ากลับทำเช่นนั้นไม่ได้ เมื่อความประมาทตัวข้าเองทำให้ชีวิตของเหล่าทหารรักษาเมืองเสียชีวิตจำนวนมาก สร้างความโศกเศร้าและอกสั่นขวัญแขวนให้กับประชากรในนครอิสระคิวเนสแห่งนี้ และหากยังไม่ได้รับการตอบรับจากผู้รุกราน ความรู้สึกนี้คงจะดำเนินต่อไป
"ท่านทำหน้านิ่วคิ้วขมวดแบบนั้นมานานมากแล้วนะขอรับ"
"อ๊ะ เอ้อ"
เสียงหนึ่งทำให้ข้ารู้สึกตัวขึ้นมาจากความคิด
"ท่านกลุ้มใจกับเอกสารจากท่าน Peace แห่งเผ่า Thai ในมือนั่นหรือขอรับ"
"ใช่แล้วล่ะ ท่านรอง ข้ารู้สึกว่าการตอบตกลงจะทำให้ข้าเสียเป้าหมายของตัวเองไป แต่ถ้าปฏิเสธจะทำให้ข้าปกป้องเป้าหมายของตัวเองไว้ไม่ได้"
"... ข้าว่าท่านคิดในแง่ร้ายมากเกินไป นี่เป็นการเจรจาไม่ใช่การยอมจำนนนะขอรับ และการเจรจาก็หมายความว่าเราสามารถที่จะเพิ่มเงื่อนไขของเราเข้าไปได้เพื่อที่จะรักษาผลประโยชน์ของเรานะขอรับ"
ข้าหยุดคิดสักครู่หนึ่ง
"นั่นสินะ ฮะฮะ"
ข้ารู้สึกตลกกับตัวเองเหลือเกินที่เอาแต่จ้องเอกสารฉบับหนึ่งจนแทบจะทานมันเข้าไปด้วยซ้ำ และตอนนี้ข้ารู้แล้วว่าควรจะตอบรับเอกสารนี้เช่นไร

หลังจากนั้นนครอิสระคิวเนสก็ได้เข้าร่วมเป็นส่วนหนึ่งของเผ่า Thai และข้าหวังว่าการทำเช่นนี้จะช่วยรักษาเมืองแห่งนี้ไว้ได้
ข้าหวัง...

palofamiry2
เจ้านครอิสระคิวเนส
7 พ.ค. 53​

pongzawa

คะแนน react
0
ท่าน คิวเนส สุดยอด ดำเนินเรื่องประทับใจมาก อยาก ยืนได้ด้วย ขา ตัวเองจัง
แล้วท่านคิวเนสอยู่ทวีปไหนละ

palofamily2

Member
คะแนน react
0
ท่าน pongzawa มีวิธีค้นหาตำแหน่งผู้เล่นอื่นด้วยคำสั่งในเกมที่คำสั่งชื่อว่า "อันดับ" ที่อยู่แถบข้างบนนะครับ

elderq

Member
คะแนน react
0
วาดรูปได้อารม์เข้ากับยุคมากครับ ชอบๆมาต่อไวๆนะครับ

DeletedUser

Guest
ชื่นชมคับต่อเรื่องจากเรื่องจิงแนบเนียนมากจะติดตามต่อไป

จาก(ชนเผ่า_LuanLarm)l2

บน