สนธนาภาษา "นักรบ"แนวคิด มุมมอง และ ยุทธศาสตร์ การรบ

• ผู้เริ่มกระทู้ mr.suda
  • เริ่มวันที่

b078932078

Member
คะแนน react
0
ขนาดบอก บอกคำตอบผมก๊ ยัง งง เลยครับ คำถามกับคำตอบไม่แตกต่างกันเลย
:p

DeletedUser

Guest
ขนาดบอก บอกคำตอบผมก๊ ยัง งง เลยครับ คำถามกับคำตอบไม่แตกต่างกันเลย
:p

ยังไม่ทันได้เฉลยเลย นะ

ถ้าเฉลย ทุกคนต้องร้อง ออ ง่ายขนาดนั้นเชียวหรอ

DeletedUser

Guest
อีก ไม่ถึง 12 ชม.ก็ยุติสงครามไป 3 วัน

ช่วงเวลาเเห่งการ ซิม มาถึงเเล้ววววววววววววววววววววววววว
-------------------------------------------------------------------------
ขอให้เพื่อนๆในไทรบัลทุกคนเล่นสงการอย่างมีความสุขนะครับ!!กลับมาอย่างปลอดภัยด้วยน๊าาาาาาาาาาาาาา

DeletedUser

Guest

ตอนเช้าๆ ทำบุญตักบาตร

ตอนสายๆ เล่นสาดน้ำกันฯ เย้ๆๆๆๆ

ไปก่อพระเจดีย์ทราย กัน นะ ค๊ะ

ก่อเจดย์ เสร็จ ไปสงฆ์น้ำพระกันฯ ค๊ะ

แล้วกลับบ้านไป รดน้ำดำหัว ผู้ใหญ่ พ่อแม่ ปู่ย่าตายาย ขอพร ค๊า..

ขอให้มีความสุขกับกิจกรรมวันสงกรานต์ นะ ค๊ะ

แล้วค่อยกลับมา ลงสู่สนามสงครามต่อ จ๊าๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล:

Phathaweekarn

คะแนน react
0
ตอนสายๆ เล่นสาดน้ำกันฯ เย้ๆๆๆๆ

สมัยนี้มันไม่มีแบบนี้แล้วล่ะครับ - -

ขอแสดงวิสัยทัศน์เรื่องสงครามนิดนึงนะครับ
สารภาพเลยว่าเล่นเกมนี้แต่ต้องการแสวงหาความสงบ (ไอ้บ้า) ไม่ได้อยากไปตีใคร แต่ก็นะ นี่มันเกมสงคราม จะตีกันก็ไม่แปลก (ยกเว้นอีกฝ่ายเป็นพันธมิตรหรือ nap ) ถ้าเขามาตี เราก็แค่รวมกำลังแล้วตีกลับ ถ้าเขามาขอเรนก็เรนให้ ที่สำคัญคือ ผมเองไม่ชอบพวกตีเมืองเพื่อทำฟาร์มซักเท่าไหร่ เพราะผมคิดว่ามันเป็นการเอาเปรียบคนที่คะแนนน้อย แต่อย่างเวิลด์ 5 ที่เมืองฟาร์มมีน้อย การทำฟาร์มเพื่อให้มีทรัพยากรมันก็เป็นเรื่องปกติ จะไปห้ามเขาไม่ได้เพราะมันไม่ได้ผิดกฏของเกม ส่วนเรื่องเผ่านั้นไม่ใช่ปัญหาสำหรับผม ผมขอแค่มีเผ่าที่มั่นคงก็พอ อันดับเท่าไหร่ก็ได้

