สัจจะในหมู่โจร

DeletedUser

Guest
กิล ms-13 กิลแห่งสตอเบอร์รี่

เรื่องของเรื่องมีสมาชิก ms-13 ตนหนึงนามว่า zzz2000 ส่งม้ามาสอดแนมเรา เราก็งงว่าอยู่ตั้งไกลมาไมเคยไปทำอะไรให้หรือไง เลยส่งจดหมายไปถามว่าส่งม้ามาสอดแนมเราทำไม

zzz2000 วันที่ 16.07. เวลา 20:27
หัวเผ่าเราสั่งมาให้เราจัดการนาย ไม่อยากทำแต่ก็ต้องทำเพื่อน โทษที
รักษาเมืองให้ดี เราจะจัดการพร้อมกันทุกเมืองเลย ต้านได้ก็ถือว่าแน่ล่ะ เอาม้าเหล็กออกมาเยอะๆ ไม่งั้นพังหมดแน่

xsmith วันที่ 16.07. เวลา 20:31
แล้วทามไมต้องเป็นผมอ่ะ

ที่อื่นก้อเยอะเเยะไม่ช่ายหรอ

หรือเค้าตีแต่กิลเล็กๆ ไม่กล้ากับกิลที่ใหญ่กว่า

ที่ผมพูดมานจิงป่าว

zzz2000 วันที่ 16.07. เวลา 20:36
แล้วนายจะให้เราทำไงล่ะเพื่อน นายไปขอโทษเขาสิ ไปว่าอะไรเขาไว้น่ะ

zzz2000 วันที่ 16.07. เวลา 20:36
เราไม่ได้อยากทำเลย ให้ตายเถอะ

xsmith วันที่ 16.07. เวลา 20:44
เราไปว่าไรไวหรือ

งง ผมว่ามันเป็นข้ออ้างมากกว่ามั้ง..

เรานี่นะไปด่าเค้า

ชื่อยังไม่รู้จักเลย อีกอย่างนะ

เล่นมากว่าจะได้ขนาดนี้

คิดเอาเองแระกัน

ว่าเราจะไปมีปัญหากับเผ่าใหญ่กว่าเนี้ยนะ

แล้วเราด่าเค้าว่าไรฝากไปถามหัวหน้าด้วยนะ

zzz2000 วันที่ 16.07. เวลา 21:07
เราจะเสนอทางรอดให้นะ เราจะยกทัพไปตีนาย นายก็โยกทหารหลบไปอยู่เมืองอื่นก่อน แล้วเราจะเสนอหัวหน้าว่าเสียทหารเยอะมาก ขอเวลาซักพักจะตีให้ใหม่ ช่วงเวลานี้นายก็รีบผลิตขุนนางแล้วก็ไปยึดเมืองใกลๆ เห็นด้วยตามนี้มั้ยเพื่อน

xsmith วันที่ 17.07. เวลา 08:25
ขอบใจนะ

แต่นายอย่าเอาแมวมาได้ไหม

เราอยากรู้ว่าเราทำไรผิด

ตั่งแต่เราเล่นมาไม่เคยไปดีกิลนายเลยนะ

นายถามหัวหน้ากิลให้หน่อยว่าเราไปทำอะไรให้

ถึงไม่พอใจเรา เราอยากรู้

ถึงนายมาตีเราซะพังเราคงไม่เล่นแล้ว

ท้อ สร้างซะนาน มาโดนทำลาย

zzz2000 วันที่ 17.07. เวลา 11:51
เราจะเอาไปทุกอย่างๆละตัว ไม่งั้นคงตกแต่งบัญชียาก นายก็โยกหลบเถอะ ไม่เป็นไรหรอก

xsmith วันที่ 17.07. เวลา 11:55
ตั้งแต่เล่นมานะ นายนี่ โคตรดีเลยอ่ะ

นายอายุเท่าไรอ่ะ

ตอบได้ป่ะ มีความคิดเป๋นผู้ใหญ่ดี

ขอบคุณจากใจนะครับ

zzz2000 วันที่ 17.07. เวลา 11:58
เรา 32 แล้วเพื่อน

xsmith วันที่ 17.07. เวลา 12:11
จะให้เราโยกหลบยังไง

ให้เอาทหารอออกหมดเลยหรอ

เพราะช่วงที่ผมไม่อยู่ ไปราชการต่างจังหวัด

แฟนผมจะเล่นให้

ช่วยบอกด้วยนะครับ

ขอบคุณมากครับพี่

zzz2000 วันที่ 17.07. เวลา 12:14
เราว่าจะส่งตอน บ่ายโมงจะถึงก็ห้าทุ่ม จะโยกตอนใหนก็แล้วแต่ ขอให้ออกก่อน 5 ทุ่มพอเพื่อน แล้วรีบผลิตขนุนนางไว้ล่ะ จะได้ออกไปอยู่ใกลๆ

