เข้าใจว่าเด็กเส้นมันมีทุกเกม

• ผู้เริ่มกระทู้ Nosferatu
  • เริ่มวันที่

DeletedUser

Guest
เข้าใจว่า เด็กเส้น มันคงมีกันทุกเกมแหล่ะ

แต่ถึงจะเป็นเด็กเส้นยังไง ก้อคงไม่ยอมรับกันหรอก

ไม่งั้น ใครที่ไหนมันจะเล่น ถ้าคนกลุ่มนึง มันดันใช้ action replay

พูดให้ตายมันก้อไม่โผล่มาหรอก เด็กเส้นอ่ะ
แต่เจ้าตัวดูแลเกมทั้งหลาย คงรู้ความจริงในเรื่องนี้

เช่น หยุดตี 2 ชะโมง
ถามจิงๆ เหอะ ว่า หยุดทำไมแค่ 2 ถ้าจะหยุดจิง ทำไมไม่หยุดโดยห้ามใช้คำสั่งโจมตี ใน 2 ชะโมง ---- การห้ามคำสั่ง ตี
แต่กลับมา ระบุ ตอนถึงเมือง

ผมคิดว่า t0ny คงไม่น่ารู้เรื่อง แต่ไอ้ที่รู้เรื่องอ่ะน่าจะเป็น พวกกองทัพผู้ดูแล(ดูแลกันเอง)
เอาไปบอกโดยให้เหตุผล อย่างที่คุณ t0ny ว่ามา
ประเด็น คือ 2 ชะโมง มันจะหยุดหาพระแสงอะไร ม้าเดินได้ 12 ช่อง ขุนนางเดินได้ ประมาณ 4 ช่อง
ดูยังไง ก้อเหมือนเป็นการยกเลิกทัพโจมตีที่ส่งออกไปก่อนหน้านั้น มากๆ เท่านั้นเองแหล่ะ
......เด็กเส้น มันมีจริง ไม่เชื่ออย่าลบหลู่......
(ความคิดเห็นผม ผมมีสิทธิคิด จิงมิ)

ความจริงยังไงผมไม่รู้
ผมแค่สงสัยเฉยๆ ว่า ที่หยุด 2 ชั่วโมงนั่น มีคนเสนอหรือป่าว
นั่งคิดซะเป็นเรื่องราว ไม่ต้องตอบก้อได้ แค่อยากจะระบายเฉยๆ

ลองคิดดูดิ ว่า ถ้า 2 ชั่วโมงที่กลายเป็นเยี่ยมเยือน เป็นทัพเปิด
แล้วข้างหลัง ท่านเลิกเยี่ยมเยือน เป็น ขุนนาง
แล้วมันไม่ตายห่า หมดหรอครับ

แต่ละยูนิตใช้เวลาเดินทางเท่าไร เยี่ยมเยือน 2 ชะโมง เพื่อ.....
แล้วตอนนี้สงครามมันต่ำๆก้อเดินกัน 10+ช่อง

ยิ่งคิดยิ่งเซง
...................................................................

เพราะ ไม่มีข้อมูล เลยต้องเดา
เดาผิดเดาถูก ก็ขออภัย เพราะ มันน่าคิดนี่

แล้วถ้าผมอยากดู ไอดีที่เคยโดนแบน ผมสามารถดูได้ที่ไหนหรอครับ
เพราะ อยากรู้ว่าโดนแบนกันทั่วไป หรือโดนแบนเป็นเผ่าๆ
(คิดว่าโดนแบนไปแล้ว ไม่น่าจะหวง ถ้ามันไม่มีอะไรแอบแฝง)
ไม่สามารถดูได้ ก้อบอกละกันงับ
....................................................................

เรื่องของเรื่อง มันมาจากข้อความหลุดของผู้เล่นบางคน เมื่อนานมาแล้ว
และยังเป็น mod (ในตอนนั้น)ผมก้อเลยไม่ค่อยไว้ใจ
....................................................................