สำหรับผมมันมีก็เท่านั้นแหละครับ

ใครจะไปไหนมาไหนก็ระวังเรื่องรถด้วยนะครับ ^ ^ โดยเฉพาะช่วงที่คนแห่กลับกรุงเทพฯ

ป.ล.ลายเซ็นสวยนะครับ

DeletedUser

Guest
วันนี้เที่ยวงานวัดที่บ้าน ค๊ะ

เล่นสาดน้ำมี นะ ค๊ะ แต่ไม่แต่งชุดแบบนี้หรอก ค๊า คือว่า(ภาพจำลอง) นะ ค๊า

สำหรับวิสัยทัศน์ของดิฉัน ค๊ะ ฯ

๑.การทำสงคราม มันเป็นสีสันต์ของเกมส์ (ก็มันเกมสงครามนี่ ค๊า) ขนาดสหายยังต้องรบกัน เพื่อให้รู้แพ้รู้ชนะ เมื่อรู้แล้ว มิตรภาพก็ยังอยู่เหมือนเดิม

๒.การตีเมืองเพื่อทำฟร์ามเป็นเรื่องธรรมดา ปลาใหญ่ปลาน้อย (มันจะนำมาซึ่งลาภ เกียรติยศ และชื่อเสียง)

๓.อันเรื่องเผ่านี้สำคัญมาก ถ้ามีความสามัคคีในเผ่า อะไรก็เกิดขึ้นได้ (ราชสีห์ ตัวเดียวหรือจะสู้ ควายป่าได้ทั้งฝูง )

๔.บางคนบอกว่าการกระทำในเกมส์ทุกอย่างส่อถึงนิสัยใจคอ ของบุคคลผู้เล่น (อันนี้ดิฉันว่า ไม่จริง เพราะชีวิตจริงกับเกมส์ มันต่างกันโดยสิ้นเชิง) ยกเว้นเด็ก ที่ควรได้รับคำแนะนำ

๕.เราเพียงสมมุติตังเอง อยู่ในคราบของนักรบผู้หนึ่งก็ควรทำหน้าที่นั้นฯ อย่างเต็มที่

๖.อย่างที่บอกเกมส์ ก็ คือ เกมส์ วันยังค่ำ ทุกอย่างเพียงแค่สิ่งสมมติ ไม่มีอะไรแท้แน่นอนฯ เล่นเพื่อความสนุก (บางครั้งอาจพัฒนาไอคิวได้) เพราะเป็นเกมส์วางแผน ต้องคิดพิจารณา

๗.สุดท้ายเราจะรู้เองสู้เพื่ออะไร อะไรคือจุดมุ่งหมาย และในโลกของเกมส์เป็นอย่างไร ผลลัพธ์ ที่ได้ คืออะไร ทุกอย่างรู้ด้วยตัวเอง ไม่ต้องมีใครบอก

ขอบคุณ นะ ค๊ะ ที่ให้ความเห็นฯ และ แสดงวิสัยทัศน์ ขอบคุณอีกครั้ง ขอบคุณมากมาย

Bleach.

Member
คะแนน react
0
อยากว่าทำสงครามแต่ในเกมนะคับ
นอกเกมก้มีคับ เกือบเอาตัวไม่รอด :(

DeletedUser

Guest
นอกเกมหนะไหว แต่ขอเป็นผู้บัญชาการนะ :D

เพราะนอกเกมจะทำสงครามต้องดูดินฟ้าอากาศ ธรรมชาติ สมรภูมิ ฯลฯ:uheavy:
ถ้าในเกมฝนตกทหารก็สู้ต่อ ไฟไหม้ทหารก็ไม่ตาย ไม่มีโรคระบาด ทหารไม่แก่:face:

b078932078

Member
คะแนน react
0
เมื่อวานทำศึกนอกเกมส์ สงครามสาดน้ามตำแย
เอาน้ามใส่หมากตำแย มาสาดกัน ถอดเสื้อผ้าแถบไม่ทัน สงสารผู้หญิง ส่วนผู้ถอดเหลือ แต่ กกน คิดได้ไงเอาน้ามใส่ใบหมากตำแย มาสาด:p

b078932078

Member
คะแนน react
0
ส่วนผู้ชาย ผิดหายไปประโยค อิอิ เด่วคิดว่าผู้หญิงถอดเหลือแต่ กกน อีกล่ะ:p