zzz2000 วันที่ 17.07. เวลา 12:16
เอาทหารออกหมดเลย จะเหลือไว้บ้างก็ได้ เอาไว้ดูแลเมือง แต่เราก็อยากให้เอาออกนะ ไม่อยากเสียทหาร ตัวเดียวก็เสียดาย

xsmith วันที่ 17.07. เวลา 12:18
คือตกลงนายจะมายึดเมืองเราใช่ไหมครับ

จะได้รู้ เพราะคงไม่ผลิตแล้วหละครับมันเสียเวลาเล่น

กว่าผมจะโต มันเหนื่อย ครับ

zzz2000 วันที่ 17.07. เวลา 12:22
เราจะส่งทหารไปตี ไม่ได้จะยึด แต่จะส่งไปอย่างละตัว เพื่อให้ได้รายงานมา แล้วเราจะเอารายงานนั้นมาตกแต่งว่าเสียทหารเยอะ เพื่อส่งให้หัวหน้าดู ย้ำ ไม่ได้จะยึดหรอกเพื่อน

zzz2000 วันที่ 17.07. เวลา 12:46
ไปแล้วนะเพื่อน

เราก็คิดว่านาย ZZZ2000 เป็นคนดีแหะ เห็นตั้งชื่อว่าทูตสวรรค์ แต่สุดท้ายสิ่งที่ส่งมาโจมดีเรา

http://image.ohozaa.com/show.php?id=f5e00bf3b5ed271be2c905287ad41eff
http://image.ohozaa.com/show.php?id=ac1862be9edff2cada6e7c223a006522
http://image.ohozaa.com/show.php?id=21d86cbf0f095ab949755d39d1256e34
http://image.ohozaa.com/show.php?id=cf9026c67a27569d89fe1c7d334e1869

นี่หรือส่งมาอย่างละตัวมามืดฟ้ามัวดินเลย สงสัยตกเลข เพราะการศึกษาต่ำ วาจาสัตย์ไม่มี สตอเบอร์รี่ยังเรียกพ่อเลย อายุของนาย zzz2000 ก็ไม่ใช่น้อยและนะแต่ทำตัวไม่เป็นผู้ใหญ่แต่เป็นเกรียนดีๆนี่เอง มีลูกหลายคงสอนไม่ได้เพราะตนเองยังเป็นแบบอย่างไม่ดีเลย ไม่มีสามัญสำนึก เชื่อถือไม่ได้ และสาเหตุที่เราไปด่ากิลคุณก่อนเอาหลักฐานมาโชว์ด้วย อย่ามากล่าวหา มันไร้สาระสิ้นดีและอย่ามาเรียกเราว่าเพื่อนเราไม่เคยมีเพื่อนสันดารแบบนี้ บุคคลใด ผู้พูดจาหยาบคายเป็นนิสัย แต่มีความจริงใจ เป้นสันดาน ย่อมดีกว่า บุคคลที่พูดด้วยคำสุภาพ แต่ใจจริง เพียงแต่จะแค่ใช้ประโยชน์ เมื่อหมดประโยชน์แล้วก็ทิ้งขว้างไม่ใยดี
บุคคลที่กล่าวถึงในที่หลังนี้ สมควรอย่างยิ่งที่จะได้รับการประฌาม
หากระโปรงมาสวมซะเป็นชายซะเปล่าเสียชาติเกิดจริงๆ

เรารู้มันเป็นเพียงแค่เกมสงครามที่มีการกระหายเอาชนะเป็นธรรมดาแต่เกมมันก็ควรมีความจริงใจ มีจิตสำนึกซะหน่อย รักษาวาจา ถ้าไม่คิดที่จะทำตามคำที่ตนพูดก็สู้อย่ามาพูดไว้ดีว่า มาโจมตีอย่างเดี่ยวดีกว่า เพราะนี่เป็นเพียงแค่เกมยังหลอกลวงแบบนี้แล้วชีวิตจริงจะไม่เป็นเหมือนกันหรอ ประเทศชาติจะเจริญขี้นได้อย่างไรในเมื่อมีคนหนักแผ่นดินอยู่

