ระบบสหภาพ

• ผู้เริ่มกระทู้ Vongola Family
  • เริ่มวันที่

DeletedUser

Guest
สำหรับเผ่าหนึงนั้นอาจจะมีสหภาพอยู่และผมคิดว่า ควรมีระบบสหภาพ ซึ่งจะเป็นระบบที่จะช่วยในการบริหารสหภาพนั้นๆครับ
ซึ่งผมคิดว่าระบบควรจะเป็นดังนี้นะครับ

1 ตกลงว่าเผ่าไหนรวมกันเป็นสหภาพ โดย สหภาพหนึ่งต้องมีเผ่าหลัก เผ่าเดียว เป็นศูนย์กลาง
2 จะมีฟอรัมเฉพาะเชื่อมในสหภาพ
3 สีในแผนที่ เผ่าที่อยู่ในสหภาพจะเป็นสีน้ำเงินหมดไม่ว่าจะเผ่าไหน
4 จะสามารถใช้แผนการเข้ายึดครองร่วมกันได้ โดยมีเผ่าหลักกำหนดกฎเกณฑ์
5 มีรายงานข่าวสาร การประกาศสงครามของเผ่าต่างๆในสหภาพ และการประกาศสงครามของสหภาพ โดยผู้ที่จะประกาศสงครามของสหภาพคือ เผ่าหลัก
6 มีการเสนอแลกเปลี่ยนทรัพยากรภายในสหภาพขึ้นก่อน เผ่าอื่น

ข้อดี
เวลาจะจบเวิล์ดจะง่ายกว่าเวิล์ดปกติ
จะทำให้สนุกสนานมากขึ้น
ข้อเสีย
เป็นระบบที่ยุ่งยากซับซ้อน ควรจะมีเวิล์ดทดลองก่อนเวิล์ดหนึ่ง

DeletedUser

Guest
ผมก็คิดเหมือนกันเเต่ทำไมเราผมอยากให้เปลี่ยนเป็นสีเขียวสำหรับเผ่าที่มีสหภาพ
เเล้วทุกเผ่าจะต้องมีสีเขียวดีกว่าไหมครับงั้นก็ลองทดลองเวิล7เลยสิครับ
ป.ล.ผมก็อยากให้มีมาก

DeletedUser

Guest
อืม
ดีครับระบบสหภาพ
แต่ผมคิดว่าสีแดงดีกว่านะครับ
มันแจ๊ดดี
อิอิ

DeletedUser

Guest
เหอๆ
การเมืองไปแล้วครับพี่น้อง
สหภาพ
สีเหลืองดีกว่า
:p

samuraimusic

Member
คะแนน react
0
เรื่องระบบสหภาพเราเห็นด้วยอย่างยิ่งครับ เพราะมีผลต่อการจบเวิลด์ กล่าวคือสามารถใช้สหภาพครองเวิลด์แทนที่จะใช้เผ่า ๆ เดียวได้
ต่อมาคือทำให้สามารถสร้างเอกภาพที่ชัดเจนได้ บริหารจัดการได้และเป็นสหภาพที่แท้จริงไม่ใช่แต่ในนามอย่างปัจจุบัน
เราว่าหาก จขกท. อธิบายอย่างละเอียดได้ก็คงมีคนเห็นด้วยไม่น้อย

DeletedUser

Guest
มันยังเป็นแค่ความคิดอยู่ครับ ยังไม่เป็นโครงการ
แต่ถ้าใครคิดอะไรได้อีกก็โพสลงบ้างนะครับ

DeletedUser

Guest
มันก็น่าจะทำอะนะเเต่คงใช่งบมาก

DeletedUser

Guest
ไม่หรอกครับ ผมว่าใช้งบไม่มาก แต่คงใช้เวลาและการทำทดสอบผมสมควร

DeletedUser

Guest
มันไม่น่าสนใจอ่ะครับอย่างนี้มันทำให้ผู้เล่นมึนขึ้นอีกเเล้วก็เลิกไปเป็นจำนวนมาก

DeletedUser

Guest
ครับ ผู้เล่นอาจเลิกเล่นไปมาก แต่ลองคิดดีๆครับ ถ้าผู้เล่นเขาไม่อ่านวิธีเล่นก่อน หรือ รู้วิธีเล่น เขาก็ไม่สมควรจะมาเล่นเกมส์นี้หรอกครับ ถึงเล่นได้ ก็เป็นแค่ลูกกระจ๋อก เผ่าเราต้องการนักรบ ไม่ใช่ลูกกระจ๋อกที่ตามหน.เผ่าไป

DeletedUser

Guest
คุณก็ได้เปรียบสิครับเสนอเเล้วก็รู้หมดเเบบสบาย ที่สำคัญถ้ามันเป็นเเบบนั้น
ก็ต้องมีผู้เล่นน้อยลงเมื่อถึงฤดูกาลที่เราใช้ขวาน5000ชนะดาบ4000ไม่ได้
ก็เริ่มเครียดเพราะฤดูกาล พอเราน้อยลงก๋ไม่ค่อยฮิต เเละจะเเทบไม่มีใคร
เติมเลย(เติมไปเจอฤดูนี้ก็เลิกทันทีทันใด) เเล้วบริษัทก็ล้มลง
เเล้วเกมนี้ก็จะหายไปในไม่กี่วัน
ป.ล.เวอร์ไปป่ะ

