ศาลเวิล์ด

DeletedUser

Guest
มองยังไงก็ ยังไม่มีการเตรียมการที่ดี

ตั้งไปเกิดปัญหาก็คงแตก

ถ้าจะตั้งสหภาพ
ก็ควรร่างกฎ
แล้วเอากฎไปให้เผ่าอื่นๆดู ว่ายอมรับได้ไหม ถ้ามันไม่ชัดเจน เขาก็ปฏิเสธกันเองแหล่ะ

DeletedUser

Guest
มาจินตนาการไป ก็ไม่ช่วยให้ใกล้ความจริงหรอก

แล้วคุณคิดเอง ก็ควรเริ่มเอง

ldavoll

Member
คะแนน react
0
เรื่องของศาล mod เขาไม่ยุ่งอยู่แล้วละครับ
เพราะเขาแค่ดูแลการใช้โปรแกรมและอธิบายผู้เล่นในบอร์ดเท่านั้น
ไม่มีอำนาจพอจะสร้างอะไรซักอย่างในเกมได้

เรื่องศาล ผมยอมรับว่าน่าสนใจ
แต่ความเป็นไปได้ต่ำ
เผ่าที่มาหลังๆ จะเอาปัญญาที่ไหนมาสู้เผ่าที่เป็นสมาชิกอยู่แล้วได้
แล้วแต่ละเผ่า มันก็ย่อมกระทบกระทั่งกันเป็นธรรมดา
ต้องยอมรับนะครับ ว่านี่เป็นเกมสงคราม
จะแพ้เมื่อเลิกเล่น ลบไอดีเท่านั้น
โดนตี โดนยึดเมืองแล้วแพ้ ใช่ซะที่ไหน

คุณจะแพ้ เมื่อเลิกเล่นเท่านั้นละครับ
แพ้ใคร...หรือแพ้ใจตัวเอง?

DeletedUser

Guest
ถูกต้องครับ ใช่เลยแบบนี้ โดนตีโดนยึดเมืองหมดใช่ว่าจะแพ้ จะแพ้จริงๆตอนเราถอยละเลิกเล่นเพราะคิดว่าสู้ไม่ได้นี้สิ ที่เวิลด์2ผมโดนยึดไป

ยังเล่นใหม่ได้อีก^^ ยึดได้ยึดไปมีปัญญาเล่นใหม่ ไม่กลัวหรอก จริงไหมครับ555

darkul

Member
คะแนน react
0
ผมไม่เห็นด้วย การตั้งunของเกมส์ขึ้นมันเป็นการก่อกวนวิถีการเล่นอิสรชนแบบผมอย่างมากมาย อนึ่งการตัดสินของตัวแทนอย่างก็ยึดผลประโชน์ของตนและเผ่าตัวเองอย่างแน่นอน ไม่มีทางที่จะเกิดความยุติธรรมเที่ยงตรง ตัวอย่างจากของจริงมีมากมาย ยกตัวอย่างunestipgo ขึ้นทะเบียนพนมพระวิเหียร์เป็นมรดกโลก ทั้งทีเขาก็รู้ว่าขึ้นแล้วจะทำให้ประเทศสารขันกับประเทศขแมร์ทะเลาะมันก็ยังขึ้น ก็เพราะไอ้ประเทศผู้ตัดสินใจมันได้ผลประโยชน์จากสัมปทานของประเทศขแมร์ แล้วมันก็อยากดิสเครดิตประเทศสารขัน

DeletedUser

Guest
ถูกต้องนะครับ สร้างไปมันได้อะไร สู้เคลียร์กันเองดีกว่า ถ้าปัญหาของตัวเองมาให้คนอื่นเคลียร์จะเรียกว่าปัญหาของตัวเองได้อย่างไร อีกอย่างเล่นพวกต้องมาก่อน

ตัวอย่างสมัยนี้มีในเห็นเยอะแยะไป จริงไหมครับ?

