วิเคราะเหตุการณ์

สถานะ
ไม่เปิดให้มีการตอบกลับในภายหน้า

DeletedUser

Guest
ต่อจากคราวก่อน ที่บอกว่าจะเกิดสงครามโลกครั้งที่3 นั่นผมคิดว่า ประเทศหลายประเทศอาจจะเข้าร่วม รวมทั้งประเทศไทยด้วยถ้าจะแบ่งออกเป็น 3ฝ่ายก็แบ่งได้ดังนี้
1 ฝ่ายสหรัฐ สหรัฐอเมริกา ออสเตรเลีย อังกฤษ แคนาดา ไทย ญี่ปุ่น เกาหลีใต้ สิงคโปร์ นิวซีแลนด์ และประเทศอื่นๆ
2 ฝ่ายต่อต้านสหรัฐ จีน รัสเซีย เกาหลีเหนือ พม่า มาเลเซีย อินโดนีเซีย ลาว กัมพูชา เวียดนาม เยอรมนี ประเทศในทวีปแอฟริกาเป็นส่วนใหญ่ ประเทศในภูมิภาคตะวันออกกลาง เอเชียกลาง เอเชียใต้ อิรักเดิม อัฟกานิสถาน ปากีสถาน โซมาเลีย อิหร่าน อิสราเอล และประเทศอื่นๆ
3 ฝ่ายเป็นกลาง หลายประเทศ

ครับ

DeletedUser

Guest
ผมไม่ค่อยเห็นด้วยเลยครับกับการวิเคราะห์ ยกตัวอย่าง อิสราเอล หน่ะอยู่ฝ่ายอเมริกาไม่ใช่เหรอครับ และมันยังมีปัจจัยทางการค้าอีกมากมายครับ

DeletedUser

Guest
อืม เปิดฟอรั่มแถวนี้ล่อแหลมไหมครับ

ผมคิดว่าถ้ามีครั้งที่3 มันจะรุนแรงกว่าครั้งที่3มากเลย ขนาดสงครามโลกครั้งที่2พลเรือนของทั้งหมดตายไปรวม30ล้านขึ้นเลยอ่ะครับ

DeletedUser

Guest
ผมว่า ไทย ไม่ฝักใฝ่ฝ่ายใดนะครับ อย่างสงครามโลกครั้งที่ 2 ไทยก็ไม่ได้อยู่ฝั่งใคร แต่ถูกญี่ปุ่นเข้ามายึดซ่ะก่อนครับ แต่ไทยก็มีหน่วยลับที่แอบส่งข่าวของญี่ปุ่นให้สหรัฐฯทราบ พอญี่ปุ่นแพ้สงครามโลก ไทยจึงรอดพ้นประเทศผู้แพ้สงคราม

สมัยนี้สงครามโลกเกิดยากครับ จะเปลี่ยนมาเป็นสงครามเย็นแทน ด้วยการแสดงอำนาจและความสามารถทางทหารกันครับ อย่างอิสราแอลก็เคยมีจำนวนทหารมากที่สุดในโลกครับ

หากมีสงครามจริง ประเทศไทยมีจรวจต่อต้านจรวดนิวเคลียร์เพียง 2 ลูกเท่านั้น ทั่วโลกรวมกันมีกันเ 30,000 กว่าลูก(ที่แจ้งอย่างเป็นอย่างการ) และแอบผลิตอีกนับไม่ถ้วน

DeletedUser

Guest
โอ้โห รู้ลึกของจริง ถูกต้องครับ ผมว่าไทยก็ไม่ฝักใฝ่ฝ่ายใด ตอนที่เข้าร่วมกับญี่ปุ่นเพราะจำยอม แต่ผมว่าหากทุกระบอบการปกครอง

มีผู้ปกครองอย่าง นิกิตา ครุสชอฟ ก็คงจะดีนะครับ เป็นคอมมิวนิสต์แต่ก็เป็นมิตรกับทุกคน

DeletedUser

Guest
ไทยไม่ฝักไฝ่ครับ แต่ถ้าฝักไฝ่กว่านี้อาจจะเจริญกว่านี้ก็ได้ คิดเล่นๆนะครับ ญี่ปุ่น เยอรมัน อิตาลี่ไม่นับดีกว่าเพราะนี่ก็ฝักใฝ่แปปหนึ่ง แล้วก็ย้ายข้าง แต่ 2 ประเทศข้างต้น แพ้สงครามแต่เจริญพรวดๆๆๆๆๆ ไทยเราฝักใฝ่แบบจำยอม ใครชนะเราขอแจมด้วย เย้ๆๆๆๆ:d:d:d

DeletedUser

Guest
555 ญี่ปุ่นปิดประเทศพัฒนา อย่างว่าเท่าที่รู้มาน่ากลัวมากๆ ลูกใครเกิดมาแล้ววัดส่วนสูงตอนโตเต็มที่แล้วตัวเตี้ยกว่าพ่อแม่ จับทำหมันไม่ได้สืบเชื้อสาย