ปล. ไม่มีคำหยายคายกรุณาอย่าลบกระทู้นี้ ต้องการให้เป็นบทเรียนต่อคนอื่นๆ
เรามันโง่เอง

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล:

DeletedUser

Guest

"นี่ไม่ใช่การแข่งกีฬา แต่เป็นการทำสงคราม"
นะครับ

DeletedUser

Guest
แค่ส่งทหารมา ก้อไม่คุยแล้วครับ สวนก่อนเคลียร์ทีหลัง

นอกจากยึดเมืองใหม่ อันนี้คุยกันได้

DeletedUser

Guest
นี่คือเกมสงคราม มันคือกลอุบายของเขา ควรเข้าใจในเกม แต่คำพูดของคุณไม่เหมาะนะครับ ในนี้มีเยาวชนมากมายแต่คำพูดคุณแต่ละคำรุนแรงพอสมควรนะครับ คุณควรอ่านกฎของเกมด้วย และเล่นเกม เข้าถึงเกม ถ้าคุณอยู่สมัยกลาง สงคราม กลอุบายในเกม หลอกล่อศัตรู
แม้แต่ในชีวิตจริงธุรกิจคือสงคราม

DeletedUser

Guest
เหนือคำบรรยาย เขาใช้เทคนิคได้ยอดเยี่ยมครับ หายาก

DeletedUser

Guest
เป็นผม ผมจะบอกเขาว่า
"นายๆ ช่วยด้วย เรากำลังโดนxxxxxxโจมตีใส่ ช่วยส่งทหารสายป้องกันที่นายมีมาสนับสนุนหน่อยสิ แล้วเราจะตอบแทนด้วยแร่เหล็กจำนวนxxxxxx"
แล้วตอนที่เขาส่งทหารมาสนับสนุน เราก็ส่งขุนนางสวนไปยึดซะ

ผมไม่สงวนวิธีนี้นะ ใครจะเอาไปใช้ก็ได้ ไม่ว่ากัน :cool:

DeletedUser

Guest
เป็นผม ผมจะบอกเขาว่า
"นายๆ ช่วยด้วย เรากำลังโดนxxxxxxโจมตีใส่ ช่วยส่งทหารสายป้องกันที่นายมีมาสนับสนุนหน่อยสิ แล้วเราจะตอบแทนด้วยแร่เหล็กจำนวนxxxxxx"
แล้วตอนที่เขาส่งทหารมาสนับสนุน เราก็ส่งขุนนางสวนไปยึดซะ

ผมไม่สงวนวิธีนี้นะ ใครจะเอาไปใช้ก็ได้ ไม่ว่ากัน :cool:

ถ้าเขาไม่สนใจจะช่วยล่ะ? :p

napadol01

คะแนน react
0
ถึงไม่พอใจเรา เราอยากรู้

ถึงนายมาตีเราซะพังเราคงไม่เล่นแล้ว

ท้อ สร้างซะนาน มาโดนทำลาย

- -* บ้านผมเคยโดนรุมตี จนฟาร์ม เหลือ1 ยัง สู้ต่อจนรอดจากการรุมมาได้
นี้คือเกมส์คุณยังท้อขนาดนี้ ชีวิต จริงคุณอย่าไปทำอะไรเลย การทำงานมันก็เหมือนสงคราม นะขนาดเกมส์ ไม่มีผลได้เสีย ในชีวิต ยังท้อได้ขนาดนี้ ชีวิต จริงคุณจะยืนในสังคมได้อย่างไร

DeletedUser

Guest
ที่คุณบอกมันก้อถูก แต่ถูกแค่ครึ่ง

คุณอย่าลืมนะชิวิตจริงกับในเกมมันแตกต่างกัน

โลกมันไม่ได้โหดร้ายอย่างที่คุณคิด

ที่คุณพูดว่า

การทำงานมันก็เหมือนสงคราม นะขนาดเกมส์ ไม่มีผลได้เสีย ในชีวิต ยังท้อได้ขนาดนี้ ชีวิต จริงคุณจะยืนในสังคมได้อย่างไร

คุณรู้ได้อย่างไร

คุณเคยสัมผัสชิวิตการทำงานแล้วหรอ

คุณเคยล้มลุกคลุกคลาน แล้วคุณสู้ชิวิตเหมือนผมแล้ว หรอ

และคุณประสบผลสำเร็จในชิวิตเหมือนผมแล้ว หรอ

คุณมี บ้าน รถ เงิน มีทุกอย่างเป็นของตัวเองแล้วหรอ

สำหรับในเกม ผมอาจจะมีเวลาน้อย

ผมจะเอาเวลาที่ไหนไปสู้กับคนบางคนที่นั่งอยู่แต่กับหน้าจอ

แบมือขอเงินพ่อแม่ไปวันๆ (เฉพาะบางคนหรือส่วนใหญ่)

