เผ่าไหน น่าเกรงขามที่สุด ถ้าเป็นการสู้กันแบบ " ตัวต่อตัว "

• ผู้เริ่มกระทู้ saaa
  • เริ่มวันที่

DeletedUser

Guest
อ๋อ...ประมาณบอกว่าเจ้านายเดิมตัวเองเลว แต่ก๊กอื่นดี เชิดชูขงเบ้งเป็นเทพ ทั้งๆที่สุมาอี้ก็เป็นลูกน้องโจโฉ มาก่อน แต่ลูกโจโฉห่วยเอง ลูกสุมาอี้จึงจัดการเสีย ให้ตัวเองขึ้นเป็นกษัตริย์เอง สุดท้ายทุกก๊กก็อยู่ในมือของลูกสุมาอี้ :):)

DeletedUser

Guest
หลอจงก๋วน ก้ที่ผมบอกครับ จริงแค่3ใน10สวนครับ โดยเฉพาะตัวละครที่ชื่อจิวยี่ จริงๆแล้ว หลอจงก๋วน แต่งไว้เป็นคนดีนะครับ แต่พอคนไทยเอาไปแต่ง กลับกลายเป็นตัวไม่ดีซะงั้น ต้องเข้าใจคำว่าภาษาและวัฒนธรรมที่แตกต่างกันครับ อย่าง เล่าปี่ หลอจงก๋วนแต่งไว้เป็นคนเจ้านำตา คนไทยมาแปลเป็นคนผดุงความยุติธรรมซะงั้น งงเลยเราครับ

ตอนช่วงแรกผมอ่านสามก๊ก ผมก็คิดว่า ก๊กเล่าปี่จะชนะเสียอีก พออ่านจบ เลิกอ่านเลยครับ เล่าปี่แพ้ซะงั้น

DeletedUser

Guest
โจโฉ เป็นกษัตริย์
โจผี สืบต่อ แต่ไม่นาน
โจยอย ลูก โจผีสืบต่อ สุมาอี้หลังเสร็จศึกขงเบ้งกุมอำนาจ 12ปี
ศึกภายใน ระหว่าง ตระกูล สุมา กับ แฮหัว
โจฮวน ถูกสังหาร
โจมอ ถูกสังหาร
โจหอง
สุมาสู สุมาเจียว เป็นน้าของสุมาเอี๋ยน ถูกธนูเขาที่ตาเกิดพิษตาย
สามแม่ทัพ ยกทัพเข้าตีจ๊กก๊ก
จ๊ก๊กยอมแพ้ เล่าเสี้ยนลูกเล่าปี่ ได้รับตำแหน่ง อันเล่อก๋ง
สุมาเจียว ป่วยเสียชีวิต
สุมาเอี๋ยน หลานสุมาอี้ ก่อกบฎยึดอำนาจ ตามที่แผนของสุมาเจียวพ่อของตน
เปลี่ยนนามก๊กจากวุ่ยก๊ก เป็น ไต้จิ้วก๊ก เคลื่อนทัพ ไปยึดง่อก๊ก
ง่อก๊ก ยอมแพ้
สามก๊ก รวมเป็นหนึ่ง
โดยมีราชวงศ์จิน ปกครอง

---------------------------------------------
ราชวงศ์ จิ๋น (จิ๋นซีฮ่องเต้)
ราชวงศ์ ฮั่น (เล่าปัง)
สามก๊ก
ราชวงส์ จิน (สุมาเอี๋ยน)
- จินตะวันตก
- จินตะวันออก
ราชวงศ์ เหนือ-ใต้ (สมัย เจงกิสข่าน)
ราชวงศ์ ถัง

--------------------------------------------

ldavoll

Member
คะแนน react
0
มันเป็นเรื่องที่น่าอ่านนะครับ
แต่ผมอ่านไม่ไหวจริงๆ ภาษามันไม่คุ้นหู
ชื่อเยอะเกิน บางคนโผล่มาแปปๆ ตาย
ชวนข้องใจว่า จะโผล่ออกมาทำไม

ถึงจะพอเข้าใจว่า มันเป็นพงศาวดารจีนก็เถอะ เลยอ่านยาก
แถมด้วยมีหลายคนแปลอีก
คนเขียนก็เล่ากันว่า เป็นลูกน้องขงเบ้งอีก

DeletedUser

Guest
จ๊กก๊กถึงจะดีก็ตั้งทีหลัง ล่มสลายก็ไว คนเก่งตอนหลังไม่ค่อยมี
ง่อก๊กมีคนเก่งมากมาย ดันรักสงบ(ถ้าร่วมมือกับขงเบ้งตอนแรกวุยก๊กอาจล่มแล้ว)
วุยก๊ก รับมือจ๊กก๊กอยุ่ดีโดนกบฏกลายเป็น ราชวงศ์จินไปซะงั้น

DeletedUser

Guest
มันเป็นเรื่องที่น่าอ่านนะครับ
แต่ผมอ่านไม่ไหวจริงๆ ภาษามันไม่คุ้นหู
ชื่อเยอะเกิน บางคนโผล่มาแปปๆ ตาย
ชวนข้องใจว่า จะโผล่ออกมาทำไม