เมื่อก่อนคนญี่ปุ่นตัวเล็กกว่าไทยมาก ตอนนี้คัดแต่พันธุ์ดีตัวเลยโตๆ อวบๆ สวยๆกันทั้งนั้น จริงไหมครับพี่เล็ก^^

DeletedUser

Guest
สำหรับญี่ปุ่นที่เคยยกมาตีไทยนั่น ที่เขายกมา เขาไม่ได้ต้องการประเทศไทยอะไรหนัก แต่เขามาเพื่อเป็นทางผ่านไปยัง สิงคโปร์ พม่า อินเดีย ซึ่งเป็นของอังกฤษอยู่ณตอนนั้น

ส่วนสงครามโลกครั้งที่3 ที่ผมกล่าวนั่น ผมคิดว่าสิ่งที่ก่อให้เกิดสงครามคงเป็น
1 นำจืดที่ใช้บริโภค
2 อาวุธนิวเครียล์
3 พฤติกรรมของเกาหลีเหนือกับจีน
4 การค้าอาวุธของรัสเซีย
5 การพัฒนานิวเครียล์ของอิหร่าน
6 การสร้างสิ่งที่ใช้เป็นอาวุธในสงคราม ของสหรัฐอเมริกา
7 การปะทะกันระหว่างไทยกับกัมพูชา (ไทยถูกสนับสนุนจากสหรัฐ กัมพูชาถูกสนับสนุนจากจีน รัสเซีย เกาหลีเหนือ และอินโดจีน)
8 การขยายชวนวนสงครามในโซมาเลีย

ทั้ง 8ปัจจัยอาจนำไปสู่สงครามโลกครั้งที่3 ได้ถึงจะเป็นแค่สาเหตุเล็กๆ แต่มันอาจนำสู่สงครามครั้งยิ่งใหญ่ได้

อาวุธลับของสหรัฐอเมริกา
ยานเหาะ คล้ายufo ล่องหนได้ เป็นเวลาชั่วขณะนึ่ง
นิวเครียล์ที่ยิงข้ามโลกได้

ซึ่งนี้เป็นอาวุธลับของสหรัฐอเมิกาที่เราทราบมา

DeletedUser

Guest
ปัญหามันอยู่ที่ นั ก ก า ร เ มื อ ง ไ ท ย ครับ ฝ่ายค้านก็เอาแต่ค้าน ค้านจริงๆ ซึ่งจริงๆ แล้วเมื่อถึงจุดที่ต้องทำเพื่อชาติฝ่ายค้านก็ยังค้านอยู่ดี ไม่ยอมเห็นด้วย ต่างจากอเมริกาอย่างสิ้นเชิง เมื่ออเมริกาเลือกตั้งจบ สส.ทุกพรรคทำเพื่อประเทศของตน เค้าถึงพัฒนาได้ไกลกว่าเราถึง 400 ปี แต่เกิดหลังเรา 220 ปี

ก็อย่างว่าครับ เงินเดือนที่ตอบแทนของไทยน้อยมาก ส ส . เงินเดือนแค่ 120,000 แต่ของอเมริกา แค่ผู้ว่ารัฐเงินเดือนปีละ 1.5 ล้านเหรียญ
แต่ยังไงหากคนที่ไม่รู้จักพอ ยังไงมันก็ไม่พอ

อยากให้คนไทย "รัก" ประเทศไทย "ด้วยกริยา" มิใช่เพียงแค่วาจา

ParmKungInwZa

Member
คะแนน react
0
อยากให้คนไทย "รัก" ประเทศไทย "ด้วยกริยา" มิใช่เพียงแค่วาจา

เด็ดขาด เฉียบคม ;)

DeletedUser

Guest
เเต่เงินเดือนของไทยกับค่าเงินผมว่ามันก็สมกันอยู่นะครับ ส.ส.ไทย 100,000+ เเถมยังมีเงินอื่นๆ อีกทั้ง เงินผู้ติดตาม 5 คน คนละ 10000 มั้ง เเล้วยังจะ กรรมมาธิการ กรรมการต่าง เบี้ยประชุมขึ้นเครื่องบินฟรี เเละที่สำคัญ นักการเมืองส่วนมากก็ไม่ได้จน เพราะมีฐานเดิมเป็นนัหกธุรกิจหรือไม่ก็เป็นส.ส. มาเเต่ยุคทวด มั้ง

ส่วนสงครามโลกครั้งที่ 2 จะญี่ปุ่นหรืออเมริกาชนะ ไทยก็ไม่เเพ้สงครามโลกเเน่นอน ฝั่งหนึ่งอเมริกาชนะอเมริกาก็ช่วย ถ้าญี่ปุ่นชนะไทยก็จะชนะสงคราม ใครจะชนะก็ได้ไทยไม่สน

