ศาลเวิล์ด

DeletedUser

Guest
เผ่า Thai ที่คุณบอกว่าเล่นมาก่อนก็กำลังจะจบแล้วครับอีกไม่นาน นักรบหลายท่านเคยบอกว่า การรบที่ดีคือ

1.ไม่ต้องสูญกองทัพเลยคือ ดีที่สุด การเจรจาให้เขายอมแพ้ คำพูด
2.รบด้วยเล่ห์กลอุบาย คือลำดับ 2 ใช้เลห์เหลี่ยม
3.รบโดยการพุ่งชน คือเลวสุด ใช้ทหารในการรบ

:):)

DeletedUser

Guest
คุณทีมงานครับ ผมขอบคุณมากครับ ที่เข้าใจ

DeletedUser

Guest
พูดยากแฮะ

ตอนแรก ทุกเผ่าก็เริ่มจากคะแนนต่ำๆก่อนนั่นแหล่ะ

เรามีวันนี้ได้ เพราะ การช่วยกันของเพื่อนๆในเผ่า

สำหรับเผ่า ที่ไม่มีการคัดคน ผู้เล่นที่ตั้งใจเล่นก็จะออกไปอยู่เผ่าที่มีการคัดคน
เป็นเรื่องปกติ

สำหรับเผ่า ที่ไม่ให้ความช่วยเหลือคนในเผ่า
สุดท้ายเผ่าก็จะไม่เหลือใครให้ช่วย ก็ปกติ

สำหรับเผ่า ที่ไม่คัดทวีป การช่วยเหลือ ก็จะเป็นไปด้วยความล่าช้า
สุดท้าย ก็ตายก่อน ได้รับความช่วยเหลือ ก็ยังคงปกติ

ผมว่าคุณควรจะคิดหนทางปกป้องตัวเองก่อน

แล้วถ้ามี ศาลโลก มันช่วยอะไรได้ครับ
แล้วใครร่างกฎ ใครเป็นผู้ตัดสิน
ถ้ามี ห้าเผ่า เห็นด้วย สอง ไม่เห็นด้วย สอง งดออกเสียง หนึ่ง
จะทำยังไงต่อไปครับ

อันนี้มุมมองผม
ผมคิดว่า ศาลโลก ก็คือการรวมตัวของพันธมิตรในชื่อใหม่นั่นเอง

ส่วนชื่อ คงเป็นจิตวิทยา ให้ดูดี ยุติธรรม
แต่คงลืมไปว่า กฎเป็นสิ่งที่มนุษย์ สร้างขึ้น
แล้วถ้ามีการรวมตัว กฎจะถูกสร้างโดยเผ่าไหน
แล้วถ้ารวมตัวกัน จะมาการฮั๊วกันรึป่าว

ถ้าคิดจะทำจริงๆ คงต้องคิดให้รัดกุมหน่อยนะครับ
ยาวไปหน่อย อ๊ากกกกก นานๆมีสาระสักทีนะเรา

DeletedUser

Guest
ที่คุณbamoooboo โพสทั้ง 3ข้อนั้นก็ถูกครับ แต่ ที่ผมบอกหมายถึง การรบอย่างมีศิลปะและมีศักดิ์ศรีไม่ใช่การรบแบบ ที่เรียกว่าตีท้ายครัวครับ
การรบแบบมีศักดิ์ศรี และมีศิลปะหมาถึง
การรบโดยใช้เล่ห์กล และต้องประกาศสงครามกันด้วย ไม่ใช่การปะทะกันโดยไม่ประกาศสงครามครับ

