อับดุลเอ้ย

DeletedUser

Guest
ช่วยไม่ได้นะคับเผ่าใหญ่ ก็ชอบวางอำนาจเป็นธรรมดาา :d

เข้าใจผิดแล้วครับ

การเป็นเผ่าใหญ่ต้องรับผิดชอบจำนวนคนนับร้อย ถ้าไม่เด็ดขาดจริงมันจะปกครองคนไม่ได้ครับผม

DeletedUser

Guest
ก็เห็นเขาบอกว่า พอไปเจรจาก็พูดจาซะใหญ่โตนิครับผมเลยคิดว่าวางอำนาจ
เป็นเผ่าใหญ่ต้องเด็ดขาดแต่ไม่จำเป็นต้องพูดจาใหญ่โตนิครับ :mad:

bank6996

คะแนน react
0
ช่วยไม่ได้นะคับเผ่าใหญ่ ก็ชอบวางอำนาจเป็นธรรมดาา :d

เผ่าใหญ่หรือเล็ก เป็นนะครับอยู่ที่คน มากกว่า จะเล็กหรือใหญ่ ก็ที่คน พวกแย่ๆเดี๋ยวนี้มีเยอะ ปากนี้ชอบหาเรื่อง พอมีเรื่องก็ให้ช่วยแต่ไม่เคยช่วยอะไร จะรับใครเข้าเผ่าต้องดู อะครับรับมาก็มีเรื่อง

(ส่วมพวกผมนิสัยดี :d ฆ่ามัน)

DeletedUser

Guest
ก็เห็นเขาบอกว่า พอไปเจรจาก็พูดจาซะใหญ่โตนิครับผมเลยคิดว่าวางอำนาจ
เป็นเผ่าใหญ่ต้องเด็ดขาดแต่ไม่จำเป็นต้องพูดจาใหญ่โตนิครับ :mad:

บางครั้งมุมมองของคนอาจจะต่างกันก็ได้นะครับ -*-

DeletedUser

Guest
เช่น

นาย เอ พูดจาปกติ แต่นาย บี อาจมองเป็นว่าพูดวางก้าม
หรือนาย ซี พูดจาใหญ่โต แต่นาย ดี อาจมองเป็นเรื่องเล็กน้อย

ประมาณนี้ไงครับ

DeletedUser

Guest
อีกอย่างเล็กใหญ่ วัดกันที่อะไร
รับได้ 100 คนเท่ากัน
หรือ ว่าจะมี สาขา 2 สาขา 3 เพื่อความใหญ่
พูดจริงๆครับ 100 คนเอาให้รอดก่อนเถอะครับ
มากคนมากความ มี 50คน สามัคคีกัน ช่วยเหลือกัน
ให้มี 3 สาขา 300 คนก้อไม่อาจตีแตกได้ครับ

DeletedUser

Guest
ใช่แล้วครับ หัวใจของเกมส์นี้คือประสิทธิภาพของคนเล่นครับ ไม่ใช่จำนวนคน ต่อให้คนเยอะ แต่พอเกิดศึกจริงๆก็อาสากันมารบแบบเท่าหยิบมือ แบบนี้สู้เผ่าที่คนน้อยๆ แต่เล่นกันเน้นๆ ไม่ได้ครับ (แต่ถ้าในเผ่าคนเล่นเยอะ แล้วเล่นเน้นๆทุกคน แบบนี้ไร้เทียมทานครับ)

อีกอย่างมันมีสิ่งที่ไม่ควรทำ 2 - 3 อย่างในการขยายความมั่นคงเผ่าน่ะครับ

1. รับสมาชิกแบบเหวี่ยงแห (อธิบายไม่ถูก คือรับแบบใครจะมาก็มา มาจากไหนไม่รู้ แต่ขอให้มา)
2. มีสาขาลูกด้วยวิธีไปตีเผ่าอื่น หมายความว่าบังคับเผ่าอื่นให้เป็นเผ่าลูกตัวเอง (อาจโดนรวมหัวต่อต้านได้ เซิร์ฟยุโรปเคยเห็นมาแล้วครับ)