สรุปว่า
1. หยุด 2 ชั่วโมง มีใครเสนอหรือป่าว (ไม่ต้องตอบผมหรอก ถึงรู้ไปก้อทำอะไรไม่ได้)
2. อยากรู้ว่าโดนแบนบางเผ่าหรือป่าว หรือโดนกันหมด (เหมือนเดิม ผมรู้ไปก้อทำอะไรไม่ได้ อยู่ดี)
3. อันที่สามมันทำให้ ตาสว่างว่า เด็กเส้นมันมีทุกเกม

ทำอะไรไม่ได้ แต่ได้ระบายแล้วสบายใจ

DeletedUser

Guest
- -

พี่ผมอ่า เปิด ไปหลายทัพกำลังจะยึด ที่ไหนได้

หยุด 2 ชม. เรนมาเปน.......:eek:

DeletedUser

Guest
เข้าใจว่าเด็กเส้นมันมีทุก

อันี้ผมก็โดนเเฮะขุนนางตัวที่4ผมกาลเป็นเยี่ยมเยือนไห้ตายสิผมต้องรออีก2วันกว่าไอ้ขุนนางที่เหลือมันจะกลับบ้าน เรียนผู้พัฒนาเกมนะครับเวิล6ช่วยสร้างเเรปเตอร์ให้ขุนนางมันขับไปยึดบ้านด้วยมันเดินช้ามาก

DeletedUser

Guest
- -

ไม่ได้อะไรเลย

แต่ผม ไปตาย 5 ตัว ส่งทัพไปเปิด แต่ทหารไปไหนไม่รู้ขุนนางกลับ ไปตายหมด

เพราะไอ้ .... ชม. นี้เเละ

DeletedUser

Guest
เขาให้พรีเมี่ยมมาตั้ง2วันคุ้มค่าเเล้ว

DeletedUser

Guest
คุณ Tony มาตอบเจ้าของกระทู้เขาหน่อยนะครับ จะได้กระจ่าง

DeletedUser

Guest
ถึงผมจะไม่ใช่ทีมงาน แต่ผมขอตอบในสิ่งที่ผมคิดว่าทีมงานจะตอบนะครับ เนื่องจากทีมงานไม่ค่อยactiveเท่าไรนัก

1. หยุด 2 ชั่วโมง มีใครเสนอหรือป่าว (ไม่ต้องตอบผมหรอก ถึงรู้ไปก้อทำอะไรไม่ได้)
เนื่องจากเครือข่ายที่เชื่อมต่อระหว่าง Server/Client มันไม่เสถียร เลยทำให้เกมมันติดๆดับๆ เข้าได้สักพัก อีกพักก็เข้าไม่ได้ และอุปกรณ์สำรองมันก็ดันเสียอีกพอดี
ซึ่งในเวอร์ชั่นภาษาอื่นเขาก็ระงับการโจมตีเช่นกัน ซึ่งทางเยอรมันเขาเป็นคนตัดสินใจระงับการโจมตีครับ ไม่ใช่ทีมงานไทยแต่อย่างใด

2. อยากรู้ว่าโดนแบนบางเผ่าหรือป่าว หรือโดนกันหมด (เหมือนเดิม ผมรู้ไปก้อทำอะไรไม่ได้ อยู่ดี)
เรื่องโดนแบน มันเป็นกฎของเกมอยู่แล้ว ตอนที่สมัคIDเขามีข้อตกลงให้อ่านอยู่
เผ่าไหนๆก็อยู่ในกฎทั้งนั้น สรุปว่าใครผิดก็โดนแบน ไม่ได้ขึ้นอยู่กับเผ่าที่อยู่

3. อันที่สามมันทำให้ ตาสว่างว่า เด็กเส้นมันมีทุกเกม
ใครกันครับเด็กเส้น ถ้ามีหลักฐาน สามารถส่งให้ทางทีมงานเพื่อลงโทษได้ทันทีครับ

1XA Manager
Tribalwars.asia
:D

DeletedUser

Guest
ถึงผมจะไม่ใช่ทีมงาน แต่ผมขอตอบในสิ่งที่ผมคิดว่าทีมงานจะตอบนะครับ เนื่องจากทีมงานไม่ค่อยactiveเท่าไรนัก

เนื่องจากเครือข่ายที่เชื่อมต่อระหว่าง Server/Client มันไม่เสถียร เลยทำให้เกมมันติดๆดับๆ เข้าได้สักพัก อีกพักก็เข้าไม่ได้ และอุปกรณ์สำรองมันก็ดันเสียอีกพอดี
ซึ่งในเวอร์ชั่นภาษาอื่นเขาก็ระงับการโจมตีเช่นกัน ซึ่งทางเยอรมันเขาเป็นคนตัดสินใจระงับการโจมตีครับ ไม่ใช่ทีมงานไทยแต่อย่างใด