ก็ใช่อยู่ในเกมผมอาจจะสู้พวกคุณไม่ได้

ผมสู้ไม่ได้ผมยอมรับ ผมไม่ต้องการทะเลาะ

สาเหตุที่ผมเขียนกระทู้นี่ขึ้นมาเพราะต้องการ

สื่อคำว่า สัจจะ เท่านั้นเอง

napadol01

คะแนน react
0
ท่าผม ไม่ ได้ ทำงานอยู่ในสงัคมผมไม่พูดหรอก ที่คุณ พูดไปมีบ้านมีรถ
สมบัติ ติดตัวมาจากตระกูลหรือ เปล่า ตอนเด็ก ตั้งแต่ ประถม ผมช่วยพ่อแม่ขายของในตลาดมาตลอด จน จบ มปลาย เป็นคนเข็นผักผมก็เคย
ผมเคย เรียนต้องออกจากมหาลัย ตอนปี2 ออกมาทำงาน
ตอนนี้ ผมจบ ราม ผม เป็นเจ้า ของธุรกิจแผง ขาย ปลา ในตลาด ผม มีบ้าน มีผมมีรถ ที่ผมหามาเอง แต่ก่อนผมจะมีวันนี้ ก่อนผมจะได้เป็นเจ้าของ ผม ต้อง ทำงาน ตื่นตี2 นอน 2ทุ่มครึ่ง
แล้วที่ผมพูด นะ จริงเลยว่าการทำงานเหมือนสงคราม มันจริง ชีวิต จริงมัน ไม่สวยหรูหรอก ท่าไม่เคยสัมผัสผมไม่กล้า พูดหรอก

โลกในชีวิต จริงกับเกมส์แตกต่างกันถูก แต่ที่เหมือนกันคือ ชีวิต จริง มัน ไม่เริ่ดหรูและง่ายเหมือนใน เกมส์
ที่ผมสื่อตอนแรก ว่า... คุณอย่าท้อ ท่าคุณคิดว่าแค่เกม เล่นสนุก คุณก็เริ่มเมืองใหม่ ก็แค่นั้นเอง

napadol01

คะแนน react
0
ท่าผม ไม่ ได้ ทำงานอยู่ในสงัคมผมไม่พูดหรอก ที่คุณ พูดไปมีบ้านมีรถ
สมบัติ ติดตัวมาจากตระกูลหรือ เปล่า ตอนเด็ก ตั้งแต่ ประถม ผมช่วยพ่อแม่ขายของในตลาดมาตลอด จน จบ มปลาย เป็นคนเข็นผักผมก็เคย
ผมเคย เรียนต้องออกจากมหาลัย ตอนปี2 ออกมาทำงาน
ตอนนี้ ผมจบ ราม ผม เป็นเจ้า ของธุรกิจแผง ขาย ปลา ในตลาด ผม มีบ้าน มีผมมีรถ ที่ผมหามาเอง แต่ก่อนผมจะมีวันนี้ ก่อนผมจะได้เป็นเจ้าของ ผม ต้อง ทำงาน ตื่นตี2 นอน 2ทุ่มครึ่ง
แล้วที่ผมพูด นะ จริงเลยว่าการทำงานเหมือนสงคราม มันจริง ชีวิต จริงมัน ไม่สวยหรูหรอก ท่าไม่เคยสัมผัสผมไม่กล้า พูดหรอก

โลกในชีวิต จริงกับเกมส์แตกต่างกันถูก แต่ที่เหมือนกันคือ ชีวิต จริง มัน ไม่เริ่ดหรูและง่ายเหมือนใน เกมส์
ที่ผมสื่อตอนแรก ว่า... คุณอย่าท้อ ท่าคุณคิดว่าแค่เกม เล่นสนุก คุณก็เริ่มเมืองใหม่ ก็แค่นั้นเอง