DeletedUser

Guest
ศาลที่ผมตั้งนั่นไม่ใช่ไม่ให้เกิดการรบ การสงคราม แต่เพื่อให้เกิดสงครามกันอย่างยุติธรรม ไม่ใช่การรุม การก่อกวน หรือ การดึงผู้อื่นเข้ามาร่วมสงครามด้วย ผมจึงต้องการตั้งศาลขึ้นมา เพื่อใครที่ไม่อยากให้เกิดสงคราม ก็ยื่นคำร้องมา ทางเราก็จะคุยกับทางคู่ปรับให้ และให้หาหลักฐานมายืนยันกันทั้ง 2ฝ่าย และให้ แกนนำของแต่ละเผ่า 1คน ละคะแนนกัน ภายใน 3-15วัน และนับคะแนน ซึ่ง ถ้าผู้ยื่นคดีถูก คู่อริก็จะไม่สามารถดีงผู้ฟ้องมาร่วมสงครามได้ แต่ถ้าคู่อริถูก ผู้ฟ้องต้องทำตามที่คู่อริบอกอย่างเหมาะสม
นี้คือวิธีพิจารณาครับ
ส่วนกองกำลังun นั่น เราไม่ใช่ในการรบแต่เราใช้ในการสนับสนุน คอยดูแล ตามที่ศาลมีคำสั่งให้ไปดูแล
และเพื่อควาใปร่งใสเกี่ยวกับศาล ผมจึงต้อง dsa ขึ้นมาเพื่อคอยตรวจสอบสมาชิกศาลโดยคอยดูแลจากภายนอก ครับ

DeletedUser

Guest
เหอะๆ อย่างที่บอกครับ เกมส์สงคราม ไม่ใช่เกมส์ศาลยุติธรรม ไม่ตีกันแล้วจะเล่นไปเพื่ออะไร ตีกับหมู่บ้านคนเถื่อนเหรอครับ

DeletedUser

Guest
ผมไม่ได้ห้ามตีกัน แต่ผมให้ตีกัน อย่างมีความยุติธรรมไ ไม่ใช่รุม ไม่ใช่ใช้ชื่อสหภาพหรืออะไรมากดดันครับ และถ้าไม่ต้องการให้เกิดสงครามก็สามารถยื่นฟ้องมาทางศาลได้ ทางศาลก็จะไปคุยให้ และถ้าเข้าต้องการอะไร ศาลก็จะไปบอกผู้ที่ยืนฟ้องว่าเขาต้องการอะไร ซึ่งถ้าตกลงกันได้ สงครามก็ไม่เกิด แต่ถ้าลงกันไม่ได้สงครามก็อาจจะเกิด หรือตกลงกันใหม่อีกทีครับ

DeletedUser

Guest
คุณเป็นคนตั้งกฎ มันก็ไม่ยุติธรรมแล้ว

เท่าที่ฟังมา สรุป สั้นๆว่าคุณคือกฎ ไง

ถ้าผู้เล่นคะแนน สองแสน ตี สี่หมื่น (คุณก็คงบอกว่าไม่ยุติธรรมอีก ทั้งที่ หนึ่งหนึ่ง)
ถ้าฝ่าย สี่หมื่น คือ คุณ
แต่ถ้าฝ่ายสองแสน คือ คุณ คุณก็จะกันท่า โดยบอกว่านี่เป็นการสู้ หนึ่งหนึ่ง หรอ

สถานการณ์ เปลี่ยน คุณต้องเปลี่ยนตัวเองตามสถานการณ์ดิ
ไม่ได้เปลี่ยนคนอื่น เป็นไปตามคุณ

ตอนแรก หนึ่งหนึ่ง คุณคิดว่าสู้สบายๆ
พออีกฝ่ายเห็นท่าไม่ดีก็แก้เกมไง (ขอให้เพื่อนช่วย)
ถ้าคุณเห็นท่าไม่ดี (ก็ขอให้เพื่อนช่วยดิ ไม่ใช่บอกว่า แม่จ๋า เค้ารุมหนู กัดสักหนึ่งที)