เรื่องโดนแบน มันเป็นกฎของเกมอยู่แล้ว ตอนที่สมัคIDเขามีข้อตกลงให้อ่านอยู่
เผ่าไหนๆก็อยู่ในกฎทั้งนั้น สรุปว่าใครผิดก็โดนแบน ไม่ได้ขึ้นอยู่กับเผ่าที่อยู่

ใครกันครับเด็กเส้น ถ้ามีหลักฐาน สามารถส่งให้ทางทีมงานเพื่อลงโทษได้ทันทีครับ

1XA Manager
Tribalwars.asia
:D

หลักฐานไม่มีหรอก จะมีได้ยังไง
แต่ก้อใจชื้นขึ้น เพราะ มีคนมาตอบ

1. โอเช เป็นเรื่องสุดวิสัย อันนั้นไม่ว่ากัน แค่อยากเสนอ ถ้ามีเหตุการณ์แบบนี้อีก
อย่าเยี่ยมเยือนเลยครับ มันสะดุด แล้วยิ่งตอนนี้เดินทัพกันเกิน 2 ชะโมงแน่ๆ มันทำให้การระงับ 2 ชั่วโมง
ผมว่าเป็นการแทรกแซง การต่อสู้ของผู้เล่นอ่ะครับ
ถ้าสุดวิสัยเข้าไม่ได้ ผมว่าผู้เล่นไม่ว่าทางคุณหรอก เพราะมันสุดวิสัย เข้าไม่ได้กันทั่วหน้า

2. ผมเคยโพสขอรายชื่อคนโดนแบน แล้วให้เหตุผลการโดนแบน เพื่อให้ผู้เล่นอ่านและเลี่ยงการทำผิดกฎของเกม อ่ะครับ
เหมือนมันจะหายไปเลย (นานมากแล้ว)

3. คนมันปรื๊ดดดด เรื่องเก่าๆเลยผุด แล้วฉุนกึก :p

DeletedUser

Guest
tonytonychopper คุณ t0ny หรือป่าว
หันมาเล่นเองแล้วหรอครับ :eek::eek:

DeletedUser

Guest
การกำหนดพักโจมตีชั่วคราวนี้ เป็นการกำหนดของทางเยอรมันนะครับ
การพักโจมตีนี้ก็เหมือนกันทั่วโลกครับ ซึ่งทางทีมงานไทรบัลวอรส์ไทยก็ทำตามเยอรมันที่แจ้งมาครับ
และหัวหน้าทีมงาน คือ คุณต้น เป็นผู้เดียวที่มีสิทธิประกาศและดำเนินการเท่านั้นครับ ทีมงานคนอื่นไม่สิทธิเลยครับ

สำหรับตัวผมเองมีไอดีอยู่ที่เวิลด์ 1 แต่ผมก็เลิกเล่นมาตั้งนานแล้วครับ
ทำแต่เพียงหน้าที่ทีมงาน ที่ยังคงเก็บไอดีไว้ก็เพื่อเวลาผู้เล่นแจ้งบัค จะได้เอาไว้ทดสอบครับ

หากคุณคิดหรือมีหลักฐานว่าทีมงานคนใดไม่ปฏิบัติตามกฎของทีมงาน
คุณก็สามารถส่งเรื่องร้องเรียนตรงถึง หัวหน้าทีมงาน (คุณต้น t0ny)
เพื่อให้คุณต้นตรวจสอบการทำงานของทีมงานคนนั้นๆ ได้ครับ

อย่างไรจะเชิญคุณต้นมาให้ความกระจ่างสำหรับเรื่องนี้นะครับ

ขอบคุณครับ

DeletedUser

Guest
tonytonychopper คุณ t0ny หรือป่าว
หันมาเล่นเองแล้วหรอครับ :eek::eek:

คงไม่ใช่ผมแหละครับ ชื่อโหลก็แบบนี้แหละครับ ถ้าจะเจอผมก็คงเจอใน .net แหละครับ แต่ขอไม่บอกว่าชื่ออะไรแล้วกัน เดี๋ยวโดนยำ ทุกวันนี้ก็โดนยำมากพอแล้ว :)