DeletedUser

Guest
สุดท้ายถถ้ารวมเป็นศาลโลก

แล้วเกิดสงคราม ศาลไม่เกี่ยวหรือป่าว อิอิอิ

เผ่ากอไ่ก่ กะขอไข่ ไม่ยอมรับคนตัดสิน แล้วตีกัน
ศาลทำอะไร หรือนั่งดู

โอกาสที่จะรวมกันหลายๆเผ่า โดยช่วยเหลือกันดีผมว่ายากครับ

DeletedUser

Guest
ตามที่คุณNof ผมขออนุญาติเรียกสั่นๆนะครับ โพสไว้มันก็จริง 50%ครับ
ดังนั้น ผมจึงขอวาง แบบแผนใหม่นะครับ โดยผมอยากให้ ทุกเผ่าที่เข้าร่วมศาลโลกนั่นมีสิทธิในการลงคะแนนเท่าเทียมกันครับ เผ่าในเวิล์ดนี้ที่มีอำนาจก็มีอยู่ ประมาณ 5000เผ่าได้ ซึ่งหัวหน้าเผ่าแต่ละเผ่าก็ให้เข้าร่วมประชุม โดยให้เริ่มการวางรัฐธรรมนูญของศาล ตามด้วยกฎของศาล และเริ่มแต่งตั้ง ตำแหน่งที่เกี่ยวข้องต่างๆออกมา ซึ่งผมขอบอกตรงๆว่ามันมีคนหลายคนคิด แต่มันยากมากที่จะกระทำ แต่ในตอนนี้มันจำเป็นที่ต้องมีครับ

DeletedUser

Guest
ตามที่ คุณnof ถามมาว่า เผ่าก. ตีเผ่าข. แล้วทั้งคุ๋ไม่ยอมรับ คำตัดสินของศาลเวิล์ด หรือไม่ยื่นฟ้อง ก็ใช่ครับ ที่คุณบอกว่าเราก็แค่นั่งดู และศาลจะไม่มีส่วนร่วมในสงครามนั่น เพราะเขาปฎิเสธการยืนขอคดีครับ แต่ถ้าสงครามครั้งนั้นไปเกี่ยวกับเผ่าอื่น แล้วเผ่าอื่นนั่นมายื่นฟ้อง ศาลต้องส่งกำลังทหารที่ผมขอใช้ชื่อว่า กองทหารUN ไปสนับสนุนครับ และถ้าเกิดความเสียหายจากการรบของเผ่าก. และ เผ่าข. ทั้ง2เผ่าต้องส่งทรัพยากรมาเป็น สิ่งชดเชยให้กับเผ่าที่โดนตี และกองทหารUN(ให้ทรัพยากรเฉพาะเผ่าที่ส่งทัไปหนุนครับ)

DeletedUser

Guest
ยากครับ

ถ้าเผ่านึงคัดคน อีกเผ่ารับแหลก
แล้วไปรับเมืองฟาร์มของอีกเผ่าก็ร้าวแล้วครับ

จะทำได้ก็ต้องมีกฎร่วมกัน
เงื่อนไขรับคนร่วมกัน
มิตรร่วมกัน ศัตรูร่วมกัน

DeletedUser

Guest
มันก็ยากครับ ถ้าเราคิดเรื่องความแตกต่าง แต่ทำไมun จึงเกิดขึ้นมาได้ทั้งๆที่ประเทศต่างๆ ต่างก็มีความแตกต่างกัน อย่างusa ชนผิวขาวส่วนใหญ่ แต่อัฟริกาใต้ เป็นชนผิวดำส่วนใหญ่ แต่ทั้ง 2ประเทศก็ร่วมกันสร้างun ได้ครับ

DeletedUser

Guest
แร้วเกณฑ์การคัดทหาร ยูเอ็น ล่ะ

ถ้าชวนนายเอ ส่งไป นายเอาบอกว่า ชวนนายบีเดะ
นายบีบอกว่า เพิ่งสียทหารไปหมาดๆ นายซีละกัน นายซีตอบว่า ไม่ได้อ่ะ ทหารอยู่นอกเมือง ลองชวนนายดีดู นายดีบอกว่า ทำไมต้องเป็นเรา เอ บี ซี ใกล้ๆไม่ให้ส่งไป