เออลืมไป เรื่อง สัจจะ ในชีวิต จริง ก็หาได้ยาก แล้วในยุคนี้ อย่าไปคิดเลยว่าในเกมส์ มันจะมีสักเท่าไหร่

tamada

คะแนน react
0
เห็นใจครับ แต่อย่าเลิกเล่นเลย สู้ต่อไปครับ เกมนี้สอนเราเยอะ

คนไม่ดีใช้กลยุทธ์ไม่ดี คนดีใช้กลยุทธ์ดี มันไม่ได้อยู่ที่กลยุทธ์ แต่อยู่ที่นิสัยคน

ขุนพลสมัยโบราณเน้นสัจจะ มีแต่โจรที่ไม่มีสัจจะ

Rampagez

คะแนน react
0
น่าเห็นใจอยู่นะครับ เพราะเจ้าตัวยังไม่รู้เลยทำไรผิด

แบบนี้ก็คล้ายๆกับตีไล่ที่กันเฉยๆ

DeletedUser

Guest
ผมรู้แค่ว่าคน bulbul มาขอให้ Ms~13# ช่วยตี xsmith

ส่วนคุณเคยทำอะไรกับ bulbul ไว้หรือเปล่าผมก็ไม่รู้หรอกนะ เพราะผมไม่ใช่คู่กรณี

ผมก็เป็นคนนึงที่อยู่ใน Ms~13# ที่ได้เห็นข้อความที่คุณคุยกับ jonata107 แต่ไม่รู้ว่าคุณคุยอะไรกับ bulbul ไว้เท่านั้น

ส่วนเรื่องการวิจารณ์ข้อความของคุณ ผมไม่ขอวิจารณ์ เพราะว่าผมเป็นคนนอก รับรู้การเจรจาแต่ไม่ยุ่งเกี่ยว

แต่ถ้าคุณเหมารวมทั้งเผ่า มันไม่เหมาะสมครับ เพราะเกมนี้คือเกมสงคราม เป้าหมายคือการยึดครองเพื่อความแข็งแกร่งของตัวเอง ซึ่งมีทั้งการสูญเสียและมิตรภาพเป็นธรรมดา

สัจจะของผมคือการเคารพในเกียรติของผู้อื่นด้วยความสุภาพ แต่ถ้าอีกฝ่ายไม่ให้เกียรติผม ผมก็คงไม่จำเป็นต้องมีสัจจะกับคนประเภทนั้นเช่นกัน

ด้วยความเคารพ

mewalone เผ่า Ms~13# ระดับบารอน

DeletedUser

Guest
ผมว่าจะไม่ยุ่งแล้ว

พออ่านแล้วแต่มันอดไม่ได้

พูดงี้ใครก้อพูดได้

ถ้าผมบอกผมเป็น ผบ.ทบ. คุณเชื่อผมไหม

ถ้าคุณเชื่อคุณก้ กระบือแล้ว :D

เอาเป็นว่าสั้นๆ

งัดหลักฐานมา พอจบ

ใครทำไรอยู่แก่ใจ

หลอกคนอื่นหลอกง่ายแต่หลอกตัวเองหลอกยาก

ปล. คุณเคยได้ยินไหมว่า ปลาเน่าตัวเดียว ย่อมเหม็นทั้งtw:D

DeletedUser

Guest
กดหฟกด

แล้วคุณเอาทหารออกตามที่เขาขอรึเปล่าล่ะ แต่ดูจากรายงานฝ่ายเค้าก็ตายเป็นบ้านเป็นหลังเหมือนกันแสดงว่าคุณก็ไม่ได้หลงกลเขา ผมนั่งอ่านก็รู้สึกตะงิดตะงิดตั้งแต่ให้เอาทหารออกแล้วล่ะครับ แต่เห็นหัวกระทู้เขียนไว้ว่าสัจจะในหมู่โจรนึกว่าเค้าจะทำตามจริงก็ยังแปลกใจว่าคนแบบนี้ยังมีอยู่แฮะในเกมส์นี้แต่สุดท้ายก็ตามที่คาดครับ

อันที่จริงคุณน่าจะขอให้เผ่าคุณช่วยสวนเขากลับตั้งแต่ที่กำลังพลเค้ามาตายกับหมู่บ้านคุณตั้งแต่สองครั้งแรกแล้วรับรองว่าเขาต้านไม่อยู่หรอกครับ

DeletedUser

Guest
อืม...พึ่งดูรายงานเหมือนกัน สรุปก็พอๆกัน ก็ไม่ได้หลงกลอะไรกันนี่ เตรียมทัพรับไว้อยู่นี่แล้วจะโมโหอะไรกัน ผมยิ่งอยู่เผ่าโจรสลัดอยู่ด้วยมันกระทบนะนี่ครับ :p:p:p

บน