เอาเป็นว่าผมเคยอธิบายไปแล้วในเรื่องพักการโจมตี ถ้าอ่านๆ ดูทั้งหมด ดูเหตุการณ์ก็คงทราบว่ามันเป็นมายังไงครับ แต่ถ้าคิดเอง พูดเอง เข้าใจเอง หรืออาจจะฟังคนอื่นที่ไม่ชอบหน้าผมมาก็คงได้เรื่องเป็นอีกแบบครับ ยังไงลองดูรอบๆ ตัวนะครับ ว่ามันเกิดอะไรขึ้น เอาเป็นว่าลองแวะดูที่ http://devblog.tribalwars.net/ แล้วก็จะทราบว่าผมหรือทีมงานคนไหนเปิดระบบพักการโจมตีครับ เพราะพูดตรงๆ ว่าเข็ดแล้วครับตั้งแต่ปีใหม่ สำหรับช่วงสงกรานต์ก็แจ้งให้ทราบก่อนไปแล้วประมาณ 1 เดือน ดังนั้นหวังว่าทีมงานต้องเจออะไรแบบตอนปีใหม่นะครับ

ส่วนเรื่องยุติธรรมหรือไม่ยุติธรรมผมก็คงบอกไม่ได้ครับ เพราะทุกคนก็โดนเหมือนกันหมด และมันก็เป็นปัญหาที่ไม่มีใครอยากให้มันเกิด แต่ในเมื่อมันเกิดแล้วทางเยอรมันเค้าก็หาทางออกที่ดีที่สุดสำหรับผู้เล่นหมู่มากให้ได้รับความเดือดร้อนน้อยที่สุดในระหว่างที่เค้าแก้ไขปัญหาครับ

ขอบคุณครับ

DeletedUser

Guest
Copy มาให้จาก DevBlog เผื่อหาไม่เจอครับ

EDIT 14:35
All 262 worlds affected by this issue have now been set with a peace time till tomorrow 16.00 (CEST). As soon as everything works without any problems again, we will deactivate this peace. This means, all attacks landing, will bounce and go back to origin village.

No ETA as of yet when the problem can be solved. Devblog was down for some minutes due to high load.

ที่จริงผมจะปล่อยให้ยาวถึงวันนี้ก็ทำได้เหมือนกัน แต่ในเมื่อปัญหาแก้เสร็จตอนดึกๆ ผมก็รอจนแน่ใจว่ามันหายก็เปิดให้โจมตีได้ต่อกันก่อน เพราะเข้าใจว่าบางคนก็ต้องออกปล้นเพื่อจะได้ไปอัพหมู่บ้าน

DeletedUser

Guest
สรุปว่า มันเป็นเรื่องสุดวิสัย เพราะ ทางเยอรมันแจ้งมาไม่สามารถทราบล่วงหน้าได้
และ ก้อไม่รับปากว่า จะเกิดแบบนี้อีก เพราะ เป็นการตัดสินใจของทางเยอรมัน

แต่ก้อสบายใจได้ เพราะ โดนกันทั้งเวิล์ด
สรุปว่า ถ้า 2 ชะโมง ทัพเปิดไปถึงพอดี
ก้อถือว่า ซวยไป ถ้าขุนนางตายหมด ก้อส่งกันใหม่
มันก้อขึ้นอยู่กับความซวยของแต่ละคน
แข่งอะไร แข่งได้ แต่อย่าแข่งวาสนา :eek:

ส่วน เรื่องสงกราน อันนี้ทราบล่วงหน้า คุณ t0ny ก้อแจ้งล่วงหน้าไว้ ยาวนานพอสมควร
เพราะ เคยมีเหตุการณ์ปีใหม่ ที่เซอร์ไพรส์ จนเซง