ถึงจะพอเข้าใจว่า มันเป็นพงศาวดารจีนก็เถอะ เลยอ่านยาก
แถมด้วยมีหลายคนแปลอีก
คนเขียนก็เล่ากันว่า เป็นลูกน้องขงเบ้งอีก

ภาษาไม่เข้าหูแต่ผมนั่งอ่านอยุ่ทุกวัน
ยังไม่เคยเบื่อเลย ^^

DeletedUser

Guest
จุดผิดพลาดที่สำคัญที่สุดของจ๊กก๊ก คือ การตายของบังทอง ตอนเข้าดจมตีแคว้นเสฉวนครับ
เพราะถ้าบังทองทำตามที่ขงเบ้งบอกก็ไม่ตายหรอก แต่ทำตาที่ตนคิดครับเลยสิ้นชีพกลางสนามรบ และทำให้ขงเบ้ง เตียวหุย และขุนพลอีกหลายคนต้องออกจากเก๊งจิ้วไปช่วยรบที่เสฉวน ทิ้งเก๊งจิ้ว ไว้ให้กวนอูครับ พอรบชนะที่เสฉวน ง่อก๊กกับวุ่ยก๊กก็ช่วยกันตีเก๊งจิ้ว จนกวนอูถูกจับประหาร ทำให้เตียวหุย เจรียมทัพจะล้างแค้นแต่ถูกลูงน้องหักหลังฆ่าจาย ทำให้เล่าปี่ยกทัพไปล้างแค้น กว่า 50หมื่นทั้งบก ทั้งนำ และก็ต้องสูญเสียขุนพลคนสำคัญ เช่น ฮองตงไปด้วยอีกคน และต่อมาลกซุนได้เป็นผบ.สูงสุดของง่อก๊กและวางแผนจนทำลายทัพของจ๊กก๊กกว่า 50หมื่น หมดเกลี้ยง ส่วนใหญ่ยอมจำนนเป็นเชลย เล่าปี่หนีรอดมาได้ แต่ก็ได้รับรายงานความสูญเสีย และเศร้าใจจนตาย ทำให้ขงเบ้งรับภาระหน้าที่คนเดียวเต็มๆครับ หลังขงเบ้งเสีย ขงเบ้งก็ได้ให้เจียวอ้วน สืบตำแหน่งต่อ
ขุนพลจ๊กก๊กคนสำคัญ
เล่าปี่ - ป่วยตาย
กวนอู - ประหารตาย
เตียวหุย - ลูกน้องฆ่าตาย
จูล่ง - ป่วยตาย
ม้าเฉียว -ไม่ทราบ
ฮองตง - รบจนตาย
อุยเอี๋ยน - ถูกแผนขงเบ้งก่อนตาย จนตาย
เตียวเอ็ก -ไม่ทราบ
อองเป๋ง -ไม่ทราบ
กวนหิน -ไม่ทราบ
เตียวเปา - ไม่ทราบ
ขงเบ้ง - งานหนักจนตาย
ม้าต้าย - ไม่ทราบ
เตียวคี - ไม่ทราบ

-----------------------------------
ตระกูลโจ
โจโก๋ (บิดาโจโฉ)
โจโฉ
โจงั่ง (ลูกโจโฉ1 เสียชีวิต ในเหตุการณ์ก่อกบฎของเตียวสิ้ว)
โจผี (ลูกโจโฉ2 ขึ้นครองราชย์ แต่ไม่นาน)
โจเจียง (ลูกโจโฉ3)
โจสิด (ลูกโจโฉ4 แต่งกลอนเก่ง เป็นลูกโปรดของโจโฉ)
โจหิม (ลูกโจโฉ5 ฆ่าตัวตาย กลัวอาญาของโจผี)
โจยอย (ลูกโจผี+เอียนสี ขึ้นครองราชย์ ป่วยเป็นโรคจิตตาย)
โจฮวน
โจมอ
โจหวน (จบสิ้นราชวงศ์โจ)
------
แซ่โจ
โจจิ้น
โจจุ้น
โจฮิว
โจฮิม

-----------------------------------------------
-----------------------------------------------

DeletedUser

Guest
เตียวคีผมว่าไม่เห็นในสงครามนะครับ
ส่วนม้าเฉียวว่ากันว่าโดนเล่าปี่ดองไว้ในเมืองไม่ให้ออกรบ
พอขงเบ้งกลับจากปราบม่านใต้ก็ป่วยตาย
เรื่องม้าเฉียวโดนวิพากวิจารณ์มากในบอดสามก๊ก - -'
กวนหินก็ป่วยตายนะครับ
เตียวเปาได้รับบาดเจ็บจากสงคราม
เพราะตกหน้าผากลับไปรักษาตัวแต่ไม่หาย
ก็เลยตาย