จะทำยังไง

DeletedUser

Guest
แล้วจะส่งทหารไปนอกเมืองทำไมละครับ??? แต่ถ้าเกิดขึ้นจริง ใครส่งไปได้ก่อน ตอนจบภารกิจ ก็จะได้ค่าตอบแทนตามนนั่น ส่วนผู้ให้ ก็คือ เผ่าก.และเผ่าข. โดยถ้าทหารที่ส่งไสญเสียทหารไหร่ เผ่าก.และข. ก็ต้องส่งทรัพยากรไปคืนเท่านั่น และต้องเสียค่าสงครามให้กับผู้เล่นที่ส่งทหารไปช่วยสนับสนุนเผ่าอื่น เป็นทรัพยากรตามการตัดสินของศาล แต่ไม่เกิน 5000 - 200000ครับ

DeletedUser

Guest
จะคุยในเรื่องที่เป็นไปไม่ได้เืพื่อสร้างจินตนาการเหรอครับ เพราะอีกไม่นานผมก็จะไปรวมกับคุรมะหมูแล้ว :D:D:D

--------------------------------------------

DeletedUser

Guest
การตั้งศาลก็เป็นความคิดที่ดีเพียงแต่มีปัญหาที่ผมเห็นคือ

1.ผู้เล่นแต่ละคนมาจากคนละเผ่ามาเป็นตัวแทนตัดสินได้ไม่ยุติธรรมทั้งหมด มันต้องมีเล่นพวกเล่นญาติกันบ้างสิถึงจะเป็นคน

2.ข้อมูลอ้างอิงของแต่ละคนไม่เหมือนกัน บางทีตัดสินกันยาก เช่นเอารายงานเก่ามาวัดกันว่าใครตีกันก่อนใครเก่ากว่าก็อาจจะชนะคดี มันไม่ใชแบบนั้น บางกรณีเกิดจากผู้

เล่นเถียงกันด้วยคำหยาบคายละเกิดสงครามนะครับ

3.คุณจะเอาเผ่ายกเวิลด์มาเข้าร่วมมันเป็นไปได้รึเปล่า และที่ที่เผ่า40-50จะมาเข้าร่วมกัน แล้วถ้าเอามาเข้าร่วมได้จริงๆกรณีเกิดพิพาทกับเผ่าที่ไม่อยู่ในศาล จะเคลียร์กันยัง

ไงก็สงครามอยู่ดี

4.ถ้าเคลียร์กันง่ายดายมันก็จะเปลี่ยนจากเกมส์สงครามไปเป็นเกมส์ศาลยุติธรรมแทนน่ะสิ แล้วคุณจะสู้กับหมู่บ้านคนเถื่อน? ขยายอาณาเขตแข่งกันโดยทหารไม่มีการ

ปะทะกันเลย? เอ๊ะตกลงคุณจะเล่นเกมส์อะไรกันแน่เนี่ย

DeletedUser

Guest
ถ้าคุณคิดว่ามันเป็นแค่จินตนาการ มันก็เป็นได้แค่จินตนาการครับ ถ้าเราไม่ลงมือทำ แล้วใครจะทำละครับ เราทุกคนต้องร่วมมือกันครับ

ldavoll

Member
คะแนน react
0
ถ้าให้พูดถึงศาลแบบนี้
ผมว่า โอกาสก็มีความเป็นไปได้ แต่น้อยมากๆ
ต้องให้กิลขนาดใหญ่มารวมตัวกัน
แล้ว แล้วช่วยกันตันสิน
แล้วเผ่าขนาดใหญ่ ต่างก็มีปัญหากันทั้งนั้น

ถ้าจะทำได้จริงๆ ต้องเป็นกิลวิง หรือกิลสาขาประมานนั้นเลยครับ
ประมานว่า นำสมาชิกทุกกิลมายุบกิล แล้วสร้างกิลใหม่ทั้งหมด
สมาชิกกิลคละกันทั้งหมด นั่นละครับ ถึงจะได้