เพราะงั้นหลังจากที่เผ่าผมทำสงครามแพ้เผ่าของแบงค์ไป ตอนนี้เริ่มต้นใหม่แล้วครับ เอาแค่คนที่เชื่อมือกัน 10 กว่าคนเท่านั้นเองไปตั้งเผ่าใหม่ แล้วไม่รับคนเพิ่ม เหอๆ จะลองดูว่าวิธีนี้จะได้ผลกว่าวิธีแรกรึเปล่าครับ (เอาตัวเองไปลองผิดลองถูกว่างั้นเหอะ เผื่อเด็กรุ่นหลังมันจะได้สบาย 555)

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล:

DeletedUser

Guest
การรับผู้หนีสงคราม ก็อาจทำให้เกิดความขัดแย้งกับเผ่าอื่นๆได้เช่นกันนะครับ แต่ถ้าจะรับมาจริงๆ ก็คงต้องไปเจรจากันให้รู้เรื่องครับ

เห็นด้วยครับ ต่อให้เผ่าใหญ่ มีสาขามากขนาดไหน ถ้าคนในเผ่าไม่สามัคคีกัน ดีแต่เกาะเผ่าไปวันๆ พอรบกับเผ่าที่เขาสามัคคีกันจริงๆ ยังไงก็สู้ไม่ได้ครับ

อีกเรื่องหนึ่งที่สำคัญนั่นก็คือ สมาชิกที่เล่นเป็น พอเป็น และเล่นไม่เป็นด้วยครับ พวกเล่นเป็น กับพอเป็น ไม่มีปัญหาหรอกครับ แต่พวกเล่นไม่เป็น (มือใหม่) บางคนเนี่ย ส่งหอก ส่งธนูไปตีอีกฝ่าย หรือเวลาเมืองถูกตี ก็เอาม้าเบา หรือขวานมากัน พวกผู้เล่นแบบนี้ เอาไปรบ ยังไงก็ไร้ประสิทธิภาพครับ

เผ่าที่ผมอยู่ (อดีต) เป็นตัวอย่างที่ดีครับ เล่นสายผสมกันแทบทั้งนั้น พอมีศึกกับเผ่าที่เขาแบ่งสาย แบ่งหน่วยกัน พังยับครับ ทั้งๆที่สมาชิกมากกว่าเกือบ 2 เท่า แต่กลับโดนยำอยู่ตลอดเวลา ขนาดได้กำลังเสริมจากพันธมิตร ก็แตกครับ

แล้วก็มีไอ้พวกที่อยู่เผ่า วันๆไม่เคยทำอะไร แต่พอมีสงคราม ขอความช่วยเหลือลูกเดียวครับ ดังนั้น ขอแนะนำนะครับ ว่าถ้ายังไม่มีศึกอะไร ก็จัดระเบียบเผ่า ตั้งกฏ หลักปฏิบัติ ให้ความรู้เรื่องการทหารแก่สมาชิกด้วยก็ดีนะครับ อย่าปล่อยให้อยู่เล่นๆไปวันๆ ลองทดสอบความสนใจของสมาชิกบ้างก็ดีครับ เช่น
1. ส่งจดหมายเวียน เอาให้หัวข้อน่ากลัวๆ หน่อยครับ โดยเฉพาะเกี่ยวกับสงคราม ผ่านไปซัก 3 - 4 ใครมันไม่เปิดอ่าน แต่มีสีเขียว ก็จับทำฟาร์มเผ่าได้เลยครับ (อย่าไล่ออกครับ เดี๋ยวเผ่าอื่นมันฟาร์มด้วย)
2. ตั้งกระทู้เกี่ยวกับสงคราม แต่ภายใน แค่ให้มารายงานตัวรับทราบเฉยๆ ผ่านไปซักระยะ ใครมันไม่มารายงานตัว ก็จับฟาร์มเช่นกัน
3. ชี้แจงสมาชิก ใครมันจะเลิกเล่น ก็ให้เอาทหารไปสนับสนุนคนในเผ่า แล้วเปิดบ้านฟาร์มเลยครับ มีพรีเมี่ยม ก็โอนให้คนอื่นไป อย่างน้อย ก่อนจะเลิกเล่นก็จะได้มีประโยชน์

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล:

DeletedUser

Guest
ตอนนี้เวิร์ล 1 ผมซัดกับเผ่าอยู่เผ่านึงมา 1 - 2 เดือนแล้วครับ เอาไม่ลง เผ่านั้นมีคนแค่ 9 คนแท้ๆ -*-

บน