ส่วนนักการเมือง เปลี่ยนใหม่ได้เเล้ว

ผมขอถามผู้รู้หน่อยนะครับ ทำใมถึงไม่มี ส.ส. อิสระ ในเมือเเต่ก่อนก็มีได้นิครับ

DeletedUser

Guest
ลองหาคนใจกล้าๆ ไปตรวจสอบภาษีเบียร์ช้างดูสิครับ

แล้วดูว่า เครือเขา เทคโอเวอร์ไปกี่บริษัทแล้ว

ที่อยากรู้จริงๆ คือ ปีนึง เขาเสียภาษีกี่ขวด

คงไม่กล้าตรวจหรอก
เพราะ หน่วยงานราชการ มักจะไม่กล้าตรวจสอบภาษี เพราะ กลัวอิทธิพล

เก่ง แต่ไปตรวจภาษี คนที่ทุนน้อย
เช่น เปิดร้านค้า ร้านก๋วยเตี๋ยว อะไรแบบนี้
แล้วมันไม่ใช่ แคนั้นน่ะสิครับ มีภาษีย้อนหลังด้วย
สุดท้ายเขาอยู่ไม่ได้ก็ต้องเลิกไป

เหอๆ ประเทศไทยรวมเลือดเนื้อชาติเชื้อไทย เหอๆ

DeletedUser

Guest
ลามไปถึงเบียร์เลย เดี๋ยวก็พากันววยหมดหรอกครับ เขาบอกห้ามคุยเรื่องการเมืองในชีวิตจริง พูดได้แต่การเมืองในเกม แต่อย่างว่าผมไม่ค่อยดื่มเบียร์ช้างครับ กลัวมันกระทืบ ดื่มแต่ลีโอ เพราะยากจน :d:d:d

DeletedUser

Guest
ขอกระทู้นี้กระทู้เดียวครับ ขอร้องครับ ได้รึเปล่าครับ สนุกไปวันๆครับ จะได้ระบายเรื่องนักการเมือง

DeletedUser

Guest
ถ้าขิสำเร็จ ยังไงก็ขอให้อย่าพูดเรื่องการเมืองเยอะมากเกินไปนะครับ (เดี่ยวโดนปิดหรือแบนทั้งเว็บ ทั้งเกมส์)

DeletedUser

Guest
ประชาธิปไตย คือ อะไรครับ

ห้ามวิจารณ์นักการเมือง ด้วยหรือป่าวครับ

เด๋ววันหลัง หาคำด่าอะไรไม่ได้ (ที่มันเลวจนไม่รู้จะด่ายังไง)
ก็งมีศัพท์ด่า คำใหม่ ว่า ไอ้นักการเมือง

DeletedUser

Guest
ประชา ก็คือประชาชน ธิปไตยก็มาจากอธิปไตยมั้ง เเล้วสองคำก็มาสนธิหรือสมาท ผมไม่ทราบ ความหมายก็คือ อำนาจอธิปไตยเป็นของประชาชน ก็คือประชาชนเป็นเจ้าของประเทศ(เเต่ดูเเล้ว น่าจะเป็นนักการเมืองมากกว่านะ เขาให้ประชาชนเป็นนาย เเต่ดูเเล้ว คงจะเป็นนักการเมืองเป็นนายมากกว่า) เหมือนกับที่ท่านประธานาธิปบดีอเมริกา(จำชื่อไม่ได้) กล่าวไว้ว่าเป็นการปกครองโดยประชาชน ของประชาชน เพื่อประชาชน

DeletedUser

Guest
ประชาธิปไตยก็คือ เผด็จการเเบบเบ็จเส็ด

เนี่ยเสียส.ส. มากที่สุดในสภาคือ พรรคใหน ขนาดมีมากสุดยังได้เป็นฝ่ายค้านเลย นี่เเหละประเทศไทย
189 ต่อ 172 172 ได้เป็นรัฐบาล

DeletedUser

Guest
ประชาธิปไตย ความหมายที่แท้จริงก็คือ การให้สิทธิและเสรีภาพแก่ประชาชนในการปกครอง เลือกตั้งหรือทำสิ่งต่างๆ โดยไม่ผิดหลักกฏหมาย หรือรัฐธรรมนูญ

การเลือกตั้ง คือ การให้ประชาชนลงคะแนนเลือก ซึ่งผู้ที่มีคะแนนมากที่สุด ย่อมเป็นผู้ชนะ

ผมเข้าใจหลายครั้ง ในการเลือกตั้งว่า อย่าง 56% เลือก 44% ไม่เลือก ซึ่ง แน่นอนว่าต้องเลือกครับ แต่เราก็ต้องดูเหตุผลของ44% ด้วยว่าทำไมเขาไม่เลือก และเมื่อรู้แล้วก็ให้นำกลับมาแก้ไข ให้พร้อมและดีครับ นี้คือหลักของการเลือกตั้งที่ดีที่สุดครับ

สถานะ
ไม่เปิดให้มีการตอบกลับในภายหน้า
บน