DeletedUser

Guest
ขออนุญาตเรียกbamนะครับ ตามที่คุณbam บอก ผมจะอธบายจะให้เข้าใจอย่างลึกเลยครับ
การตั้งศาลเวิล์ด นั่น มีจุดมุ่งหมายในการสร้างสงครามอย่างมีศิลปะและศักดิ์ศรีครับ โดยผมจะให้หัวหน้าเผ่าทุกคนมีสิทธิการตัดสินลงคะแนนคนละ 1คะแนนครับ
โดยเราจะค่อยๆ เสนอศาลนี้ไปที่ละเผ่าที่ละเผ่า แต่ตามความคิดผมคงมีเผ่าเห็นด้วย แค่ 40-60% ที่จะเข้าร่วมครับ และถ้าเกิดปัญหาระหว่างคนนอกศาลและคนในศาล ถ้าคนในศาลหรือคนนอกศาลยื่นฟ้องเราก็ต้องดำเนินคดีครับว่าจริงหรือไม่ ถ้าจริงก็ต้องว่าไปตามโทษครับ ว่าถ้าแจ้งความเท็จให้ส่งทรัพยากรมาเป็นค่าเสียเวลา ให้กับสมาชิกศาลทั้งหมด โดยให้เผ่าอย่างละ 100000 แค่นี้ก็ไม่มีใครกล้าแจ้งความเท็จแล้วครับ แต่ถ้ามันเป็นจริงว่าคนในศาลทำผิด คนในศาลจะถูกตัดสินลงคะแนน เลือกว่าจะถูกไล่ออกจากศาลหรือยังอยู่ โดย จะมีค่าความผิดเพิ่ม 10% ก็คือ 90% คือลงคะแนน 10% คือไล่ออก ครับ ซึ่งเมื่อสร้างศาลเสร็จก็ต้องสร้างอีก 2หน่วยงานตามที่ผมคิดไว้
คือ กองกำลังUN กองกำลังUN คือกองกำลังเน้นสนับสนุน โดยจะเป็นกองกำลังที่รับบัญชาตามมติของการลงคะแนนของศาล การลงคะแนนของศาล จะเปิดให้ลง 3-15วัน แล้วจะตัดสิน เนื่องด้วยอาจเป็นเรื่องฉุกเฉิน แล้วกองกำลังUN ก็จะถูกสั่งไปหนุน ซึ่งเมื่อจบงานแล้ว เผ่าที่ทำให้ ต้องส่งไปหนุนเผ่าอื่นนั่น ต้องส่งทรัพยากรมาเป็นค่าสนับสนุน ตามความเหมาะสม คือตั้งแต่ 5000-200000 แต่ถ้ามีการสูญเสียจากการถูกโจมตี ผู้ที่ตีต้องส่งทรัพยากรไปให้เท่ากับจำนวนทรัพยากรที่สร้างทหารที่สูญเสีย
หน่วยงานต่อมา หน่วงงานพิเศษ DSA คือ หน่วยงานที่คอยตรวจสอบ สมาชิกของศาล และคอยดูแลความทุกสุขของคนในศาล และ คอยรับเรื่องจากคนนอกศาลครับ

DeletedUser

Guest
เผ่าใหญ่มี1คะแนนเท่าเผ่าเล็กที่มีสมาชิก1-2คนเผ่าใหญ่คงยอม

-------------------------------

DeletedUser

Guest
เล่นเหมือนค่าปรับเลยนะครับ

ผมว่านะคุณน่าจะเสนอให้gmสร้างระแบบศาลเวิลด์ได้เลยนะครับ ถ้าคุณคิดว่าดีอะนะ^^

ถ้าคุณสามารถแก้ปัญหา4ข้อที่ผมเห็นได้อ่ะนะ

DeletedUser

Guest
เผ่าที่จะเข้าร่วมมันต้องมีคนเกิน 20คนขึ้นครับ และต้องมีคะแนนมากกว่า 50000 ถึงจะเข้าร่วมได้ ไม่มีใครเขาเลือกเผ่าเล็กเข้าร่วมหรอกครับ
ส่วนเรื่องgm นั่นgm เขาบอกไม่เกี่ยวผมก็เลยไม่เสนอเรื่องศาลให้หับgm ครับ

DeletedUser

Guest
ตามที่คุณdeltaforceblackhawkdown ตั้งกระทู้กฎของเหล่าอัศวินไว้
ศาลนี้
มีจุดประสงค์คล้ายกันอยู่
ที่ข้อ
3 / 4 / 8 / 9 /10
นะครับ

บน