DeletedUser

Guest
ม้าเฉียวเป็น1ใน5พยัค ของจ๊กก๊ก และเป็นแม่ทัพคุมอีกทิศครับ รู้สึกว่าป่วยตายนะครับ จัดการพวกกบฏครับถูกยกย่องเป็นเทพเจ้าเลยนะครับ มีอนุสาวรีย์ พวกกบฏทางนั้นจะเกรงกลัวมาก จำชื่อไม่ได้

กวนอู ข้อดีคือซื่อสัตย์ เก่งกาจ อาจหาญ แต่ทนงตนคิดว่าตัวเองเก่งจึงไม่ค่อยเห็นหัวคนอื่น
เตียวหุย ซื่อตรง เก่งกาจ ชื่นชมเหล่าขุนพลเวลาปกติยกย่องขุนพลตัวเอง แต่เสียแต่เหล้าเข้าปากเมื่อไหร่เฆี่ยนตีเหล่าขุนพล สุดท้ายจึงต้องตายเพราะโดนขุนพลตัวเองจับไปส่งให้ซุนกวนจัดการซะ
ขงเบ้ง เก่งกาจสามารถทุกอย่าง แต่ก็ไม่สามารถชนะฟ้าได้ ต้องตายเพราะไม่สู้ฟ้าลิขิต
เล่าปี่ สู้ไม่เก่งเท่าพี่น้อง แต่เก่งที่การมองคนทะลุ เก่งที่การใช้คน มีน้ำใจ ทำให้ทุกคนที่มาสวามิภักดิ์ยอมตายแทนได้
ฮองตง เก่งแต่แก่
จูล่ง แม่ทัพที่อายุยืนที่สุด ตายตอนอายุ 73 ปี

DeletedUser

Guest
อืม อย่างนี้ก็เข้ากันด้นิครับ
เล่าปี่ - สึนะ
กวนอู - ฮิบาริ
เตียวหุย - โกคุเทระ
จูล่ง - ยามาโมโตะ
ฮองตง - เรียวเฮ
เหลือ แค่ แรมโบ้ กับมุคุโร่ ครับ

DeletedUser

Guest
ม้าเฉียวคุมด่านทางตะวันออกนะครับ
ประมาณเมืองส้างหยงแถวนี้ละใกล้ๆกัน
หรือถ้าไม่งั้นก็คุมทางเหนือตรงด่านยังเบงก๋วนละ
เป็นที่นับถือของพวกเผ่าเกี๋ยงครับ ว่าเป็นเทพเจ้าแห่งสงคราม
แต่ก็โดนเล่าไปดองไว้ละ ไม่ค่อยได้ออกไปรบ
เห็นที่สำคัญๆก็ไปลุยที่ฮันต๋งกับกันทัพเกี๋ยงที่บุกเข้ามาตอนสงครามบุกจก 5 ทาง

DeletedUser

Guest
สงสัย ที่เล่าปี่เอาไปดองไว้เขาเอาไว้ตั้งรับ พวกเสเกี๋ยงกับ วุ๊ยก๊กทางตะวันตกเฉียงเหนือ ที่เป้นดินแดน เมืองเสเหลียงมั่งครับ เพราะที่เสเหลียงก็เป็นแคว้นใหญ่ครึ่งหนึ่งของจ๊กก๊กครับ

DeletedUser

Guest
เผ่าไหน น่าเกรงขามที่สุด ถ้าเป็นการสู้กันแบบ " ตัวต่อตัว "

หัวข้อของกระทู้

DeletedUser

Guest
เวิด นี้ น่าเล่นนะ กำลังเดือดเลย
ฮร่า ๆ:cool:

ldavoll

Member
คะแนน react
0
อย่าไปใส่ใจเรื่องหัวข้อเลยครับ
ผมเลิกสนใจไปนานแล้ว
ทำใจได้ เพราะเริ่มจะชิน
ไม่ว่าจะยังไง สุดท้ายแล้ว มันก็ออกทะเลอยู่ดี

มันก็ไม่ได้เดือดนะครับคุณ bankyoza555
เรื่องปกติน่ะครับ
ตั้งแต่สิงฟอรั่มมา ไม่เห็นจะเดือดซักที
นอกจากเรื่องเก่าๆ ที่จบไปแล้วนั่นละ ถึงจะเดือดของจริง

ช่วงนี้ยังเหตุการณ์ยังเป็นคอมเมดี้เสื่อมๆอยู่ ยังไม่ดราม่า

DeletedUser

Guest
แต่ที่ผมเจอบ่อย

ส่วนมากจะดราม่าน่ะครับ แบบใช้อารมสุดๆ

ส่วน แอคชั่น ท่ะลุจอไม่คุ้นแฮะ

ปล.ดราม่ากำลังอินเลย สุดๆ :d

DeletedUser

Guest
ผมว่าจริงครับ อย่าไปสนใจหัวข้อเลย
ตั้งแต่ ไว้อาลัยคุณ peace แล้ว ที่มั่วเรื่องกันทั้งนั้น

Sixth

คะแนน react
0
สหภาพ Siam พ่ายแพ้สงครามที่ยาวนานกว่า 2 เดือน ...

บน