พอเริ่มสูสี อีกเขาอาจจะดึงคนมาอีก
คุณก็ควร ดูสถานการณ์ แล้วมาแก้เกมกันเอง

DeletedUser

Guest
กฎนั่นผมไม่ใช่คนตั้งกฎ แต่ผมเป็นคนอธิบาย แบบแผนของศาลให้ฟัง กฎนั่นเมื่อศาลสร้างเสร็จแล้ว ก็จะให้ แกนนำแต่ละคน เริ่มเสนอกฎหรือรัฐธรรมนุญขึ้น และให้แกนนำทุกคนลงคะแนนเลือกว่าจะยอมรับไม่ ถ้าคะแนนยอมรับมากกว่าก็จะยอมรับเป็นกฎ แต่ถ้ายอมรับน้อยกว่า กฎต้องนำไปปรับปรุงหรือยกเลิกไปครับ
แต่กฎบางกฎต้องลองใช้ผิดๆถูกๆไปก่อนครับ เพราะกว่าจะสร้างกฎที่ยุติธรรมได้มันยากและใช้เวลายาวนาน

DeletedUser

Guest
ผมขอถามว่า มีใครที่คิดว่าควรจะสร้างมั่งครับ

DeletedUser

Guest
ตอนที่คุยกันตอนนี้มีผม คุณNosferatu และคุณ 3คนเท่านั้นนะครับ ผมกะคุณNosferatu 2คนก็ไม่เห็นด้วยแล้ว ถ้าจหาแนมร่วมก็คงต้องรออีกประมาณ4ชม.อัพน่ะครับ

^^

DeletedUser

Guest
ปัญหา

การตั้งศาลก็เป็นความคิดที่ดีเพียงแต่มีปัญหาที่ผมเห็นคือ

1.ผู้เล่นแต่ละคนมาจากคนละเผ่ามาเป็นตัวแทนตัดสินได้ไม่ยุติธรรมทั้งหมด มันต้องมีเล่นพวกเล่นญาติกันบ้างสิถึงจะเป็นคน

2.ข้อมูลอ้างอิงของแต่ละคนไม่เหมือนกัน บางทีตัดสินกันยาก เช่นเอารายงานเก่ามาวัดกันว่าใครตีกันก่อนใครเก่ากว่าก็อาจจะชนะคดี มันไม่ใชแบบนั้น บางกรณีเกิดจากผู้

เล่นเถียงกันด้วยคำหยาบคายละเกิดสงครามนะครับ

3.คุณจะเอาเผ่ายกเวิลด์มาเข้าร่วมมันเป็นไปได้รึเปล่า และที่ที่เผ่า40-50จะมาเข้าร่วมกัน แล้วถ้าเอามาเข้าร่วมได้จริงๆกรณีเกิดพิพาทกับเผ่าที่ไม่อยู่ในศาล จะเคลียร์กันยัง

ไงก็สงครามอยู่ดี

4.ถ้าเคลียร์กันง่ายดายมันก็จะเปลี่ยนจากเกมส์สงครามไปเป็นเกมส์ศาลยุติธรรมแทนน่ะสิ แล้วคุณจะสู้กับหมู่บ้านคนเถื่อน? ขยายอาณาเขตแข่งกันโดยทหารไม่มีการ

ปะทะกันเลย? เอ๊ะตกลงคุณจะเล่นเกมส์อะไรกันแน่เนี่ย

ตามนี้เลยนะครับ ที่ผมคิดว่าเป็นปัญหาใหญ่ๆเลย

DeletedUser

Guest
ทำยากครับ ถ้าเผ่าใหญ่ทำผิดเขาคงไม่ยอมง่ายๆ หรอกครับ อเมริกาก็เคยละเมิดการตัดสินของศาลโลก ยิ่งเอามาใช้ในเกมส์เเล้วยิ่งยากครับ

DeletedUser

Guest
เงื่อนไข ที่ผมคิดนะ คือผมไม่อยากรับเผ่าอื่นๆมาเป็นภาระ
แต่อยากรับเผ่า ที่เขาช่วยเรา เราช่วยเขามากกว่า

ข้อแรกเลย คะแนนโจมตี บวกป้องกันของเผ่า มากกว่า สิบล้าน

DeletedUser

Guest
ผมขอถามนะการรุมมันไม่ยุติธรรมตรงใหน เขารุมได้คุณก็รุมได้ มันก็เเล้วเเต่พวกใครเยอะกว่า

บน