ขอบคุณครับที่มาตอบให้
กระจ่างดีครับ

คะแนน react
0
เวิร์ล 5 เมื่อเกมส์ไม่เป็นไปตามเกนส์ ความเบื่อหน่ายก็เริ่มเกิด

ผมเล่นเวิร์ล 5 รู้สึกว่าเริ่มน่าเบื่อหน่าย

สาเหตุที่เบื่อหน่ายเพราะ เกมส์ไม่ได้เดินไปตามเกมส์

แต่เกมส์เดินไปเพราะ มีการกำหนดกฎเกณฑ์

ที่ประเทศเยอรมัีนก็คงจะคาดไม่ถึงว่าคนไทยจะทำได้

ระบบเกมส์มีการตั้่งโปรเกรมน่าจะกำหนดกันมาอย่างดี

ระหว่างผู้ที่ไม่มีโอกาสได้ซื้อคะแนนพรีเมี่ยมกับผู้ที่มีโอกาสได้ซื้อนั้น

ความได้เปรียบเสียเปรียบ ย่อมมีความแตกต่างกันบ้างเล็กน้อย

แต่ขณะ ณ เวลานี้ มีการกำหนดโปรแกรม

ที่ทำให้น่าเบื่อหน่ายใน เวิร์ล 5

ผมไม่ได้มีความรู้ทางด้านนี่มากสักเท่าไร แต่ก็ได้เล่นแล้วก็ได้รับรู้ความรู้สึก

ตอนนี้ในเวิร์ล 5 มีการกำหนดมิให้โจมตีบ้านเถื่อนที่มีคะแนนน้อยกว่า

บ้านที่จะตีในสัดส่วน 20 เท่า ผมก็ไม่เข้าใจว่าคำนวณอย่างไร

แต่เมื่อเล่นแล้วจะรู้ว่า ผู้ที่เล่นตามปกติ จะเป็นผู้ที่เสียเปรียบ

ผู้ที่เล่นแบบซื้อคะแนนพรีเมี่ยมอย่างเห็นได้ชัด

เพราะเมื่อมีกา่รกำหนดห้ามมิให้โจมตีบ้านเถื่อนดังกล่าว

พวกที่อัพเกรพบ้านตามปกติ คะแนนระดับกลาง

ก็จะกลายเป็นเป้าที่ถูกโจมดี จากผู้ที่ซื้อคะแนนพรีเมี่ยม

ซึ่งมีคะแนนสูงห่าง เนื่องจากไม่สามารถโจมตีบ้านเถื่อนที่คะแนนน้อยได้

เมื่อผู้เล่นคะแนนปานกลางถูกโจมตีบ่อยๆ ก็ต้องสูญเสียทรัพยากร

แสะสูญเสียเวลาในการอัพเกรดสิ่งก่อสร้างและกำลังพล

แต่ขณะเดียวกันก็ไม่สามารถโจมตีบ้านเถื่อนที่ผู้เล่นทิ้งไปแล้วได้

ซึ่งมีคะแนนอยู่ระดับประมาณ 36 - ไม่เกิน 150 เพื่อมาทดแทนได้

ดังนั้น ความลำบากและความเครียดและความเบื่อหน่ายก็จะเกิดกับ

ผู้ที่เล่นตามปกติที่ไม่ได้ซื้อคะแนน

และอาจเป็นสาเหตุให้เกิดความห่างระหว่างหมู่บ้านขึ้นเรื่อยๆ

และเมื่อความสนุกของเกมส์เริ่มหมดไปความเบื่อหน่ายเข้ามาแทน

ผู้ที่เล่นตามปกติก็จะน้อยลงไปทุกวัน เพราะเล่นอย่างไรก็กูกกดขี่

และเมื่อไม่กี่วันมานี้ ผู้ดูแลได้ประกาศออกมาว่ายังไม่ลบบ้านเถื่อน

ที่ผู้เล่นได้ทิ้งไป เพราะเหตุน้ำท่วมภาคใต้

ผมเห็นว่า มันเป็นคนละเรื่อง ไม่เห็นเกี่ยวกับเกมส์ตรงไหนเลย

กลับทำให้ผู้เล่นตามปกติถูกกดลงอีก เพราะเมื่อไม่มีการลบชื่อ

ผู้เล่นออกจากบ้านเถื่อน บ้านหลังดังกล่าวก็จะยังไม่โตเอง