DeletedUser

Guest
อะไรทำให้คนมีความสุข ลาภยศหรือเงินทอง

อะไรทำให้คนมีความทุกข์ ความหว้าเหว่หม่นหมอง

อะไรทำให้มนุษย์อย่างเราๆ หลงใหลแลใฝ่ปอง

อะไรทำให้มนุษย์อย่างเราๆ ไม่ปรารถนาครอบครอง

สิ่งใดในโลกกว้าง สิ่งเหล่านั้นเพียงมายา ล้วนจริงไม่

ขออยู่อย่างไร้ความปรารถนา ชีวิตนี้สุดแสนจะสุขล้นใจ

DeletedUser

Guest
อะไรทำให้คนมีความสุข ลาภยศหรือเงินทอง

อะไรทำให้คนมีความทุกข์ ความหว้าเหว่หม่นหมอง

อะไรทำให้มนุษย์อย่างเราๆ หลงใหลแลใฝ่ปอง

อะไรทำให้มนุษย์อย่างเราๆ ไม่ปรารถนาครอบครอง

สิ่งใดในโลกกว้าง สิ่งเหล่านั้นเพียงมายา ล้วนจริงไม่

ขออยู่อย่างไร้ความปรารถนา ชีวิตนี้สุดแสนจะสุขล้นใจ

คำตอบคือ กิเลส ตัณหา ความอยากได้อยากมีไงครับ

ถ้าได้ ก็มีความสุข ถ้าไม่ได้ก็เสียใจหรือโกรธครับ

DeletedUser

Guest
ใครเก่งคณิตศาสตร์บ้าง

มาวัดสสมอง กัน นะ ค๊ะ

โจทย์

ในทุ่งนาทุ่งหนึ่ง มีหญ้าเขียวขจี มีควายอยู่ ฝูงหนึ่ง กำลังกินหญ้า

ในและอีกเวลาไม่นานนัก มีนกเอี้ยง ฝูงหนึ่ง บินมาเกาะบนหลังควาย

ถ้านกเอี้ยง ๑ ตัว จับหลังควาย ๑ ตัว ปรากฏว่า เหลือนกเอี้ยงอยู่ ๑ ตัว (อัตราส่วน ๑ ต่อ ๑ เหลือเศษ ๑ ไม่มีคู่)

แต่ถ้านกเอี้ยง ๒ ตัวจับหลังควาย ๑ ตัว ปรากฏว่า เหลือควายอยู่ ๑ ตัว (อัตราส่วน ๒ ต่อ ๑ เหลือเศษ ๑ )

คำถามเลย นะ ค๊ะ อยากถามว่า

ควาย ฝูงนี้ มีกี่ตัว ?

นกเอี้ยง ฝูงนี้ มีกี่ตัว ?

อย่า งง นะ ค๊ะ เดี๋ยวมาเฉลย ถ้าไม่มีใครตอบถูก

มาเฉลยคำ ตอบ นะ ค๊ะ

คำตอบที่ถูกต้อง ก็ คือ...

มีควายอยู่ ๓ ตัว

นกเอี้ยง ๔ ตัว

ลองคิดดู ทบทวน อีกที

ถ้านกเอี้ยง ๑ ตัว จับหลังควาย ๑ ตัว ปรากฏว่า เหลือนกเอี้ยงอยู่ ๑ ตัว (อัตราส่วน ๑ ต่อ ๑ เหลือเศษ ๑ ไม่มีคู่)

ตอบ นกเอี้ยง ๔ ตัว จับหลังควาย ๓ ตัว นกเอี้ยงเหลือ ๑ ใหม ค๊ะ

แต่ถ้านกเอี้ยง ๒ ตัวจับหลังควาย ๑ ตัว ปรากฏว่า เหลือควายอยู่ ๑ ตัว (อัตราส่วน ๒ ต่อ ๑ เหลือเศษ ๑ )