DeletedUser

Guest
ผมขอถาม 2คำถามครับ ข้อ1 คุณรู้หรือผมเคยเสนออะไรไป และ ข้อ2 ผมเสนอเป็นแบบที่เขาคิดได้เองครับ

ปล.ถ้าคุณอยากรู้คุณไปหาในกระทู้ในนี้อันเก่าๆเองครับ

DeletedUser

Guest
ผมดูมาเยอะเเล้วครับ(ช่วงว่างจัด ทหารตายเกือบหมดเมือง)ดูจนลืมจะหมดอยู่เเล้ว มีทั้งเสนอ
ฤดูร้อน ฤดูฝน ฤดูหนาว ทั้งที่ความจริงทางด้านโน่นมี4ฤดู
เเล้วมีทั้งเสนออะไรอีกหว่า?คิดเเป๊บนึง อืม มีทั้งเสนอเกี่ยวกับ
พันธมิตรถ้าเลิกกันให้ตีกันหลัง....................อะไรหว่า?
ส่วนใหณ่เเล้วคุณจะชอบทำระบบที่ยุ่งยากครับมีปืนใหญ่
เเล้วก็เยอะจัด
ป.ล.ขอโทษที่ความจำไม่ดี ดีเเต่วิเคราะห์

DeletedUser

Guest
ฤดูกาล ผมเสนอไปว่า ฤดูร้อน ฤดูฝน ฤดูหนาว (ยึดตามหลักประเทศเรา ถ้าประเทศอื่น ก็ฤดูอีกแบบฤดู ) โดย แต่ละ ฤดูจะมีโบนัส พิเศษเช่น ฤดูร้อน ผลผลิตลดลง 10เปอร์เซนต์ ฤดูฝน ผลผลิดเพิ่ม 10เปอร์เซนต์ ฤดูหนาว การฝึกทหารช้าลง 10เปอร์เซนต์ อะไรประมาณนี่ ผมไม่เคย เสนอให้ ทหารกองไหนตีกองไหนได้ในฤดู นะครับ จำไว้ด้วย

ส่วนเรื่องปืนใหญ่ หรือพลต่าง ผมเสนอแนะ ซึ่งมันไม่ส่งผลต่อความสมดุลต่อเกมส์แต่อย่างใด
ปืนใหญ่ ทำลายพวกเครื่อง ไว้ป้องกัน
พลหน้าไม้ ทุกอย่างเหมือนพลธนู แต่พลังป้องกัน ม้า กับคน สลับกัน ไว้ป้องกัน
รถเกวียน ไว้เพื่ิให้ค้าขายเร็วขึ้น

DeletedUser

Guest
ผมจำได้เเค่ฤดูกาลเพิ่มได้10%ลด10%ผมจำได้เท่าลืมหมดเเล้วเพิ่มอะไรลดอะไร
ผมขอเสนอว่ามันยังไม่ดีอยู่ดี ถ้าถึงฤดูเพิ่ม10%พวกปล้นก็ได้เปรียบซิครับ
ลด10%พวกปล้นก็ได้เปรียบอยู่ดี ช้าลง10%พวกปล้นก็ได้เปรียบเหมือนเดิม
สาเหตุ
พวกปล้นไม่จำเป็นต้องใช้ตัวผลิตมากมายเเค่ปล้นเอาปล้นเอา
พวกปล้นมันก็ได้ทรัพกลับบ้านเยอะขึ้น(เหมือนเป็นที่ผลิตทรัพให้พวกปล้นอีก)
เพราะทหารปล้นมันผลิตเร็ว(หอก)

DeletedUser

Guest
มันได้เปรียบทั้ง 2ฝ่ายครับ ลองคิดดูๆดี คนที่รับ ก็ได้เปรียบครับ ยิ่งฤดูเพิ่ม ทหารยิ่งมากครับ ฤดูลด ทหารรุกก็ได้เปรียบครับ ฤดู สร้างทหารช้า มันก็เสียเปรียบทั้งคู่ครับ คุณลองคิดดี ส่วนปล้น ปล้นคือ ม้าเบา เป็นสายรุก มันแน่อยู่แล้วครับ ว่าปล้นมันได้เปรียบ เพราะเกมส์มาสร้างมาให้อย่างนั้น ยิ่งถ้าปล้นมากก็ได้มาก มันไม่สำคัญเรื่องฤดูกาลหรอกครับ

DeletedUser

Guest
เเล้วฤดูนี่มันน่าเบื่อนะครับมันมึนเล่นเพลินเดี๋ยวลืมว่าเปลี่ยนฤดูเเล้วอีก

DeletedUser

Guest
ผมว่าน่าสนุกและน่าตื่นเต้นนะครับ

ยังไงลองมาโหวตกันครับ ใครเห็นด้วย เรื่องฤดูให้ กด t ใครไม่เห็นด้วย ให้กด f ครับ

t

บน