ผู้ที่เล่นโดยไม่ซื้อคะแนน ก็จะอยู่กับที่ไปตลอด

บ้านที่เจ้าของทิ้งไปก็ผลิตมรัพยากรเพียงหลักร้อย

ผู้ที่ทนเล่นก็ถูกผู้ที่ซื้อคะแนนโจมตีทุกวัน

ยิ่งไม่สามารถหาทรัพยากรมาทดแทนเพิ่มได้อีก

ยิ่งมีการประกาศงดโจมตีช่วงวันสงกรานต์อีก

ถามว่า เมื่องดไม่ให้โจมตี บ้านของผู้ที่ซื้อคะแนนพรีเมี่ยม

ซึ่งปกติก็ได้เปรียบในเรื่องการอัพเกรดอยู่แล้ว

กับบ้านของผู้ที่ไม่มีโอกาสได้ซื้อคะแนน

บ้านหลังไหน สามารถผลิดทรัพยากรได้มากกว่ากันใน 2 วันที่ห้ามโจมตีนี้

ผมขอทำนายว่า หากยังมีการกำหนดกฎเกณฑ์ในลักษณะนี้เรื่อยๆ

คนเล่นก็จะน้องลงไปเรื่อยๆ เพราะมานะไปก็ไม่เกิดประโยชน์

ทนเล่นไปก็มิได้ประเทืองปัญญาหรือพัฒนาความรู้

ผมจึงขอวอนให้ผู้เกี่ยวข้องพิจารณาถึงกฎเกณฑ์ที่กำหนดขึ้น

ซึ่งผู้ดูแลอาจจะปฎิเสธว่า เป็นข้อกำหนดที่มาจากเยอรมัน ก็ตาม

แต่ที่ประเทศเยอรมัน คงไม่เกี่ยวกับเรื่องน้ำท่วมภาคใต้

และคงไม่เกี่ยวข้องกับวันสงกรานต์สักเท่าไร

ทีผมให้ความเห็นนี้ ผมอาจถูกแบนได้

แต่หากผู้ดูแลใจกว้างรับฟังเหตุผล ก็จะรู้ว่า

ความรู้สึกของผู้เล่นต่อข้อกำหนดที่ผู้ดูแลออกมาเช่นนี้

ไม่ได้เป็นเรื่องพัฒนาหรือเป็นเหตุจูงใจให้มีผู้เล่นเข้ามาเล่นกันอีก

กลับเป็นเหตุให้ผู้เล่นพูดกันปากต่อปากว่า ไม่สนุก

ก็จะเกิดกระทบต่อผลโดยรวมของเกมส์ อย่างแน่นอนครับ

ผมอาจถูกแบบเพราะให้ความเห็นเกี่ยวกับเรื่องนี้

แต่ผมให้ความเห็นเพระาอยากให้เกมส์มีอรรถรส

และสนุกไปตามเกมส์ ให้เกมส์มันเดินไปตามเกมส์ครับ

อย่าไปกำหนดกฎเกณฑ์ที่ทำให้เกมส์มันเปลี่ยนไปครับ

ขอขอบพระคุณ/.

DeletedUser

Guest
- -

เกมนี้มันไม่ แฟร์ ตรงที่คนเล่นหลังเสียเปรียบ
ไม่มีอะไรให้สำหรับคนเล่นหลังเลยทั้งที่เวลามีเล่นก็เท่าๆกัน

ช่างไม่แฟร์ซะเลย

DeletedUser

Guest
เกมนี้มันไม่ แฟร์ ตรงที่คนเล่นหลังเสียเปรียบ
ไม่มีอะไรให้สำหรับคนเล่นหลังเลยทั้งที่เวลามีเล่นก็เท่าๆกัน

ช่างไม่แฟร์ซะเลย

ถ้ามาเล่นหลังจริงๆ คะแนนจะเยอะกว่าเล่นใหม่แรกๆ นะครับ ลองสังเกตดีๆ ไม่เชื่อลองสมัครเข้าเวิลด์ 1 และเวิลด์ 5 ดูครับ จะเห็นว่าคะแนนที่เริ่มมันไม่เท่ากัน คือตัวระบบมันพยายามจะบวกสิ่งก่อสร้างเข้าไปให้ หากเล่นทีหลังจริงๆ ครับ ดังนั้นผมว่าถ้ามีประสบการณ์พอตัว เข้าไปเล่นช้ากว่าชาวบ้านมันก็รอดได้ครับ (แต่ไม่แนะนำสำหรับมือใหม่นะครับ)