ตอบ ถ้านกเอี้ยง ๒ ตัวจับหลังควาย ๑ ตัว ควาย ๓ นกเอี้ยง ๔ ควายเหลือ ๑ ใช่ใหม ค๊ะ

ขอบคุณ ค๊ะ ที่ตอบไม่ถูก...จ๊า

หาย งง กัน หรือยังเอ่ย..

b078932078

Member
คะแนน react
0
คำตอบ ก๊คือ หัวใจคนเราครับ คนเรามันจะทุกข์หรือจะสุข มันก๊อยู่ที่ในใจเรา
ถึงแม้ว่าเราไม่มีสิ่งดีๆๆที่ผ่านเขามาในชีวิตเลย เราก๊ยังมีความสุขได้
ความสุขมันเกิดได้ทุกที่ แม้เราเจ๊บ รึเราจะร้องไห้ มันก๊มีความสุข
ขึ้นอยู่กับว่าคนล่ะแต่ล่ะคนจะล่ะทิ้ง กิเลศตัญหาได้ไหม ถ้าทิ้งมันได้ ความสุขมันก๊เกิดขึ้นได้ทุกลมหายใจเข้าออก
{ถ้าคนเราไม่เคยเจอกับความทุกข์ ก๊จะไม่รู้ว่าความสุขที่แท้จริงคืออะไร}:p

DeletedUser

Guest
ถ้าจะถามว่า คนตาย กับ คนเกิด อันใหนเยอะกว่ากัน ละ ค๊ะ

ขอฟังเหตุผลด้วยฯ....

b078932078

Member
คะแนน react
0
คนเกิด เยอาะกว่าคนตายครับ เหตุผลคือ คนเกิดใช้เวลาแค่9เดือน คนตายใช้เวลา หลายปี
{จงมีความสุขกลับชาตินี้ทิ้งความทุกข์มันไปซะ เพราะชาติหน้าไม่มีจริง}

b078932078

Member
คะแนน react
0
ถึงผมจะเรียนไม่เก่งแต่ผมก๊เข้าใจ ทุกอย่างในโลกนี้ บางคนแก่จนจะตายแล้วยังไม่เข้าใจความสงบความสุขที่แท้คืออะไร:p

DeletedUser

Guest
คนเกิด เยอาะกว่าคนตายครับ เหตุผลคือ คนเกิดใช้เวลาแค่9เดือน คนตายใช้เวลา หลายปี
{จงมีความสุขกลับชาตินี้ทิ้งความทุกข์มันไปซะ เพราะชาติหน้าไม่มีจริง}

คำตอบ ยังไม่เป็นที่ พอใจเท่าใหร่ จ๊ะ...ลองคิดใหม่ อีกที...ขอบคุณ ค๊ะ

บัณฑิต จะไม่ด่วนตัดสินใจ ว่าสิ่งนี้แน่นอนฯ สิ่งนั้นไม่แน่นอนฯ จนกว่าจะปประสบกับตัวเองจริงๆ

ของบางอย่างเราไม่รู้ ไม่ใช่ไม่มีจริงฯ และของบางอย่างสัมผัสได้ด้วย สิ่งของของมันเอง

เช่น ตามีไว้ มองดู ลิ้นมีไว้ ลิ้มรส หู มีไว้ฟังเสียง

ลองเอา ตามาฟังเสียง เอาหูไปชิมแกง เอาลิ้น ไปมองดู

ก็จะไม่ มีผลแต่อย่างใด

เพราะฉะนั้นฯ การที่จะล่วงรู้ชาติหน้ามีจริง หรือไม่ ต้องรู้ด้วยญาณ อย่างใดอย่าง หนึ่ง

ดิฉันอ่านหนังสือธรรมะ มาหลายเล่น ใส่บาตรทุกเช้า เข้าวัดทุกวันพระ จึงไม่แปลกที่จะ รู้เรื่องพวกนี้ ค๊ะ...

บน