DeletedUser

Guest
ผมเล่นเวิร์ล 5 รู้สึกว่าเริ่มน่าเบื่อหน่าย

สาเหตุที่เบื่อหน่ายเพราะ เกมส์ไม่ได้เดินไปตามเกมส์

แต่เกมส์เดินไปเพราะ มีการกำหนดกฎเกณฑ์

ที่ประเทศเยอรมัีนก็คงจะคาดไม่ถึงว่าคนไทยจะทำได้

ระบบเกมส์มีการตั้่งโปรเกรมน่าจะกำหนดกันมาอย่างดี

ระหว่างผู้ที่ไม่มีโอกาสได้ซื้อคะแนนพรีเมี่ยมกับผู้ที่มีโอกาสได้ซื้อนั้น

ความได้เปรียบเสียเปรียบ ย่อมมีความแตกต่างกันบ้างเล็กน้อย

แต่ขณะ ณ เวลานี้ มีการกำหนดโปรแกรม

ที่ทำให้น่าเบื่อหน่ายใน เวิร์ล 5

ผมไม่ได้มีความรู้ทางด้านนี่มากสักเท่าไร แต่ก็ได้เล่นแล้วก็ได้รับรู้ความรู้สึก

ตอนนี้ในเวิร์ล 5 มีการกำหนดมิให้โจมตีบ้านเถื่อนที่มีคะแนนน้อยกว่า

บ้านที่จะตีในสัดส่วน 20 เท่า ผมก็ไม่เข้าใจว่าคำนวณอย่างไร

แต่เมื่อเล่นแล้วจะรู้ว่า ผู้ที่เล่นตามปกติ จะเป็นผู้ที่เสียเปรียบ

ผู้ที่เล่นแบบซื้อคะแนนพรีเมี่ยมอย่างเห็นได้ชัด

เพราะเมื่อมีกา่รกำหนดห้ามมิให้โจมตีบ้านเถื่อนดังกล่าว

พวกที่อัพเกรพบ้านตามปกติ คะแนนระดับกลาง

ก็จะกลายเป็นเป้าที่ถูกโจมดี จากผู้ที่ซื้อคะแนนพรีเมี่ยม

ซึ่งมีคะแนนสูงห่าง เนื่องจากไม่สามารถโจมตีบ้านเถื่อนที่คะแนนน้อยได้

เมื่อผู้เล่นคะแนนปานกลางถูกโจมตีบ่อยๆ ก็ต้องสูญเสียทรัพยากร

แสะสูญเสียเวลาในการอัพเกรดสิ่งก่อสร้างและกำลังพล

แต่ขณะเดียวกันก็ไม่สามารถโจมตีบ้านเถื่อนที่ผู้เล่นทิ้งไปแล้วได้

ซึ่งมีคะแนนอยู่ระดับประมาณ 36 - ไม่เกิน 150 เพื่อมาทดแทนได้

ดังนั้น ความลำบากและความเครียดและความเบื่อหน่ายก็จะเกิดกับ

ผู้ที่เล่นตามปกติที่ไม่ได้ซื้อคะแนน

และอาจเป็นสาเหตุให้เกิดความห่างระหว่างหมู่บ้านขึ้นเรื่อยๆ

และเมื่อความสนุกของเกมส์เริ่มหมดไปความเบื่อหน่ายเข้ามาแทน

ผู้ที่เล่นตามปกติก็จะน้อยลงไปทุกวัน เพราะเล่นอย่างไรก็กูกกดขี่

และเมื่อไม่กี่วันมานี้ ผู้ดูแลได้ประกาศออกมาว่ายังไม่ลบบ้านเถื่อน

ที่ผู้เล่นได้ทิ้งไป เพราะเหตุน้ำท่วมภาคใต้

ผมเห็นว่า มันเป็นคนละเรื่อง ไม่เห็นเกี่ยวกับเกมส์ตรงไหนเลย

กลับทำให้ผู้เล่นตามปกติถูกกดลงอีก เพราะเมื่อไม่มีการลบชื่อ

ผู้เล่นออกจากบ้านเถื่อน บ้านหลังดังกล่าวก็จะยังไม่โตเอง

ผู้ที่เล่นโดยไม่ซื้อคะแนน ก็จะอยู่กับที่ไปตลอด

บ้านที่เจ้าของทิ้งไปก็ผลิตมรัพยากรเพียงหลักร้อย

ผู้ที่ทนเล่นก็ถูกผู้ที่ซื้อคะแนนโจมตีทุกวัน

ยิ่งไม่สามารถหาทรัพยากรมาทดแทนเพิ่มได้อีก

ยิ่งมีการประกาศงดโจมตีช่วงวันสงกรานต์อีก

ถามว่า เมื่องดไม่ให้โจมตี บ้านของผู้ที่ซื้อคะแนนพรีเมี่ยม

ซึ่งปกติก็ได้เปรียบในเรื่องการอัพเกรดอยู่แล้ว

กับบ้านของผู้ที่ไม่มีโอกาสได้ซื้อคะแนน

บ้านหลังไหน สามารถผลิดทรัพยากรได้มากกว่ากันใน 2 วันที่ห้ามโจมตีนี้

ผมขอทำนายว่า หากยังมีการกำหนดกฎเกณฑ์ในลักษณะนี้เรื่อยๆ

คนเล่นก็จะน้องลงไปเรื่อยๆ เพราะมานะไปก็ไม่เกิดประโยชน์

ทนเล่นไปก็มิได้ประเทืองปัญญาหรือพัฒนาความรู้

ผมจึงขอวอนให้ผู้เกี่ยวข้องพิจารณาถึงกฎเกณฑ์ที่กำหนดขึ้น

ซึ่งผู้ดูแลอาจจะปฎิเสธว่า เป็นข้อกำหนดที่มาจากเยอรมัน ก็ตาม

แต่ที่ประเทศเยอรมัน คงไม่เกี่ยวกับเรื่องน้ำท่วมภาคใต้

และคงไม่เกี่ยวข้องกับวันสงกรานต์สักเท่าไร

ทีผมให้ความเห็นนี้ ผมอาจถูกแบนได้

แต่หากผู้ดูแลใจกว้างรับฟังเหตุผล ก็จะรู้ว่า

ความรู้สึกของผู้เล่นต่อข้อกำหนดที่ผู้ดูแลออกมาเช่นนี้

ไม่ได้เป็นเรื่องพัฒนาหรือเป็นเหตุจูงใจให้มีผู้เล่นเข้ามาเล่นกันอีก

กลับเป็นเหตุให้ผู้เล่นพูดกันปากต่อปากว่า ไม่สนุก

ก็จะเกิดกระทบต่อผลโดยรวมของเกมส์ อย่างแน่นอนครับ

ผมอาจถูกแบบเพราะให้ความเห็นเกี่ยวกับเรื่องนี้

แต่ผมให้ความเห็นเพระาอยากให้เกมส์มีอรรถรส

และสนุกไปตามเกมส์ ให้เกมส์มันเดินไปตามเกมส์ครับ

อย่าไปกำหนดกฎเกณฑ์ที่ทำให้เกมส์มันเปลี่ยนไปครับ

ขอขอบพระคุณ/.

ตอบให้ที่นี่แล้วกันครับ http://forum.tribalwars.asia/showthread.php?goto=newpost&t=4251 อย่าโพสต์หลายๆ ที่ครับ ถ้าจะแบนก็เพราะอะไรแบบนี้แหละครับ

DeletedUser

Guest
สรุปว่า มันเป็นเรื่องสุดวิสัย เพราะ ทางเยอรมันแจ้งมาไม่สามารถทราบล่วงหน้าได้
และ ก้อไม่รับปากว่า จะเกิดแบบนี้อีก เพราะ เป็นการตัดสินใจของทางเยอรมัน

แต่ก้อสบายใจได้ เพราะ โดนกันทั้งเวิล์ด
สรุปว่า ถ้า 2 ชะโมง ทัพเปิดไปถึงพอดี
ก้อถือว่า ซวยไป ถ้าขุนนางตายหมด ก้อส่งกันใหม่
มันก้อขึ้นอยู่กับความซวยของแต่ละคน
แข่งอะไร แข่งได้ แต่อย่าแข่งวาสนา :eek:

ส่วน เรื่องสงกราน อันนี้ทราบล่วงหน้า คุณ t0ny ก้อแจ้งล่วงหน้าไว้ ยาวนานพอสมควร
เพราะ เคยมีเหตุการณ์ปีใหม่ ที่เซอร์ไพรส์ จนเซง

ขอบคุณครับที่มาตอบให้
กระจ่างดีครับ

มันก็คงไม่ได้เกิดบ่อยๆ นะครับ แต่ผมก็บอกไม่ได้ว่ามันจะเกิดได้อีกหรือไม่ได้ เพราะทุกอย่างมันไม่แน่นอนอยู่แล้วครับ
แต่บริษัทฯ ก็มีหน้าที่รักษาตามสัญญาการให้บริการที่บอกไว้ใน http://legal.innogames.de/?type=agb&game=staemme&lang=th&market_id=th ตามข้อที่ 5 ครับที่บอกว่ามีหน้าที่จะต้องให้บริการมากกว่าหรือเท่ากับ 97% ของทั้งปี ดังนั้นคงไม่ดับเกิน 11 วัน 365-(97 * 365 / 100) ครับ แต่แน่นอนว่ามันไม่มีคนอยากให้เกิดหรอกครับ ซึ่งตอนนี้เค้าก็ปรับปรุงระบบและขั้นตอนการจัดการอะไรไว้หมดแล้วครับ

บน